ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำ Honda type 1(สีเขียว) vs type 2(สีฟ้า) กับหม้อน้ำใหม่ของเทียบ  (อ่าน 4205 ครั้ง)

ออฟไลน์ Good9

• Newbie
  • *
แต่เดิมใช้รถ Honda ACCORD ปี 94 หม้อน้ำเป็นทองเหลืองไม่ก็ทองแดงไม่แน่ใจ ซึ่งเติม coolrant Honda type 1 มาตลอด
จนตอนนี้หม้อน้ำเดิมเริ่มไม่ไหวแล้ว คาดว่าจะซื้อเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำ aftermarket ของ denso
คำถามคือ
1.ใครเคยซื้อใช้ของ denso บ้าง ใช้ดีไหม มันเป็นหม้อน้ำฝาพลาสติกใช่ไหม
2.ผมสามารถใช้น้ำยาหล่อเย็น Honda type 1 ได้เหมือนเดิมไหม ถ้าไม่ได้ผมควรใช้อะไรดี

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
น่าจะเป็น coolgear by denso มังครับ

เป็น oem เกรดรองลงมา ทนสู้แท้ไม่ได้ แต่ก็เทียบราคาแล้ว ใช้ได้แหละ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
รถแม่ยาย ซิตี้ ใช้หม้อน้ำเทียบ Denso Coolgear เข้ามาจะ 5 ปีละ ปกติดี  ร่วมกับ Coolant Type 2 สีฟ้า ปกติดี   

ออฟไลน์ Good9

• Newbie
  • *
ผมอยากลองสีฟ้าอยู่ แต่ตามสเปคมันให้ใช้สีเขียวนี่สิ ไม่รู้ว่ามันจะกร่อนเครื่องยนต์ชิ้นส่วนต่างๆไหม

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมอยากลองสีฟ้าอยู่ แต่ตามสเปคมันให้ใช้สีเขียวนี่สิ ไม่รู้ว่ามันจะกร่อนเครื่องยนต์ชิ้นส่วนต่างๆไหม

บล็อคเครื่องฮอนด้าก็ อลูหมดนิครับ 

หม้อน้ำก็อลู   ถ้ามองตามวัสดุ ก็ type 2   

ท่อทางน้ำวัสดุก็เหมือนกันหมด   คือยาง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ samaklen

Type2 อายุยาวกว่าครับ
ใช้กับอัลลอย ตรงตามคุณสมบัติ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ขอถามเป็นความรู้ครับ
Type1 กับ 2 นอกจากสีแล้ว การใช้งานแตกต่างกันที่อะไรครับ ใส่สลับกันได้ไหมครับ

ออฟไลน์ lonely

ขอถามเป็นความรู้ครับ
Type1 กับ 2 นอกจากสีแล้ว การใช้งานแตกต่างกันที่อะไรครับ ใส่สลับกันได้ไหมครับ

ต่างที่อายุการใช้งาน

Type 1 = ใช้ได้ ~ 2 ปี หรือ 40,000 Km

Type 2 = ใข้ได้ ~ 5 ปี หรือ 100,000 Km
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??