ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามราคายางรถยนต์ครับ ช่วงนี้ทำไมราคาสูงผิดปกติ  (อ่าน 3332 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
พอดีว่ากำลังจะเปลี่ยนยางชุดใหม่ครับ

เปิดเจอยี่ห้อที่ใช้ประจำ พบว่า size เดิม ราคาขึ้นไปประมาณ 17-18% จากเมื่อราวๆ 2 ปีก่อน

ในขณะเดียวกัน ยางรักโลก เน้นประหยัด กลับตั้งราคาแพงกว่ายางดอกซิ่ง ทำเอาประหลาดใจพอสมควร เพราะปกติมักจะตั้งราคาจะต่ำกว่า

จึงอยากสอบถามท่านที่อยู่ในวงการ หรือ ทราบข่าวหน่อยครับว่าช่วงนี้ราคาวัตถุดิบเพิ่มขึ้น หรือ เพราะ Pricing Strategy ของเขาเอง

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
คิดว่ามันปรับตามต้นทุน + ความต้องการเพิ่มสูงขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

เข้าใจว่ามีผลพวง ตาม เหล็กและน้ำมันครับ  ปรับตัวตามกันหมด

ออฟไลน์ KTN88

ราคายางปรับมาซักพักแล้วครับ และเหมือนจะไม่ใช่แค่ครั้งเดียวด้วย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ราคายางขึ้นมาซักพักใหญ่ๆ แล้วนะครับ เห็นขึ้นมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว

ออฟไลน์ renew

ยางใหม่ ปีเก่า ก็ใช้ใด้ราคาแล้วแต่หา ผมใช้สูตรนี้ มักจะใด้ -30% up ถือว่าคุ้ม

ออฟไลน์ Fragile

ภาวะเงินเฟ้อ

ออฟไลน์ seeker

โลกหลังยุคโควิด ทุกอย่างขึ้นหมดครับ
ผมใช้วิธีการใช้แบรนด์รองเพื่อให้อยู่ใกล้เคียงงบเดิมครับ

ออฟไลน์ XMSL

คิดซะว่าไม่ได้เปลี่ยนบ่อยๆ ผมใช้รถยนต์น้อยมาก 5-6 ปีเปลี่ยนทีก็ตกใจเหมือนกัน บริษัทแต่ละกลุ่มก็ต้องค่อยๆชดเชยรายได้/กำไรช่วงโควิดด้วยการปรับราคาสินค้า

ออฟไลน์ chaithawat

เอาประหยัดสั่งลาซาด้าชอปปี้ครับ ประหยัดเส้นเป็นพันครับ

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
เมื่อต้นปีที่แล้วยางรุ่นที่ผลเล็งๆใว้ว่าจะเปลี่ยน ตอนนั้น ราคาเส้นละ 5,330 พอปีนี้ไปเช็คราคาตกเส้นละเกือบ 7 พัน ตกใจขึ้นซะเยอะเลย

ออฟไลน์ Turin

ไม่แน่ใจว่าผมคิดไปเองไหม แต่คิดว่ายางช่วง 4-5 ปีก่อนหน้านี้มันถูกกว่าแต่ก่อน นี่เก็บเลยเหมือนกลับไปที่เดิมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Yoko V552 size เดียวกัน
ปี 19 ผมหาได้ 4,000 ถ้วน
วันนี้ไป 4,700 แล้วครับ ขึ้นโหดมากกก

ปีนี้คงต้องหารุ่นรองใช้กันไปก่อน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

ไม่แน่ใจว่าผมคิดไปเองไหม แต่คิดว่ายางช่วง 4-5 ปีก่อนหน้านี้มันถูกกว่าแต่ก่อน นี่เก็บเลยเหมือนกลับไปที่เดิมหรือเปล่าครับ

เหมือนใช่นะครับ เคยใช้ GR80 GR90 ขอบ 15 เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว จำได้ว่าเส้นละ 3 พันกว่า

สองปีที่แล้วไปเปลี่ยน T005a เส้นละ 2,800

เดือนที่แล้วไปเปลี่ยน T005a โดดกลับไปเส้นละ 3,2XX

ออฟไลน์ Devil13

ขอเสริมเรื่องยางลายซิ่งราคาถูกครับ
เกาะถนนห่วยมากๆ คือรถขับล้อหน้า ใส่ยางซิ่ง ถอยจอดเข้าโรงรถที่ปูนะเบื้องสากกันลื่น
ทางแท้งๆ ล้อแห้งๆ ยางอายุ 1 เดืนอขับได้ไม่เกิน 1 พันกิโล ยังลื่นล้อฟรีเลยครับ กว่าจะถอยจอดได้ ปั่นฟรีหลายรอบ

คนที่เค้าใส่เค้าคิดว่ามันจะเกาะถนนดีขึ้นจริงๆใช่ไหม ?
ขนาดถอยตรงๆ ความเร็วเต่าคลานยังไม่เกาะเลย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ยางใหม่ ปีเก่า ก็ใช้ใด้ราคาแล้วแต่หา ผมใช้สูตรนี้ มักจะใด้ -30% up ถือว่าคุ้ม

คงต้องใช้วิธีนี้ครับ

รุ่นที่ต้องการ ยางกลางปี 22
ร้านเอามาปล่อย ขายเส้นละ 3,000

ในขณะที่ยางปี 23 ร้านเดียวกัน ขายอยู่ 4,2xx บาท  ???

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่แน่ใจ เพราะตอนใส่ ก็เส้นละหมื่นกว่าบาท(ขอบ 20")

ผ่านไป 2-3 ปี วิ่งไป 4-5 หมื่นกิโล

จะเปลี่ยนใหม่ ก็เส้นละหมื่นกว่าบาทอยู่เลย

แพงขึ้น หรือ ถูกลง ก็คงแล้วแต่ช่วง แล้วแต่โปร แล้วน่านโยบายการขาย

ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยต่างเท่าไหร่นะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ช่วง มีนา - เมษา 65 ราคาขึ้นแทบทุกอย่างนะครับ