ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้หรือเคยใช้xc40 pure electricบ้างครับ  (อ่าน 3071 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ใครใช้หรือเคยใช้xc40 pure electricบ้างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 16:12:39 »
พอดีแฟนผมเห็นvolvo c40แล้วชอบมาก อยากได้มาก เลยอยากถามคนที่เคยใช้ c40หรือxc40ว่า

1.ใช้งานแล้วมีปัญหาอะไรที่พบบ่อยมั้ย มีปัญหาerrorหรือตายกลางทางบ้างมั้ย มีปัญหาจุกจิกที่ต้องเข้าศูนย์บ้างมั้ย

2.วิ่งทางไกลความเร็วเฉลี่ย120km/hrเหลือระยะทางที่วิ่งได้ประมาณเท่าไหร่(ผมต้องวิ่งไปกลับ บ้าน-สุวรรณภูมิ ระยะทางรวมประมาณ310kmโดยไม่แวะชาร์จเลย 1-2เดือนครั้ง)

ส่วนตัวจริงๆผมยังไม่ค่อยอยากได้รถไฟฟ้าล้วนเท่าไหร่ ตอนแรกกะจะรอดู GLC, ix1 แต่เห็นสองค่ายนี้เปิดตัวรถช่วงหลังๆแล้วปลง ราคาสวนทางกับสิ่งที่ได้มาก

ออฟไลน์ Aom30

• Newbie
  • *
Re: ใครใช้หรือเคยใช้xc40 pure electricบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 16:59:34 »
ออกตัวก่อนว่าไม่ได้ใช้งานหรือเป็นเจ้าของ แต่เคยขับทั้ง 2 รุ่นที่ว่ามาครับ ขอให้ความเห็นเพื่อการตัดสินใจไว้ละกันครับ
- เรื่องการขับขี่ 2 รุ่นนี้แตกต่างกันพอสมควร ตัว C40 ขับดีกว่าเยอะครับ
- เรื่องปัญหาตายกลางทาง เคยเห็นในกลุ่มเรื่อง C40 รถพุ่งไปเองชนคันหน้าโดยที่คนขับไม่ได้เหยียบคันเร่ง (ใช้ mode opd) แต่เรื่องนี้ยังไม่ได้ข้อสรุปจากศูนย์นะครับ ว่าสาเหตุมากจากอะไร ส่วนปัญหาที่ตายกลางทางอื่น ๆ ยังไม่เคยเจอครับ
- ปัญหาจุกจิก มีเรื่องแอร์ไม่เย็น (ฉ่ำ) ส่วนจุกจิกอื่น ๆ ไม่ค่อยพบครับ
- แบตเตอรี่ ถ้าวิ่ง 120 แบบเท้าไม่หนัก เร่งปกติ ไม่ใช่เหยียบมิดทุกครั้ง สามารถอ้างอิงสเปคตามกระดาษไว้ได้เลยครับ น้อยกว่านั้นไม่เกิน 10% อันนี้อ้างอิงจาก V60 my23 ที่ผมใช้งานอยู่ ตามสเปคแบตวิ่งได้ 90.2 กิโล ผมเดินทางโดยใช้แบตจนหมด ได้ไม่เคยต่ำกว่า 85 กิโลครับ

ใด ๆ คือแนะนำให้ไปสิงในกลุ่มก่อนก็ได้ครับ จะทำให้รู้ข้อมูลขึ้นเยอะ และรอท่านอื่นที่เป็นเจ้าของรถจริง ๆ มาแนะนำเพิ่มเติมครับ
สุดท้ายนี้คือ C40 บนถนนสวยมาก ผมก็อยากได้  ;D ;D

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: ใครใช้หรือเคยใช้xc40 pure electricบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 22:51:00 »
ผมใช้ xc40 นะครับ

เรื่องปัญหา ผมไม่เจอแต่เห็นในกลุ่ม line มีเจอเรื่องความสรวนของจอกันหลายคนอยู่ครับ แต่ไม่ถึงกับเป็นอุบัติเหตุ

เทียบกับ c40 ผมแอบคิดแย้งกับข้างบน ผมว่าไม่ต่างครับ ขับแล้วไม่ได้ฟิลไรใหม่เลย อาจจะไม่ได้ไประยะไกลด้วยมั้งแค่ test drive ในสนาม

ปัญหาที่หนักจริงๆแต่ปัจจุบันน่าจะโดนปิดปากไปละคือ opd มีปัญหา(c40) ทางคนขับบอกว่าไม่ได้กดแต่รถพุ่งไปชนเอง เค้าไปเล่าหลายที่อยู่ครับจนปัจจุบันหายไปแล้วในกลุ่มเองก็บอกว่าอยู่ๆเค้าก็เลิกพูดไปเลย แปลว่า software คงมีบ้งจริงๆแหละ เพราะจอหลายๆคนก็บ้งบ่อยอยุ่

ระยะวิ่งขับชิลๆ ก็ได้เกือบตามที่เคลมอยู่ครับพร่องแค่ 10-20% (เคลม WLTP นะครับ ประมาณ 380 นิดๆ) แต่ขับปกติผมมุดบ่อยก็ได้แค่ 260~300 ครับ

ของตระกูลเบนซ์ยังไมไ่ด้ลองเลยครับ แต่เคยใช้ eqc ที่ uk มา อาทิตย์กว่าๆ ส่วนตัวไม่ชอบครับ ตอนนี้ผมใช้รถหลักเป็น iX3 ให้เป็นเบอร์ 1 เลยครับจากที่ลองมาในไทยนะ ไม่เคยลอง audi อย่างเดียว แอบเชียร์ iX1 ครับเผื่อเข้าตา แต่ volvo ผมว่าโอเคแล้วแหละ

แต่ส่วนตัวผมว่ามันนั่งไม่สบายมากๆ ขับแล้วหลังเปียก ปวดบริเวณเอวนิดนึง ส่วนข้างหลังนั่งไม่ได้เลยชันมาก ชันกว่า suzuki swift

ต้องไปลองเองแหละครับ เพื่อนๆผมก็บอกว่านั่งได้สบายๆ ผมเรื่องมากเองแหละเพราะส่วนใหญ่ใช้แต่ dseg ตลอดครับ

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2023, 05:07:51 »

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2023, 14:06:30 »
C40 Software งอแงบ่อยกว่าพี่ในค่าย แต่ส่วนใหญ่อัพก็หาย เรื่องอื่นๆก็ต้องตามเอง ข้อมูลไม่ค่อยมี รวมๆเป็นรถที่ใช้ได้ ถ้าปรับปรุงหลายๆอย่างให้ดีกว่านี้จะดีมาก ถ้าไม่รีบก็รอสักปลายปี รุ่นใหม่ออกมาน่าจะแก้ไขได้เยอะแล้วข้อบกพร่องต่างๆ

อีกค่ายเห็นตอนนี้ขึ้นเต่าหลายคันเลย ขับไม่ได้ต้องยก หรือขึ้นยาน สงสารคนซื้อนะ