ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai Ioniq 6 คิดว่าจะมาไทยไหมครับ  (อ่าน 2537 ครั้ง)

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
Hyundai Ioniq 6 คิดว่าจะมาไทยไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2023, 22:00:58 »
เคยไปดูคันจริงแล้ว สวยมากๆ คิดว่า Hyundai Ioniq 6 จะมาไทยไหมครับ

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
Re: Hyundai Ioniq 6 คิดว่าจะมาไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 03:41:34 »
Ioniq 6 ไม่ได้ผลิตในประเทศจีน เพราะฉะนั้น จะไม่อยู่ในโครงการ FTA ไทย-จีนสำหรับรถ EV

Hyundai จะเอามาขายหรือไม่มันไม่เปลี่ยนอะไรมากเลย คนมีตังก็ซื้อจากเกร์ยเอา

ไม่กี่ปีก่อนเอา Ioniq มาขาย 2 ล้านบาท ไม่มีใครซื้อ แพงเกิน ทุกวันนี้ราคามือสอง 800,000 ก็ยังไม่มีใครอยากได้เพราะรถ EV จีนที่ราคาถูกกว่ามาก

Hyundai เอามาขายเจอภาษีนำเข้าเต็มๆ จะเอาอะไรสู้ BYD Seal ละ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: Hyundai Ioniq 6 คิดว่าจะมาไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 09:02:02 »
ผมกลับมองว่า มันไม่ค่อยสวย (โดนส่วนตัว)

แล้วนำเข้า(ไม่ได้จากจีน) ราคามันจะกระโดดไปเยอะ

ต่อให้ Hyundai บอกว่า จะกลับมาทำตลาดในไทยอย่างจริงจัง แต่ผมว่า ณ ตอนนั้น ถ้าจะผลิตในไทย หรือ นำเข้าด้วยเงื่อนไข FTA 0% จากที่ใดสักที่ มันก็ตลาดวายไปแล้ว เพราะตัวเลือกคงเต็มตลาด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 15:52:36 »
ผมกลับมองว่า มันไม่ค่อยสวย (โดนส่วนตัว)

แล้วนำเข้า(ไม่ได้จากจีน) ราคามันจะกระโดดไปเยอะ

ต่อให้ Hyundai บอกว่า จะกลับมาทำตลาดในไทยอย่างจริงจัง แต่ผมว่า ณ ตอนนั้น ถ้าจะผลิตในไทย หรือ นำเข้าด้วยเงื่อนไข FTA 0% จากที่ใดสักที่ มันก็ตลาดวายไปแล้ว เพราะตัวเลือกคงเต็มตลาด

ถ้าเอาสวย ผมกลับชอบตัว 5 มากกว่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 16:00:37 »

ถ้าเอาสวย ผมกลับชอบตัว 5 มากกว่า

+1 Ioniq 5 ดีไซน์เข้าถึงง่ายกว่า
Ioniq 6 เหมือนคุยกันไม่รู้เรื่องละ...

ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามา ถ้าไม่ใช้ EV ผลิตจีน คงทำราคาไม่ได้
พอไปแข่งกับ EV ยุโรปที่ราคาสูงหน่อย ก็ดูไม่น่าสนใจอีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 17:28:33 »

+1 Ioniq 5 ดีไซน์เข้าถึงง่ายกว่า
Ioniq 6 เหมือนคุยกันไม่รู้เรื่องละ...

ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามา ถ้าไม่ใช้ EV ผลิตจีน คงทำราคาไม่ได้
พอไปแข่งกับ EV ยุโรปที่ราคาสูงหน่อย ก็ดูไม่น่าสนใจอีก

ใช่ครับ ถ้านับตาม GEN นะ

IONIQ 4 ดูเป็นรถทั่วไป (ในซอยคอนโดผมมีคันนึง) มทีความเป็น Hyundai มาก

IONIQ 5 ดูเหมือนพยายามจะทำเส้นสาย เหลี่ยมสัน ไปแนว AUDI

IONIQ 6 เหมือนเอาทั้งทรง Porsche ทั้ง CLS (หน้าทิ่มท้ายลาด) ส่วนหน้าจอกแอบเหมือนหลายๆ ค่ายรวมกัน ส่วนท้าย ยังกะรถยุค 90 เลยรู้สึกว่า มันดูพยายามจะหนีความเป็นเกาหลี ซึ่งมันกลายเป็นกว่า หนีจากจุดแข็งตัวเองซะงั้น ดูไม่ลงตัวเอาซะเลย เข้าถึงยาก (ถ้าเข้าใจความเป็น Staria อาจจะพอเข้าใจแนวนี้อยู่นะ)

คหสต.