ผู้เขียน หัวข้อ: สาวเครียด ออกรถใหม่ได้ 2 เดือน ขับขึ้นภูทับเบิก เกียร์ไม่ทำงาน ต้องเรียกรถยก  (อ่าน 4088 ครั้ง)

ออนไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **

เมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ ผู้ใช้เฟซบุ๊ก เจ๊เปิ้ล ผ้าม่าน นอนุ่นนะ ได้โพสต์เฟซบุ๊กในกรุ๊ป EVEREST CLUB THAILAND โดยได้เล่าปัญหา ภายหลังจากการใช้รถมา โดยเธอว่า

“ออกรถมา 2 เดือน 4000 โล รถขับขึ้นภูทับเบิก ขับไปด้วยความมั่นใจว่า รถใหม่ ไม่เป็นอะไร สรุป ขับไปอยู่ดี ๆ เกียร์มีปัญหา ไม่ทำงาน เดินหน้าไม่ได้ถอยก็ไม่ได้ มีใครเป็นแบบเราบ้าง ตอนนี้ ขึ้นรถสไลด์เรียบร้อยแล้ว

แต่ด้วยความที่เรา เป็นผู้หญิงใช้รถ แล้วถ้าเขาศูนย์ ซ่อมออกมาแล้ว ด้วยพื้นที่ ที่มีเขา เราต้องขึ้นเขาบ่อย ด้วยเอาไงดี ไม่สบายใจเลย พี่ๆ รัก Ford นะ เราใช้กระบะอยู่แล้ว ก็เลยมั่นใจแต่ คันนี้ แค่ 2 เดือน”

โพสต์ดังกล่าว มีคนแชร์ออกไปนับร้อยครั้ง และเข้าไปร่วมคอมเมนต์จำนวนมาก และเป็นห่วงเจ้าของรถ และยังเสนอแนะวิธีแก้ปัญหาต่างๆ อาทิ

“รถแค่สองเดือนมันไม่ควรจะมีปัญหาอะไรทั้งสิ้น เสียความรู้สึกมาก คันนึงไม่ใช่ 4-5 แสนซะที่ไหน นอกจากศูนย์จะแก้ไขซ่อมแซมทางฟอร์ดควรเยียวยาด้วยซ้ำ จะไปเที่ยวทั้งทีหมดสนุกเลย”

“อันดับแรกลองถอดขั้วแบต ลบสมองเกียร์ดู”

“ซ่อมเสร็จแล้วรบกวนช่วยเอามาแชร์ในเพจด้วยนะครับ ว่าเกิดจากอะไร”

“เป็นรถที่ความสวยความลงตัว ทั้งเดิมๆหรือเอาไปแต่ง เท่ ภูมิฐาน ครบหมด เสียแต่เรื่องเดียว เรื่องเกียร์ที่ซื้อมาแล้วต้องลุ้น ซึ่งฟอร์ดก็แก้ไม่หายสักที เลยใช้วิธีเพิ่มวารันตรีเกียร์เข้ามา และเป็นการดึงให้ลูกค้าไม่กล้าไปเซอวิสน้ำมันเครื่องนอกศูนย์ การตลาดเขาสุดจริงๆ”

“อีกความเห็น ผมว่าน้ำมันเกียร์ร้อนเกิน ติดออยเกียร์ช่วย”

“อาการนี้เหมือนสตัตทอร์คขาดเลยแฮะ อัพเดทด้วยนะครับ ปัญหานี้รุ่นผมเจอกันเยอะรถปี2018-2019”

ล่าสุด เฟซบุ๊กของฟอร์ดก็ได้มาคอมเมนต์ในโพสต์ดังกล่าว โดยว่า “สวัสดีครับ คุณลูกค้ารบกวนแจ้งข้อมูลเพิ่มเติมเข้ามาทาง inbox ได้เลยครับ เพื่อให้ทางเจ้าหน้าที่ตรวจสอบและดูแลคุณลูกค้าครับ”

ที่มา : https://www.matichon.co.th/economy/auto/news_3837121

ออนไลน์ a@s

• Full Member
เข้าไปอ่าน เจ้าของรถมาชี้แจงหลังศูนย์มาตรวจสอบ เหมือนกับว่าเกียร์ไม่มีปัญหาแต่เพราะเป็นเกียร์ไฟฟ้าเจ้าของรถไม่มีความเข้าใจ แต่เพื่อความสบายใจทางฟอร์ดจะเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้ว่างั้น ผมเข้าไปอ่านผ่านๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ตามเคยครับ เคลียร์จบ ลบโพสต์

และโพสต์นี้ใจเพจ เหมือนจะลบไปแล้ว

ข่าวเอามาเล่น ตอนตลาดวายไปแล้ว เขาเคลียร์กันไปแล้ว

ผมกลับเฉยๆ กับเคสนี้ ไม่ใช่ไม่รู้สึกอะไรนะ แต่มันเกิดมานานแล้วตั้งแต่ 2.0Bi ก่อน Next Gen เหตุเกิดมีให้เห็นเรื่อยๆ ถี่ๆ ด้วยซ้ำ

เหมือนทางศูนย์ หรือ ผู้ผลิต เขาไม่ได้รู้สึกรู้สาอะไร ผู้บริหารใช้รถยี่ห้อตัวเองหรือป่าวก็ยังไม่รู้ ขนาดพนักงานในศูนย์เอง ยังไม่ใช้รถยี่ห้อตัวเองเลย

พอเกิดเหตุ ก็บอกรับเครมนะ รับซ่อมนะ ไม่ได้ทอดทิ้ง พอเครมเสร็จ ซ่อมเสร็จ ก็ตกลงกัน ลบโพสต์ เงียบหาย

แทนที่จะเป็นอุธทาหรณ์ กลับกลายเป็นว่า เคสตัวเองจบ ฉันสบายใจละ คนอื่นจะเป็นยังไง ช่างมัน

เหมือนสมัยตอน Fiesta ตอนที่เรารวมตัวไปกันฟ้อง ไปเอาเรื่อง บ. นี้ จนได้เขาได้ deal อะไรบางอย่างกันมา เรื่องถึงจบ

คนนอก หรือ คนที่ใช้ Fiesta ด้วยกัน แต่ไม่ได้อยู่ในกลุ่มที่ไปเรียกร้อง ก็ว่าเขา เสียๆ หายๆ

พอเกิดเหตุ คนใช้ fiesta เอง กับตัวเองทีหลัง แล้วมาเรียกร้องว่า ตัวเองไม่ได้รับการขยายระยะประกันเหมือนกลุ่มนั้นบ้างละ มาตัดพ้อบ้างละ มาโพสต์รู้งี้ก็ไปร่วมวงบ้างละ

ตลกมาก ทั้งที่เขาก็ไม่ได้เรียกร้องเพื่อตัวเองนะ เพราะรู้สึกว่า Focus รถเพื่อน ก็ได้เครม(นอกระยะประกัน) เหมือนกัน เพราะการเรียกร้องครั้งนั้นเป็นเหตุด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 17:20:21 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
บอดี้ใหม่ เครื่องเดิม แถมปัญหาเดิมมาด้วย

ออนไลน์ bravo

ผมก็อ่านโพสท์นี้และโพสท์ที่ออกมาเคลียร์ว่า รถไม่มีป้ญหาแต่ศูนย์ยอมเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้

ผมไม่เชื่อว่า ศูนย์จะยอมเปลี่ยนเกียร์ให้ ถ้าเกียร์ไม่ได้มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ยังไง ผมก็ไม่ใช้รถค่ายนี้

รถช่วงล่างห่วย เบรคห่วย .. ผมใส่เงินเข้าไป มันก็จบ
รถจุกจิก ศูนย์แก้ไม่จบ .. เอามาก็เสียประสาท ขับไปลุ้นไป

ออฟไลน์ KTN88

ผมก็อ่านโพสท์นี้และโพสท์ที่ออกมาเคลียร์ว่า รถไม่มีป้ญหาแต่ศูนย์ยอมเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้

ผมไม่เชื่อว่า ศูนย์จะยอมเปลี่ยนเกียร์ให้ ถ้าเกียร์ไม่ได้มีปัญหาครับ

ตามนี้เลยครับ เกียร์ไม่มีปัญหาใครมันจะไปยอมเปลี่ยนให้

ออฟไลน์ dht_tubes

สมัยหนุ่มๆเพื่อนๆที่เป็นนักรัก นักเที่ยว จีบสาว จะมีคำพูดคุยเล่นกันในกลุ่มว่า

ทำอย่าให้รู้
รู้อย่าให้เห็น
เห็นอย่าให้จับได้
จับได้อย่ายอมรับ
ถ้าสุดแล้วต้องยอมรับ ก้อให้รับแค่ครึ่งเดียว

บริษัทรถที่ขายในไทย คงมีผู้บริหารเป็นนักรักตัวยงกันแทบทุกบริษัท หรือทุกแผนกแหงๆ 55

ออฟไลน์ Devil13

ตามเคยครับ เคลียร์จบ ลบโพสต์

และโพสต์นี้ใจเพจ เหมือนจะลบไปแล้ว

ข่าวเอามาเล่น ตอนตลาดวายไปแล้ว เขาเคลียร์กันไปแล้ว

ผมกลับเฉยๆ กับเคสนี้ ไม่ใช่ไม่รู้สึกอะไรนะ แต่มันเกิดมานานแล้วตั้งแต่ 2.0Bi ก่อน Next Gen เหตุเกิดมีให้เห็นเรื่อยๆ ถี่ๆ ด้วยซ้ำ

เหมือนทางศูนย์ หรือ ผู้ผลิต เขาไม่ได้รู้สึกรู้สาอะไร ผู้บริหารใช้รถยี่ห้อตัวเองหรือป่าวก็ยังไม่รู้ ขนาดพนักงานในศูนย์เอง ยังไม่ใช้รถยี่ห้อตัวเองเลย

พอเกิดเหตุ ก็บอกรับเครมนะ รับซ่อมนะ ไม่ได้ทอดทิ้ง พอเครมเสร็จ ซ่อมเสร็จ ก็ตกลงกัน ลบโพสต์ เงียบหาย

แทนที่จะเป็นอุธทาหรณ์ กลับกลายเป็นว่า เคสตัวเองจบ ฉันสบายใจละ คนอื่นจะเป็นยังไง ช่างมัน

เหมือนสมัยตอน Fiesta ตอนที่เรารวมตัวไปกันฟ้อง ไปเอาเรื่อง บ. นี้ จนได้เขาได้ deal อะไรบางอย่างกันมา เรื่องถึงจบ

คนนอก หรือ คนที่ใช้ Fiesta ด้วยกัน แต่ไม่ได้อยู่ในกลุ่มที่ไปเรียกร้อง ก็ว่าเขา เสียๆ หายๆ

พอเกิดเหตุ คนใช้ fiesta เอง กับตัวเองทีหลัง แล้วมาเรียกร้องว่า ตัวเองไม่ได้รับการขยายระยะประกันเหมือนกลุ่มนั้นบ้างละ มาตัดพ้อบ้างละ มาโพสต์รู้งี้ก็ไปร่วมวงบ้างละ

ตลกมาก ทั้งที่เขาก็ไม่ได้เรียกร้องเพื่อตัวเองนะ เพราะรู้สึกว่า Focus รถเพื่อน ก็ได้เครม(นอกระยะประกัน) เหมือนกัน เพราะการเรียกร้องครั้งนั้นเป็นเหตุด้วย

เห็นด้วยครับ
รถควรจะต้องมีความปลอดภัย ทั้งคนขับและเพื่อนร่วมทาง
ไม่ได้แช่งนะครับ ถ้าเกิดคนขับตกเขา หรือตกแม่น้ำไป มันเรื่องใหญ่เลยนะครับ

เรื่องไม่ควรจบแบบนี้เลย  :'(
ปัญหาก็ยังอยู่ ยังไม่แก้ไข คันที่ขายไปแล้วควร Recall ไหม ?

ออฟไลน์ SM.

ตกลงเกียร์เป็นอะไรกันแน่  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ TeslaX

อย่าบอกนะอาการเดิม ทอร์คขาด ถ้าจริงไหนบอกแก้แล้ว แต่ยี่ห้อนี้ทำใจเถอะดีใจแค่ตอนซื้อกับตอนขาย

ออนไลน์ bravo

ตามนี้เลยครับ เกียร์ไม่มีปัญหาใครมันจะไปยอมเปลี่ยนให้

เคสนี้ ผมได้ข้อมูลเพิ่มเติมจากในเพจ ต้นเรื่องนั่นแหละว่า
เกิดจากเจ้าของรถ ใช้เกียร์โหมดขับ 4 ในการขับขึ้นดอย เกียร์ก็เลยเกิดปัญหา เพราะการใช้เกียร์ผิดวิธี และศูนย์ก็ยอมเคลมเกียร์ลูกใหม่ให้
ผมมองว่า เคสนี้ฟอร์ดใจดีมากครับ