ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 11 มีนาคม 2023  (อ่าน 1766 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)   

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2023, 14:05:18 โดย HLM »

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
ปกติพวกลูกปืนกับปีกนกนี่ อายุใช้งานกี่ปีครับ พอดีว่าวีออสพึ่งเอาไปเปลี่ยนมาครับ(เปลี่ยนครั้งแรกเลย)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
ทำไมไฟเบรคของ mu-x มันเล็กจนไม่เข้ากับบอดี้ของรถเลย isuzuลดต้นทุนจุดนี้เกินไปรึเปล่าครับ ทั้งที่แต่ก่อน isuzuเป็นผู้นำเรื่องการนำไฟ
ซีนอลมาใส่ในรถกระบะเป็นเจ้าแรก

ออฟไลน์ polwath

พูดถึงรถ MPV หรือ Minivan ที่มีทั้งเปิดประตูออกทางด้านข้างทั่วไปกับเปิดประตูเลื่อน เพราะอะไรที่ค่ายรถถึงเลือกใช้ประตูแตกต่างกัน แม้ว่าจะเป็นรถประเภทเดียวกัน

แล้วถ้าเทียบกันระหว่างประตูเลื่อนและประตูเปิดทั่วไป แบบไหนที่ใช้ต้นทุนในการผลิตน้อยและผลิตได้ง่ายกว่ากันครับ

อีกไม่กี่เดือน ผมจะอายุครบ 18 ผมอยากสอบถามว่ามีคำแนะนำในเรื่องการทำใบขับขี่ไหมครับควรฝึกท่าไหนเป็นพิเศษไหมครับ
ปล 2 อาทิตย์ติดแล้วครับที่ดูจนจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2023, 14:09:39 โดย Dinnerforcoupe »
SuppaygrandB

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ การเปลี่ยน สายพานหน้าเครื่อง เราควรเปลี่ยนพวกลูกรอก ปั้มน้ำ น้ำหล่อเย็น ทั้งหมดเลยไหมครับ พอดีว่าในระยะ 100,000 กม จะต้องเปลี่ยนสายพานหน้าเครื่อง แต่ ศูนย์แนะนำว่า เปลี่ยนเฉพาะสายพานก็ได้ พวกลูกรอก ตัวตึงสายพาน ค่อยเปลี่ยนที่ 200,000 กม ครับ รถค่อนข้างใช้งานหนักกลัวมีปัญหาตายกลางทางครับ หรือจริงๆพวกนี้จะแสดงอาการเบาๆมาก่อนค่อยไปเปลี่ยนตอนนั้นครับ พอดีเป็นคนที่เชื่อว่า ถ้าเราชิงเปลี่ยนอะไหล่ก่อนหมดอายุ จะประหยัดเวลาและเงินกว่า ปล่อยให้พังแล้วค่อยเปลี่ยนครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2023, 14:11:47 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าขั้นตอนการใส่ภาษาไทยบนมาตรวัดรถยนต์มีกระบวนการยังไงบ้างครับ

ใครเป็นคนแปล ออกแบบ หรือมีการทดสอบอะไรก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
อยากทราบข้อมูล รถ tesla จะมีระยะเวลา การ minor change หรือ model change ประมาณราวๆกี่ปีครับ   ไม่เห็นจะยอมปรับปรุงหน้าตาอะไรเลย

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
อยากได้รีวิวเรื่องฟิล์ม Glasia ครับ
เอารถไปเปลี่ยนกระจกบานหน้าแตกที่ศูนย์ Nissan มา แล้วฟิล์มเดิมแถมตอนออกรถเป็นของโนเนมไม่มีลายน้ำและใบรับประกัน แล้วใช้งานจริงไม่โอเคทั้งร้อนเหมือนไม่ได้ติดและมืดมากตอนกลางคืนทั้งที่ความเข้มแค่ 40 ทางศูนย์เลยจะหาฟิล์มทดแทนที่อยู่ในวงเงินประกันภัยชั้น 1 ที่อนุมัติได้โดยไม่ต้องเพิ่มเงิน ซึ่งเป็นของแบรนด์นี้มาในรุ่น Ceramic Hypers 35 อยากได้รีวิวจากพี่ๆ หน่อยครับว่าฟิล์มแบรนด์นี้เป็นอย่างไรใช้งานดีมั้ยครับ หรือควรซื้อติดเองรุ่นอื่นแบรนด์อื่นดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ถามเกี่ยวกับเรื่องขับช้าแช่ขวา อันนี้หมายถึงบนทางด่วนใช่ไหม ไม่ใช่บนถนนหลักใช่ไหมครับ ผมพึ่งเจอโดนขับเร็วจี้ตีไฟสูงบนถนนหลัก รถมันเยอะติดอยู่ แถมผมจะเลี้ยวกลับรถและเปิดไฟเลี้ยวขวาเข้าคิวให้รู้อยู่แล้วด้วย ก็เลยงงๆว่าช้าแช่ขวาเนี่ยบนถนนหลัก 2-3 เลน ด้วยรึครับ

ปล ยาวนิดแต่คิดว่าสำคัญ อยากให้ทั่นประธานกับทีมงานทำบทความหรือวีดีโอแนะนำเกี่ยว Mindset เรื่อง road safety ครับ ถือว่าช่วยทำบุญให้ประเทศและเพื่อนร่วมถนน

ผมพบว่ามันมีคน 2 กลุ่ม
1)คนพวกนี้เขาไม่รู้จริงๆว่าพฤติกรรมกรรมที่เขาทำอันตรายและไม่เหมาะสมกับสังคม คนพวกนี้หลายคนพอรู้ก็ปรับเปลี่ยน
2)กลุ่มนี้รู้แต่ก็ไม่สนใจ ก็ชั่งหัวมัน(มึง)ไปเถอะครับ ผมจะขับห่างๆพวกนี้เลยเพราะอันตรายมักจะพาคนอื่นที่ไม่เกี่ยวซวยไปด้วย ถ้าเขาจะซวยคนเดียวก็ดีไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

พวกตารางค่าใช้จ่ายในการเช็คระยะที่อยู่ในเว็ปไซต์ของแต่ละยี่ห้อ มีความน่าเชื่อถือและใกล้เคียงกับที่ต้องจ่ายจริงมากน้อยแค่ไหนครับ

อย่างล่าสุดผมเอา Vios มาเช็คระยะที่ศูนย์รอบ 80,000กม. ซึ่งในเว็ประบุไว้ว่ามีค่าใช้จ่ายทั้งหมด 5,006 บาท

แต่พอเอาเข้าจริงมีค่าใช้จ่ายรวมประมาณ 9พันกว่าบาท (ตอนแรกศูนย์แจ้งยอดเกินหมื่นแต่ผมตัดบางรายการที่ไม่จำเป็นออกแล้ว)

เอาแค่กรองน้ำมันเชื้อเพลิงรายการเดียว ในเว็ประบุว่าราคา 1,760 บาท แต่ราคาที่ต้องจ่ายจริงกลายเป็น 3พันกว่า ซึ่งแพงกว่าที่แจ้งไว้ในเว็ปเกือบ 2 เท่า

ผมเห็นราคาแล้วตกใจเลยครับ อีกคันที่บ้านเป็น Mazda3 ที่เขาบอกกันว่าค่าบำรุงรักษาแพง ยังถูกกว่าเลยครับ (รอบ 80,000กม. 4,660 บาท)

ออฟไลน์ Harem

3M Ceramic Ultra Clear กับ Lamina CeraMatrix เลือกตัวใหนดีดีครับเน้นกันร้อน

ออฟไลน์ blind your dream

• **
สวัสดีจาก Melbourne ครับ mercedes Benz valente นี่คือรถsegment ไหนหรอครับ รู้สึกว่าช่วงล่างเด้งมากเลยครับ55555

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เห็นรถใหม่ๆมีระบบช่วยขับขี่มากมาย อยากสอบถามว่าแต่ละท่านชอบใช้หรือไม่ใช้ระบบอะไรบ้าง ก่อนเปลี่ยนรถใหม่ผมเคยชอบรถที่ระบบเยอะๆ แต่พอขับจริง ปิดแทบทุกระบบ 55+
ปล. ไปญี่ปุ่น BKK- KIX กับแฟน+ลูกน้อย 2 คน 14 วัน เช่ารถหรือ JR-Pass ดีครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อย nissan sylphy 1.8 ในรูป คือโช๊ครั่ว ใช่ไหมครับ
- ถ้าเปลี่ยนใหม่มีแนะนำไหมครับ ชอบนุ่ม ขับไม่ค่อยเร็วมาก ครับ
- ถ้าหน้าหลังใส่คนละแบรนเป็นอะไรไหมครับ
ขอบคุณครับ

https://drive.google.com/file/d/1EZro4eqoV0HfivxcqnkwW_Ty6-8AOi02/view

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
พอมีข้อมูลของ รถHonda ยุค90ปลายๆไหมครับ
ที่มีเพลทLimitedสีทองติดอยู่ที่ฝาท้าย พอดีญาติมีCivic
Ek 1.6VTIL Limited แต่เขาจำไม่ได้ว่าLimitedอย่างไรครับ
ป.ล.อยากทราบเพลงสากลยุค90ในดวงใจพี่ๆสักเพลงครับ

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ถ้าวัยรุ่นสร้างตัวคอกทึบ ประกันชั้น3 ทุนประกัน5แสน ไปชนEvแบตพังค่าซ่อมล้านกว่า ชีวิตวัยรุ่นวัยพรุ่งนี้จะเจออะไรมั่งครับ ในแง่กฏหมาย การเงิน สิ่งที่ต้องรับผิดชอบ

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
ผมมีcivic fd 2010 ยังใช้เป็นคันหลัก  ขับทุกวัน ไมล์150,000  เข้าเช็คระยะศูนย์
ครั้งหน้าศูนย์แจ้งว่าจะมีเปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นด้วย(ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยเปลี่ยน) (ติดOBD2 temp 88ตลอด) จะสอบถามพี่ๆว่า รถอายุเยอะแล้ว ควรจะเปลี่ยนอุปกรณ์ระบบหล่อเย็นอะไรไปด้วยเลยไหมครับ เช่น ท่อน้ำยาหล่อเย็น, oil warming , ปั้มน้ำ)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WAvester

• Newbie
  • *
Honda CRV gen3 ถ้าจะซื้อมือสองนำมาติดแก๊สควรเล่นรุ่นย่อยตัวไหนดีและทนที่สุดครับ