ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถาม ว่า รุ่นไหน ประหยัดน้ำมันกว่ากัน แล้วเหมาะกับ การใช้งาน  (อ่าน 4951 ครั้ง)

ออฟไลน์ bodykits

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้ honda civic 1.8 อยู่ คืออยากได้ รุ่นที่ ประหยัดน้ำมัน แล้ว เหมาะกับ การใช้ในชีวิต ประจำวันอ่ะครับ ที่ ตอนนี้ ดูๆ อยู่ ก็มี new jazz altis 1.6 altis 1.6 cng แล้วก็ altis 1.8 cvt
ผมใช้รถวันนึงก็ประมาณ 60-70 โล ใช้ไปกลับที่ทำงานอ่ะครับ รามอินทรา - พหลโยธิน
ใจจริง อยู่ได้ altis 1.6 cng นะครับ แต่ ผลระยะยาว 5-6 ปี ไม่รู้จะเป็นไง ตอนขายต่อราคา จะต่ำกว่า รถ ใช้ น้ำมันหรือเปล่า เพราะผม วิ่ง ภายใน 5 ปี ไม่คุ้มแน่ๆ กลัวหลังจาก 5 ปี จะซ่อมเยอะ (ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย ไงแนะนำผมด้วย)

ส่วน new jazz ผมก็ชอบนะครับ และผมว่า น่าจะประหยัดน้ำมัน กว่า ตัวที่ผม มีให้เลือก เพราะมัน เครื่อง 1.5 ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า

แล้ว altis 1.6 น้ำมัน 4 เกียร กับ 1.8 cvt 7 เกียร อันไหน จะประหยัดกว่ากันครับ ชอบเพราะอยากได้ อยากได้ รถ ที่ บอดี้ใหญ่หน่อย แต่คง กินน้ำมัน กว่า แจ๊ส

ทั้งหมดนี้ เน้นใช้ในเมืองนะครับ นั่งกันแค่ 2คน คนขับ กับ คนนั่ง นานๆ เสาร์ อาทิตย์ ไป ต่างจังหวัดครั้งนึง

ขอบคุณ ทุกคนตอบครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ผมลองคิดให้เล่นๆนะครับ สมมติวันละ60กิโล (เฉลี่ยๆกับวันที่ไม่ได้ใช้รถ) สมมติใช้โซฮอล์95 E10 (หรือก็คือเบนซิน91+เอทานอล) ประมาณว่าวันละ7ลิตร ค่าน้ำมันก็ (สมมติลิตรละ32) วันละ 214 บาท สมมติใช้NGV ตกวันละ 74บาท ประหยัดวันละ 130บาท  5ปี ก็ประหยัดไป 237000กว่าบาทแล้วครับ เพราะงั้นเรื่องราคาขายต่อ ติดทิ้งได้เลย ยังไงก็คุ้มกว่า ส่วนเรื่องซ่อม กับเรื่องอื่นๆ อันนี้แล้วแต่วิจารณญาณกับดวงด้วยครับรอท่านอื่นมาแชร์ประสบการ์ณเพิ่ม
ยังไงถ้าคิดว่าใช้เยอะ มันก็คุ้มครับผมว่า (ถ้าจะเอาประหยัดเป็นหลักนะครับ)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
ถ้าแถวเส้นทางที่วิ่งประจำไม่มีปั๊มNGVเลย  ผมไม่แนะนำให้เล่นตัวNGVครับ

เพราะคุณจะหงุดหงิดอย่างแรงเวลาตระเวนหาปั๊มNGV เพราะแก๊สมันหมดเร็วมากครับ แป๊บเดียวก็ต้องเติมอีกและ บางวันไปรอเติมแก๊สเป็นชั่วโมง พอถึงคิวดันแก๊สหมด บางวันปั๊มก็ปิด ใช้แก็สNGVแล้วรถคุณแรงจะตกครับ  ยิ่งถ้าเป็นคนหงุดหงิดง่าย อย่าไปใช้เลยครับรถNGV

ปล.ลองดูรถติดแก๊ส LPG ไหมครับ?

แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ FyGI

ผมคิดว่ามันจะไม่ได้ประหยัดแบบชนิดที่ว่าหน้ามือเป็นหลังมือน่ะสิครับ

เอาคัน Civic 1.8 ไปติด LPG น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ผมว่า altis 1.6 กะ 1.8 มันไม่น่าจะประหยัดกว่า civic 1.8 เท่าใหร่นะครับ  (ถ้าเทียบระหว่าง altis ด้วยกัน 1.8 CVT น่าจะประหยัดกว่านะครับ) ถ้าเน้นประหยัดค่าเชื้อเพลงเอา altis CNG ประหยัดแน่นอนครับ 

ปกติ civic ที่ใช้อยู่นี่อัตราสิ้นเปลืองท่าใหร่หรอครับ (เอาไปติด LPG แบบข้างบนว่าก็น่าจะดีครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ซีวิค 1.8 ก็ไม่น่าถึงกับซดเลวร้ายมากไปกว่าหลายคันที่มาว่านะครับ บางทีเปลี่ยนรถใหม่ใช้เงินมากกว่าอีก

ออฟไลน์ 6162002

ช่วงนี้การเมืองกำลังจะร้อนอีกแล้ว ติด LPG ก็ระวังๆ เขาลอยตัวราคาไว้ด้วยนะครับ เผื่อหมดสัญญารอบนี้ ดีไม่ดี อาจจะขึ้นLPG ภาคขนส่ง ซึ่งถ้าทำจริง ราคาขึ้นมาเป็นสิบบาทต่อกิโลเลยล่ะครับ (ยกเว้นจะไปเอาแก๊สที่บ้านเติมก็อีกเรื่อง)

ออฟไลน์ prai

ช่วงนี้การเมืองกำลังจะร้อนอีกแล้ว ติด LPG ก็ระวังๆ เขาลอยตัวราคาไว้ด้วยนะครับ เผื่อหมดสัญญารอบนี้ ดีไม่ดี อาจจะขึ้นLPG ภาคขนส่ง ซึ่งถ้าทำจริง ราคาขึ้นมาเป็นสิบบาทต่อกิโลเลยล่ะครับ (ยกเว้นจะไปเอาแก๊สที่บ้านเติมก็อีกเรื่อง)
เอาแก้สบ้านเติม? 55

ก็ถ้าจะเป็นอัตติส ก็เอาตัว CNG แหล่ะครับ
ถ้าไม่เอาตัว CNG เอาตัว 1.8 มาขับซีวิคไปแหล่ะครับ
เพราะมันไม่ได้ช่วยอะไร ยกเว้นได้รถใหม่
แต่ขาดว่า ซีวิคคง 5 ปีแล้วใช่มั้ยครับ?
ผมแอบเชียร์ CNG นะ เพราะมันประหยัดจริง อัตราเร่งก็ไม่เลวร้ายอะไร(ถ้ามีปั๊มเติมนะ และดูแลรักษาเป็น)