ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2023  (อ่าน 1292 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid02vLohAM8H62J9EszPQSgppxaUjYkcGnbi1SvgrUKQoTMgCjwR4tvwjYx9x25LwX3Ul/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 13:30:44 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Urban32

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงานทุกท่านนะครับ

หลังๆมานี้ค่าย Mazda ถ้าไม่มี Minor Change จะมีการปรับอุปกรณ์เกือบทุกปี
อยากทราบว่าปีนี้ CX-30 จะมีการปรับอุปกรณ์เป็นรุ่น MY2023 ที่ไม่ใช่ Carbon Edition ไหมครับ
ขอบคุณครับ

สมัยผมเด็กๆช่วงปีก่อน2000 เคยได้นั่งรถ volk golf mk3 และ saab 9000 ของญาติ รู้สึกมันแน่นและนิ่งมากๆแบบรถยุโรป ขนาดที่ตอนเป็นเด็กมากๆขับ6-7ขวบยังสัมผัสได้ ไม่กี่ปีก่อนได้มีโอกาสนั่ง bmw e46 ของเพื่อน รู้สึกว่ามันยังดีมากๆ เสียงเครื่อง6สูบ ความรู้สึกเกาะถนนที่หนึบแน่น ผมลองนึกย้อนกลับไป20ปีที่แล้ว ใครมีรถแบบนี้ขับคงจะฟินมากๆ ตัดภาพมาที่บ้านผมสมัยนั้นยังขับโตโยต้า โดเรม่อนอยู่เลย5555555 อยากถามว่า ในสมัยช่วงปี1990 มีรถญี่ปุ่นบ้านๆรุ่นใด ที่ขับดีได้เทียบเท่ารถยุโรปในสมัยนั้นไหมครับ ฟีลเหมือนทุกวันนี้ที่ mazda3 ขับดีได้เทียบเท่ารถยุโรปขับหน้าแล้ว

ปล. เวลาที่พี่จิมมี่ยืมรถมาเทสนี่ต้องใช้เวลายืมทั้งหมดกี่วันครับ แล้วรถเทสนี่เขามีประกันชั้น1กันไหมครับ

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
ทำไมรถยนต์จากฝั่งญี่ปุ่นถึงไม่ผลิตรถยนต์ทุกรุ่นให้ออกมาเป็น Global models เหมือนรถยุโรปครับ ขอบคุณครับ

รบกวนสอบถามพี่จิม ดังนี้ ครับ
- ทำไมคนทั่วไปมองว่า porsche cayenne คือรถหรู แพง
แต่กลับกันมองว่า Benz BMW แก่ครับ
ที่บ้านกำลังดูรถยุโรปไว้ใช้ 1 คันครับ ถ้าในระดับราคา porsche cayenne ตัวเริ่มต้น
พี่จิมพอแนะนำ Benz หรือ BMW ตัวไหนดีครับ เป็นรถกลางของบ้าน ให้คุณพ่อขับออกงาน ใช้งานทั่วไปได้บ้างครับ
แล้วกรณีถ้าเป็นรถมือ 2 ไมล์น้อย สำหรับรถยุโรปมีเรื่องที่หน้ากังวลมั้ยครับ

ป.ล. ที่บ้านมีรถญี่ปุ่นใช้ Daily use อยู่แล้ว 2 คันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ว่า Gasoline Engine Thermal Efficiency ถึงได้แค่ 25-30% แต่ Diesel Engine ถึงเพิ่มมาเป็น 35-40% ครับ ถ้าไม่นับ Skyactiv-G กับ 2.0 และ 2.5 Dynamic Force ของ Toyota ครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
เดี๋ยวอาทิตย์หน้าผมจะต้องไปเรียนต่อที่ประเทศออสเตรเลียแล้วครับขอพรจากพี่ๆหน่อยครับ
ปล.ตอนนี้นักเรียนนอกยังสามารถนำรถจากต่างประเทศเข้าไทยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับหากระบบการซื้อรถนั้นหากเราสามารถเลือกออฟชั่นได้เอง เหมือนในรถระดับราคา10ล้าน+ ความเป็นจริงเราสามารถทำได้มั้ยครับ หากลูกค้ายินยอมที่จะรอ
ปล. ตอน jazz ge ทำไมhonda ถึงกลับมาใช้ เกียร์ แบบ 5 speed เหมือนเดิมหรอครับ ทั้งๆที่ใน jazz gd ก็ใช้ cvt แล้ว

ออฟไลน์ Glazy

ถามเล่นๆ หน่อยครับ
X1 ตัวใหม่จะมีกี่เครื่องยนต์ครับ (อยากให้มีเครื่อง B47 รหัส 20 อยู่ต่อครับ เหมาะสมกับตัวรถดี วิ่งทางไกลขับ140 มี 15โลลิตร)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ คำว่า "ดูแลรักษารถ" คือดูอะไรบ้างครับ แล้วการที่รถมีปัญหา ต้องเข้าศูนย์เคลม เกี่ยวกับว่าเราดูแลรถไม่ดี หรือเปล่าครับ หรือ เป็นที่ defect ของอุปกรณ์เอง จะดูแลหรือไม่ดูแล มันก็พังอยู่ดีครับ 
พอดีว่า รถผม triton ตั้งแต่ออกรถมาเกือบ3ปี ตอนนี้จะ90,000กม แต่เคลมร่วม 10 รายการ พอไปเล่าบอกถึงอาการที่เจอ กลับถูกตำหนิว่า ไม่รักษาของบ้าง ขับรถไม่เป็นบ้าง แล้วคือจริงๆแล้ว เราแค่โชคร้ายเจอ defect หรือจริงๆแล้วเป็นที่ตัวเราเองครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
toyota Bz4x ยังมีโอกาสเปิดรับจอง และส่งมอบอีกไหมครับ ทีมงานคาดว่าจะมาประมาณช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ระยะการเปลี่ยนโมเดล ไมเนอร์เชนจ์ โมเดลเชนจ์ ของรถยนต์ EV100% มีช่วงระยะเวลาเท่ารถยนต์สันดาปไหมครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
สวัสดีครับ เมื่อสัปดาห์ก่อนหลังจากที่ได้ฟังพี่จิมมี่เล่าให้ฟังเกี่ยวกับ Nissan 400z อ่ะครับ ผมมีความสงสัยของอีกคู่หูนึงก็คือ Toyora GR Supra กับ BMW z4 อ่ะครับว่าบุคลิกการขับขี่โดยภาพรวมหรือจุดประสงค์หรือ target group มีความคล้ายกันมากน้อยแค่ไหนอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
จะหารถไว้ให้ผู้สูงอายุที่บ้านใช้ ขับซื้อกับข้าว ใช้ขับใกล้ๆ ใช้งานเรียบง่าย ไม่จุกจิก เน้นเป็น suv เพราะความสูงขึ้นลงสะดวก ไม่ต้องลุก
ตอนนี้ดูเป็น Cross hybrid, hrv, xv รบกวนขอข้อดี ข้อเสีย ของแต่ละคันหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kong_za

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
รบกวนขอความเห็นครับ Kia Grand Carnival โฉมที่ 2 ช่วงปีประมาณ 2006 - 2012 ที่เป็นเครื่องดีเซล 2.9 มือสอง
น่าใช้รึเปล่าครับ ซ่อมบำรุงยากมั๊ย ราคาค่าซ่อมโหดร้ายมั๊ย มีอู่นอกที่ซ่อมได้ดีมีมั๊ยครับ
จุดประสงค์คืออยากได้รถครอบครัว ผู้โดยสาร 4 คน มีเด็กเล็ก และผู้สูงอายุ ขนของเยอะ
มองๆ H1 มือสอง ปีราว 2009-2012 ไว้เหมือนกัน แต่ราคามือสองแข็งมาก

ออฟไลน์ kanazawa

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำรถครอบครัวสำหรับพาผู้สูงอายุไปหาหมอ และไปเที่ยวต่างจังหวัดหน่อยครับ
จะเป็นมือ 1 หรือ 2 ก็ได้ งบ 8 แสน ไม่เกินล้าน
แบบที่ดูแลรักษาง่าย ไม่จุกจิก cost of ownership ไม่สูงมาก ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 14:21:27 โดย kanazawa »

ออฟไลน์ Lammerison

ลองให้ท่านผู้จัดรายการ เดาราคา ของ yaris ativ hybrid จะประมาณไหนครับ

ผมเดาใจโตโยต้าว่า  749,000 บาท ครับ

แล้ว Amerla 1.0 turbo minorchange มี ข่าวหลุดมาบ้างมั้ยครับ ว่ามีอะไรเพิ่ม หรือว่า มีข่าวเครื่องดิม ปรับจูนนิดหน่อย ลดกำลัง/ลด emission บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ polwath

พูดถึงรถยนต์ที่วางเครื่องกลางไปหลังรถทั้งรถสปอร์ตไปจนถึงรถทั่วไปในบางคัน ที่มีระบบระบายความร้อนระหว่างมีหม้อน้ำอยู่ตรงหน้ารถแล้วเดินสายน้ำหล่อเย็นไปเครื่องยนต์หลังรถ กับวางหม้อน้ำตรงหลังเครื่องเหมือนรถวางเครื่องหน้าทั่วไปแล้วทำช่องระบายลมเข้าหม้อน้ำตรงๆ ทั้งจากหน้าและด้านข้างรถ พี่ๆ มองว่าระบบระบายความร้อนแบบไหนจะทำงานและได้ดีกว่ากัน และระบายความร้อนได้ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ vasin

• **
เห็นเวปอินโดบอกว่า XPANDER HYBRID อาจจะประกอบในไทยปลายปีนี้ อยากทราบว่ามีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ หากจริงแล้วเหตุใดถึงต้องมาประกอบตัว HYBRID จากไทย แล้วส่งกลับไปอินโด

ออฟไลน์ red898

สอบถามข่าวคราวของ Innova Zenix หน่อยครับ จะมาพร้อมๆกับCRVช่วงมีนานี้ไหมครับ  ถ้าเลือกเครื่องเบนซินเพียวจะถือว่าตกยุคเกินไปในสมัยที่EVบุกตลาดไหมครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
Honda HRV EV เห็นว่าเป็นแบตอาแปะ (แปะท้องรถ) เลยสงสัยว่าแบตจะขูดเหมือนน้องแมวไหมครับ Ground Clearance พื้นรถน่าจะสูงกว่าแมวแต่ก็กลัวขูดเหมือนกัน MG ZS EV ก็เป็นแบตอาแปะเหมือนกัน เคยมีเคสแบตขูดไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 14:36:32 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ช่อง Supercar Blondie ต้องมี connection ระดับไหนถึงสามารถนำรถ prototype ออกมาทำ content เผยแพร่ได้ครับ
แล้ว ท่านประธานจิมมี่ จะมี content แนวๆ นี้ไหมครับ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีทีมงานครับ
ชอบเทปที่คุณจิม คุยถึงแบรนด์มิตซูมาก เนื่องจากคุณจิมเป็นนักรีวิวที่พูดถึงประวัติของแบรนด์ได้ดีมาก สังเกตุจากบทความของ Headlight
ได้บรรยากาศการย้อนไปยุคที่เราเป็นเด็ก  passion ในตัวรถยนต์ตอนนั้น ......passion ของบริษัทรถ ที่ทำรถยนต์ในยุคนั้น ที่ทำด้วยความอยาก
ทำให้เราได้ตำนานของแบรนด์ต่างๆมา  ให้เราได้หวนถึงอดีต ความทรงจำในตอนนั้น (เริ่ม Drama แระ)
ต่างจากปัจจุบันที่เน้นเรื่องธุรกิจ ทำใหเเสน่ห์บางอย่างหายไปบ้าง...

รอเทปต่อไปครับ  อย่างไรอยากปรับบรรยากาศไปนอกสถานที่ก็ดีครับ จะได้มีความผ่อนคลายมากขึ้น ไปถ่ายที่รถเก่าจริงๆ ตัดต่อดีๆ  ผมว่ามีหลายท่านจะติดตามครับ

ออฟไลน์ Royteane

เที่ยวญี่ปุ่นมา2สัปดา ตั้งกะหลังเขายันย่านไฮโซมีข้อสงสัยมาถามคับ
-ผมแทบจะไม่เจอMazdaเลย เจอน้อยกว่าcenturyซะอีก ที่เจอก็น่าจะก่อนยุคskyทั้งนั้น ไม่เจอโคโด่ ดีไซน์ มันจอดรอดปะคับหรือต้องไปแถวฮิโรฯคับ
-เจอLexus LSที่กินซ่าคันนึง คนขับรถยืนรอเจ้านายอยู่หน้ารถในท่าsuper polite ไม่ดุกดิก แต่งตัวสุภาพสุดๆ ซึ่งมันหนาวมากครับตอนนั้น วัฒนธรรมเค้าดูแคลนคนขับรถกันหรอครับ
-ผมอยากได้320D แต่เมียจะเอา330E ทำไงดีคับ

ไปเห็นมาแล้วก็เข้าใจ ทำไมบ.รถไม่อยากทำev แค่ที่จะจอดยังลำบาก ที่ชาร์จคงยากมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 15:03:09 โดย Royteane »

เล่าสู่กันฟังครับ

อาทิตย์ก่อนได้ไปงาน Volvo Electrify Your Driving Experience ประทับใจหลายรุ่นมาก โดยเฉพาะ C40 Recharge Pure Electric กดเป็นดึง เกาะถนนดีครับ

ส่วนอาหารในงานเยอะเหมือนกัน ได้ลองซู๊ดผัดไทยที่มีด้วยก็อร่อยดี ข้าวเหนียวกับคอหมูย่างคลุกฝุ่นก็ใช้ได้ ครอฟเฟิลกับไอศกรีมก็โอเค มีเครื่องดื่มสเปเชียลด้วย แต่รู้สึกว่าพาสต้าแซลมอนจะจืดไปหน่อย ยังไงฝากพี่จิมไปบอกทางวอลโว่ด้วยนะครับ

ปล. EX90 จะมาไทยเมื่อไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 15:02:28 โดย กะเพราไก่ไม่ใส่หมูจานนึงครับ »
แป๊น

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
   สวัสดีครับ ไม่มีคำถาม แค่อยากแชร์ น่าจะมีคนทำแบบนี้น้อย
 ผมใช้ Big-M ปี95 เบนซิน มียาง 2ชุดครับ เดิมใช้ Maxxis MA579 สำหรับงานบรรทุกบ้างทั่วๆไป ใช้งานได้ดีไม่ได้ขับเร็ว และยางชุดใหม่ เป็น Goodyear SUV Maxxguard สำหรับใช้เดินทางไกล (ไม่บรรทุก)โดยเรื่องการรับน้ำหนักทั่วไป จะรับน้ำหนักได้น้อยกว่ายางบรรทุกทั่วไปประมาฌ 100กก. ตามเสปก ผลปรากฎว่าเสียงดัง ???
 ไม่ใช่เสียงยางนะครับ เสียงลม และอะไรต่ออะไร ที่ 100KM/Hr ตามGPS จากไม่เคยได้ยิน ตอนนี้ดังขึ้นมาให้ได้ยินครับ  แต่สรุปเบื้องต้น เสียงและความนุ่มนวลของ Goodyear SUV Maxxguard ชุดนี้เงียบและนุ่มนวลชวนฝันผิดหูผิดตา ฟินนนนนนน มากครับ

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
SUZUKI XL7 มีจุดเด่นจุดด้อยอะไรบ้างน่าใช้ไหมครับ