ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla model X, S ปลายปีนี้จะมาจริงไหมครับ  (อ่าน 2937 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
Tesla model X, S ปลายปีนี้จะมาจริงไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 10:58:12 »
Tesla model X, S ปลายปีนี้จะมาจริงไหมครับ  คืออยากได้ model x,s พอดีเห็น headlightmag บอกจะเปิดตัวพฤศจิกายนนี้
ผมจอง model y ไป เพราะคิดว่ากว่าจะมาก็อีกสองสามปี ตอนนี้เลย งงเลยคับ เพราะซื้อได้คันเดียว
ไปถามเซลล์สองสามคน เขาบอกว่า พึ่งประชุมกับผู้บริหารทีตปท ว่าปีนี้ไม่มาแน่ ปีหน้าก็ไม่รู้ เพราะถ้าไม่ประกอบจีนก็ไม่เข้ามาไทย
พอไปหาข้อมูลตปท ก็ไม่เห็นมีข่าวว่าจะมาประกอบจีน คือถ้ามาจาก usa ผมก็ไหวนะคับ แต่แค่แบบ สรุปมันจะมาไหมเนี่ย รับ Y ไปแล้วมันมานี่เสียสองเด้งแน่

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: Tesla model X, S ปลายปีนี้จะมาจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 11:54:13 »
ดูจากแหล่งข่าวเหมือนจะมี Model S / X เข้ามาขายในจีน ช่วง Q3 แต่นำเข้าจาก USA
ซึ่งแหล่งข่าวใหม่ๆก็เริ่มเจอ S / X จอดใน GigaFactory แต่จะผลิตที่จีนเลยไหม ยังไม่มีใครคอนเฟิร์ม

สุดท้าย ถ้า S / X นำเข้าจาก USA ไม่ได้ผลิตในจีนไม่มี FTA ช่วยราคาน่าจะ โดดไปอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ V221

Re: Tesla model X, S ปลายปีนี้จะมาจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 13:50:47 »
ถ้าชอบModel X ก็สมควรรอเพราะภายนอกภายในสวยใหญ่กว่าYพอสมควร
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 17:17:42 »
1. ขนาดจีนลดราคา Model 3/Y ที่ว่าแน่ๆ ในไทยยังไมได้ลดราคาเลยครับ(ตอนนี้)

2. แล้ว Model S/X เขาแค่เอามาขาย แต่ import มาจาก USA ซึ่งยังไม่รู็ว่าจะประกอบในเซี่ยงไฮ้หรือป่าว มันยังไม่มีอะไรชัดเจนครับ

3. ยิ่งการเข้าไทย(ในราคาผลิตจีน) ผมว่า กลับไปดูข้อ 1.

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 06:09:11 »
Sale เค้าไม่บอกหรอกครับ เพราะขายรถยังไงต้องเน้นขายปัจจุบัน
ส่วนที่เหลือตามที่คนอื่นบอก

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 09:44:30 »
เดาเองล้วนๆผมรู้สึกว่าไวไปครับ ยิ่ง S เองเป็นรถที่ไม่ทำยอดในประเทศโลกที่ 3 อีกยากมากๆครับ

อย่างไวก็มี X มา แต่ตอนนี้ลากส่ง model 3/Y เยอะขนาดนี้ ถ้ามี hatch เล็กออกมายังมีโอกาสทำตลาดมากกว่า S เลยครับ

เดาว่าอย่างไวอาจจะต้นปี 24 สำหรับ X ละตามมา Q3, 24 สำหรับ S

ผมว่าเค้าเอารถ mass มาเก็บ bug ในไทยก่อน ถนนประเทศเราค่อนข้างอรหันต์ ผมว่าหินสำหรับผู้พัฒนาพอสมควร ค่อยๆโตจะดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 11:35:23 »
มีข่าวว่าอาจจะเข้ามานะครับ แต่ยังไม่มีอะไรยืนยัน

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 21:41:03 »
ผมว่า มันจะมาต่อเมื่อผลิตในจีน
และผมว่ายังไงจีนก็ผลิต S กับ X แน่ๆ

แต่ผมว่า มันไม่น่าใช้ปีนี้
(ความคิดเห็นล้วนๆๆๆๆ ไม่มีข้อมูลสนับสนุน)

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2023, 22:57:25 »
ใช้ Y ไปก่อน X or S มาแล้วค่อยขาย Y ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 19:59:07 »
ก่อนจะเอา X S มาช่วยเคลีย back order ให้หมดก่อนตอนนี้จองคิวจนถึงสิ้นปีแล้ว ที่น่าแปลกใจมีคนรอซื้อต่อถึงแม้จะกลายเป็นรถมือ 2 ก็ตาม

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 20:07:15 »
model X น่าจะประมาณ 5 ล้าน