โพลล์

มีใครคิดเหมือนผมมั่งครับ Prius ข้างๆเอามือ ปิดหัวปิดท้าย เหมือน honda city

เหมือนมาก
1 (4.2%)
คล้ายๆ
7 (29.2%)
นิดเดียว
9 (37.5%)
ไม่เห็นเหมือน
2 (8.3%)
คนล่ะเรื่องเลย
5 (20.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 24

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดเหมือนผมมั่งครับ Prius ข้างๆเอามือ ปิดหัวปิดท้าย เหมือน honda city  (อ่าน 4255 ครั้ง)

ออฟไลน์ pbr400r

• Newbie
  • *
ผมคิดอย่างนี้มีใครคิดเหมือนผมมั่ง ทำเล่นๆ ขำๆ ครับ

ปล. ขออนุญาติเจ้าของรูปน่ะครับ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
เทียบด้วยรูปนี่ใช่เลย

ส่วนหลังคาผมว่า Prius มันโหนกไปหน่อย จากด้านหน้าโค้งขึ้นสูงสุดแล้วลดลงลาดไปด้านท้ายเลย ไม่มีส่วนที่เป็นแนวระดับแบบ City เป็นอีก 1 ดีไซน์ขัดใจจาก Toyota อีกแระ ต้องมีที่ขัดใจให้ได้ทุกคันสิน่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ผมว่าคล้ายนิดๆนะแต่นิดเดียวจริงๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เทียบด้วยรูปนี่ใช่เลย

ส่วนหลังคาผมว่า Prius มันโหนกไปหน่อย จากด้านหน้าโค้งขึ้นสูงสุดแล้วลดลงลาดไปด้านท้ายเลย ไม่มีส่วนที่เป็นแนวระดับแบบ City เป็นอีก 1 ดีไซน์ขัดใจจาก Toyota อีกแระ ต้องมีที่ขัดใจให้ได้ทุกคันสิน่า

รูป Prius ที่เอามาสัดส่วนไม่ดีเลย ถ่ายมาดีๆ หลังไม่โหนกอย่างที่พูดหรอกครับ
รถที่หลังโหนก ผม list มาให้เลยนะ

Jazz รุ่นหนึ่ง ส่วนรุ่นสอง designer ก็เห็นความโหนกตรงนี้ ก็แก้เรียบร้อย เป็นรุ่นที่สวยงามในปัจจุบัน
Accord รุ่นปัจจุบัน ความโหนกนี่แหล่ะ ทำให้ Camry ดูดีกว่า แต่ดูอย่างอื่น Accord ก็สวยมาก
Cruze
Mazda 3 รุ่นตอนนี้ของบ้านเรา แต่ตัวถัดไปที่กำลังจะเปิดตัว เค้าแก้ตรงนี้ละ
Mazda 2 อันนี้ผมใช้อยู่ ทำไมตอนเป็น Sassou มันไม่โหนกเลยนะ
Swift ซึ่งใช้อยู่เหมือนกัน และรุ่นถัดไปเค้าก็แก้ตรงนี้ละ
Lancer EX ตอนเป็น concept car ตอนแรกก็ไม่โหนก แต่ไฉนเป็น production ปุ๊บ โหนกเลย

Toyota ตั้งแต่ยุค 2000 เป็นต้นมา ที่ขายในบ้านเรา ยังไม่มีหลังคาโหนก หรือโค้งจนเกินงาม
แต่ส่วนใหญ่จะตัวอ้วน ! ซึ่งผมไม่ได้พูดลำเอียงนะ เพราะรถที่ผมใช้ก็โหนก ทั้งสองคัน
ไม่ได้เป็นสาวกโตโยต้า แต่บังเอิญมันหาไม่ได้จริงๆ อ้อ มีๆ เหมือนกัน Wish ไง ซึ่ง
รุ่นที่สองถัดมา ที่ไม่ได้เข้าบ้านเรา เค้าก็แก้ไขตรงนี้เรียบร้อย

การที่ยุคต้นๆ 2000 มีรถหลังคาโหนกเยอะ หลายๆ รุ่น เป็นเพราะต้องการเพิ่มเพดาน
ที่ตรงกับหัวคนขับ ให้ดูโล่งโปร่งสบาย ในขณะที่ แทบไม่เคยมี concept car คันใด มี
หลังคาที่โหนก เพราะเวลาหลังคาโหนกๆ รถด้านข้างมันจะดูไม่สวย พอยุค 2006 เป็นต้นมา
หลายๆ ค่ายเริ่มเห็นละ ว่า สามารถออกแบบให้ คนขับนั้งสบายได้ โดยไม่จำเป็นต้องทำให้
หลังคาบริเวณนั้น โหนก ดังนั้น รถทั้งหลายที่เป็นรุ่นถัดไป หลังจากยุคนั้น designer จะแก้
แนวหลังคาให้หมดแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ยังมี รถหลังคาโหนก หลงๆ มาบ้างอยู่เนืองๆ ซึ่งก็
ขัดใจ และขัดสายตามข้าพเจ้าเช่นกัน Prius ไม่โหนกนะ ยืนยัน

ออฟไลน์ TTL

ผมดูแ้ล้วรู้สึกเหมือน CITY สวยกว่าเลย

ออฟไลน์ Newhang

ผมมักมองเหมือน civic FD มาตลอดเลย

ยิ่งการหักมุมกันชนหน้า  เสาA ช่อง3เหลี่ยม การยึดกระจกมองข้าง
ซุ้มล้อ หรือ skirtข้าง แม้กระทั้งฝาถังน้ำมัน หรือแม้แต่ลายล้อแม๊กของ1.8 กับแม๊กprius ตปท.

หารูปด้านข้างตรงๆไม่ได้ มีแต่รูปนี้ครับ

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• Full Member
    • http://www.facebook.com/nutteetoyota
ถ้าได้ลองตัวจริงหลายๆคนอาจชอบ  เหมือนผม    อิอิ