ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Veloz โดนชนท้าย ศูนย์ตีราคา ค่าซ่อม 6 แสน  (อ่าน 6531 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: Toyota Veloz โดนชนท้าย ศูนย์ตีราคา ค่าซ่อม 6 แสน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 08:58:41 »
Yaris โครงสร้างแข็งแรงกว่าเยอะครับ ;D

กระจกไม่แตกไม่ยุบ ทั้งที่เป็นคันที่ 2 รับแรงจากคันที่ 3-4 และประกบหน้าด้วยคันที่ 1 กระบะด้วย ::)

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
Re: Toyota Veloz โดนชนท้าย ศูนย์ตีราคา ค่าซ่อม 6 แสน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 09:20:20 »
รถโตโยต้าที่ทำกับไดฮัทสุต้องมีอะไรในกอไผ่อีกแน่ๆ ตั้งแต่เคสยาริสแล้ว เน้นอัดออฟชั่นแต่ไปลดต้นทุนที่อื่น

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 09:37:13 »
เข้าไป link แล้วไม่เด้งไปต้นทาง แถมไปไล่หาโพสต์ไม่เจอ

ผมอยากเห็นใบประเมินราคามากเลยครับ บอกตัวเลขมาลอยๆ นี่มีแต่เรียกแขกติ่งแบรนด์รองเข้ามา

ไปบอกเค้ายกตัวเลขลอยๆเลยหรือครับ

อย่างแรกเจ้าของโพส (ในกลุ่ม facebook) เค้าได้แจ้งเลขสมาชิคชัดเจน พูดง่ายๆเป็นผู้ใช้จริง มีภาพเหตุการจริง ผมเข้าไปทันได้อ่านทั้งต้นโพสและคอมเมนต์เลยนะ ก่อนที่เค้าจะซ่อน และภาพที่ผมแค๊บมาแปะ ก็คือโพสในกลุ่มที่เป็นผู้ประสบเหตุอีกคนมาแชร์ประสบการ และในภาพ ผู้ใช้ก็ระบุเลขสมาชิค และภาพเกิดเหตุด้วย

ดังนั้นชัดเจนว่า เนื้อหานี้ไม่ใช่การโจมตี แต่เป็นเสียงจากผู้ใช้จริง ข้อมูลมาจากกลุ่มผู้ใช้จริงทั้งนั้น

บางทียอมรับความจริงบ้างก็ได้นะครับ นี่ถึงขั้นจะขอดูใบประเมินราคากันเลยหรือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2023, 09:39:10 โดย apinui »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 11:17:51 »
เข้าไป link แล้วไม่เด้งไปต้นทาง แถมไปไล่หาโพสต์ไม่เจอ

ผมอยากเห็นใบประเมินราคามากเลยครับ บอกตัวเลขมาลอยๆ นี่มีแต่เรียกแขกติ่งแบรนด์รองเข้ามา

ไปบอกเค้ายกตัวเลขลอยๆเลยหรือครับ

อย่างแรกเจ้าของโพส (ในกลุ่ม facebook) เค้าได้แจ้งเลขสมาชิคชัดเจน พูดง่ายๆเป็นผู้ใช้จริง มีภาพเหตุการจริง ผมเข้าไปทันได้อ่านทั้งต้นโพสและคอมเมนต์เลยนะ ก่อนที่เค้าจะซ่อน และภาพที่ผมแค๊บมาแปะ ก็คือโพสในกลุ่มที่เป็นผู้ประสบเหตุอีกคนมาแชร์ประสบการ และในภาพ ผู้ใช้ก็ระบุเลขสมาชิค และภาพเกิดเหตุด้วย

ดังนั้นชัดเจนว่า เนื้อหานี้ไม่ใช่การโจมตี แต่เป็นเสียงจากผู้ใช้จริง ข้อมูลมาจากกลุ่มผู้ใช้จริงทั้งนั้น

บางทียอมรับความจริงบ้างก็ได้นะครับ นี่ถึงขั้นจะขอดูใบประเมินราคากันเลยหรือ
จริงครับ พอพูดถึงค่ายนี้หน่อยมาแขวะเชียว คงรับความจริงไม่ได้

รถโตโยต้าที่ทำกับไดฮัทสุต้องมีอะไรในกอไผ่อีกแน่ๆ ตั้งแต่เคสยาริสแล้ว เน้นอัดออฟชั่นแต่ไปลดต้นทุนที่อื่น
นั่นแหละครับที่ผมคิดมาแต่แรก มีแต่คนไม่เชื่อ  ถ้าเอาไดฮัทสุมาแปะยี่ห้อนี้ผมไม่ซื้อแน่นอน  เพราะเห็นแต่ทำรถเล็กๆ ทรงบอบบาง

โครงสร้างมันแบบ บอบบางขนาดนั้นเลยเหรอ 
คนเอารถออกต่างจังหวัดเป็นประจำแบบผม   
ไม่กล้าซื้อ โมโนค็อกเพราะเรื่องนี้เลยนะ 

เกียร์ทุกค่ายนี่ก็เป็นประเด็นหลายรอบ 
เชื่อเลยถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา  จะไม่โดนค่าเกียร์แน่ๆ   

อยากได้พวกบอดี้ออนเฟรมแบบอินโนว่า pajero sport  everest นะครับ แต่มัน พงกับคันมันใหญ่เข้าซอยในบ้านยากครับ หาที่จอดยากครับ

เห็นอย่างงี้แอบกังวลตัวถัง Ativ ใหม่เหมือนกันนะเนี่ย

ซ่อมศูนย์ อะไหล่ Toyota ไม่ถูกจริงครับ
Revo โดนเหล็กกระเด็นมาแทงทะลุหม้อน้ำรั่ว ซ่อมศูนย์บิลยังออกมาเกือบ 50,000 เลยครับ
นั่นแหละครับเรื่อซุกงุบงิบชิ้นส่วนประตูนั่น ก็น่าคิดว่างุบงิบอะไรอีกมั้ย

Yaris โครงสร้างแข็งแรงกว่าเยอะครับ ;D

กระจกไม่แตกไม่ยุบ ทั้งที่เป็นคันที่ 2 รับแรงจากคันที่ 3-4 และประกบหน้าด้วยคันที่ 1 กระบะด้วย ::)
ผมถึงพูดอยู่ว่าตัวที่ใช้ DNGA มันสู้ตัวก่อนหน้าไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2023, 11:35:46 โดย deertesla »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 11:20:08 »
ใครว่าโตโยต้าอะไหล่ถูก ซ่อมแพงเหมือนกันนะนี่ แต่คานกันชนเหล็กด้านหลังของจำเป็นดันไม่มีให้

ถูกครับถ้าใช้ของเทียบ ถ้าของแท้เบิกศูนย์ก็พอๆกันหมดแหละ
ใช่ครับของเทียบถูก แต่อะไหล่เบิกศูนย์บางตัวบางยี่ห้อก็ไม่แพงครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 12:06:32 »
สอนให้รู้ว่าอย่าซื้อรถไม่มีคานนิรภัยหลัง
เหล็กบางๆอย่างรถหรือปี้บมันจะคงตัวอยู่ได้ถ้าขอบมันแข็ง
ถ้ามีงบแปดแสนออกALTIS1.6G คานหลังใหญ่เท่าแขน รถเป็นล้านยังไม่มี

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 12:32:35 »
สอนให้รู้ว่าอย่าซื้อรถไม่มีคานนิรภัยหลัง
เหล็กบางๆอย่างรถหรือปี้บมันจะคงตัวอยู่ได้ถ้าขอบมันแข็ง
ถ้ามีงบแปดแสนออกALTIS1.6G คานหลังใหญ่เท่าแขน รถเป็นล้านยังไม่มี

เหมือน c segment หลายรุ่นจะมีมาให้นะครับ ทั้ง civic mazda 3 cx30 ที่ไม่มีก็น่าจะ corolla cross

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 12:44:03 »

เหมือน c segment หลายรุ่นจะมีมาให้นะครับ ทั้ง civic mazda 3 cx30 ที่ไม่มีก็น่าจะ corolla cross

HRV,Cross รถพวกนี้ ไม่มีคานนิรภัยหลังทั้งนั้น ต้องมาซื้อใส่กันเอง งงไหม รถคันละล้านสอง

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 13:08:30 »

HRV,Cross รถพวกนี้ ไม่มีคานนิรภัยหลังทั้งนั้น ต้องมาซื้อใส่กันเอง งงไหม รถคันละล้านสอง
เลวสิ้นดีครับ ขอให้พระลงโทษผู้ผลิตและจำหน่ายที่คอยเอาเปรียบลูกค้าแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 13:27:43 »
Toyota อะไหล่ไม่ถูกนะครับ ถ้าเป็นของศูนย์ แต่คนชอบเอาของเทียบอัลติสไปเทียบกับอะไหล่ศูนย์ของยี่ห้ออื่นทุกรุ่น

คิดแบบเดียวกันครับ ถ้าจะเทียบ ต้องเทียบอะไหล่ศูนย์เหมือนๆกัน ดูแล้วไม่ถูกกว่าค่ายอื่นแน่ครับ

ดีแค่อะไหล่หายง่าย(เทียบนะครับ) เท่านั้น

หลังๆเลยไม่ได้นำมาตัดสินใจในการเลือกเรื่องอะไหล่ถูก ซึ่งไม่ถูกครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 15:52:18 »
ว้าวซ่ามากครับ แค่อยากเห็นใบราคาประเมิน ถึงกับมีคนเดือดร้อน

บอกให้ยอมรับความจริง ใบราคาประเมินนี่มันจริงซะยิ่งกว่าจริงอีกนะ
ก่อนที่ผมจะด่าค่ายจีนนี่ก็เพราะคนใช้เอาใบประเมินราคามาลงให้ดูก่อนนะ

บอกผมเป็นติ่งแบรนด์ ทั้งที่ที่บ้านไม่เคยมีรถแบรนด์นี้ใช้เลย
ถ้าเลื่อนลงมาดูซักนิดก็เห็น Bio ผมแล้วว่าใช้รถอะไรอยู่ แต่ก็ไม่ได้คาดหวังว่าจะหัดสังเกตขนาดนั้นหรอก

พอล่ะครับ ไม่กล้าเข้าไปเม้นกระทู้ด่า Toyota ล่ะ บอกติ่งแบรนด์เค้าแรง
นอกแบรนด์ไม่ได้ต่างกันหรอกเอาจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 20:56:11 »
ฉีกตำราโตโยต้าอะไหล่ถูกหาง่ายกันไม่รู้กี่ฉบับแล้วแต่คนไทยไม่เคยจำกันสักที  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 21:26:29 »
ศึกษาเป็นข้อมูล  Toyota Veloz อะไหล่ แพงจัง

ชนท้าย แปลก ทำไมหลังยุบเยอะจัง รถ 7 ที่นั่ง ออฟชั่นเยอะ ดูแล้วแอบลดต้นทุนพอสมควร

เปรียบเทียบ 7ที่นั่งตลาดเดียวกัน ราคารถแพง แต่ชนท้าย คานหลังแทบไม่ยุบ  น่าพิจารณา
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 00:40:49 »

ดีไม่ดี Accord G10 ก็อาจไม่มีคานหลังนะครับ ผมใช้อยู่แต่ยังไม่เคยส่องดู

ด้านหน้า เคยถอดกันชน เห็นแล้วท้อใจครับ  :'(
เล็กจนไม่รู้จะเรียกว่า"คาน"หรืออะไรดี
ส่วนเวอร์ชั่นต่างประเทศได้คานหน้าอลูมิเนียมอันเท่าขา

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 01:12:37 »

ดีไม่ดี Accord G10 ก็อาจไม่มีคานหลังนะครับ ผมใช้อยู่แต่ยังไม่เคยส่องดู

ด้านหน้า เคยถอดกันชน เห็นแล้วท้อใจครับ  :'(
เล็กจนไม่รู้จะเรียกว่า"คาน"หรืออะไรดี
ส่วนเวอร์ชั่นต่างประเทศได้คานหน้าอลูมิเนียมอันเท่าขา
ทำไมค่ายนี้แกงลูกค้าคนไทยกันนักทั้งแถมสนิม ขายแพง เกียร์ทนทานน้อย กั๊กออพชั่น สเปคเหล็กไม่เหมือนส่งออก และลดน้ำหนักตัวถังลดนู่นนี่นั่นครับ

ศึกษาเป็นข้อมูล  Toyota Veloz อะไหล่ แพงจัง

ชนท้าย แปลก ทำไมหลังยุบเยอะจัง รถ 7 ที่นั่ง ออฟชั่นเยอะ ดูแล้วแอบลดต้นทุนพอสมควร

เปรียบเทียบ 7ที่นั่งตลาดเดียวกัน ราคารถแพง แต่ชนท้าย คานหลังแทบไม่ยุบ  น่าพิจารณา
ราคาแพงเครื่องเล็กไม่สมราคา ที่จริงมันควรได้ 1.8 หรือ 1.5เทอร์โบนะครับ (ที่จริงมันก็แพงทุกยี่ห้อ เหมือนรวมหัวกัน) แต่ลดต้นทุนที่ชัดจากภาพน่าจะเป็นเรื่องเหล็กทั้งหลายแหละครับ แถมมาอะไหล่แพงอีก

ฉีกตำราโตโยต้าอะไหล่ถูกหาง่ายกันไม่รู้กี่ฉบับแล้วแต่คนไทยไม่เคยจำกันสักที  :-X
ที่บ้านใช้ อะไหล่โตโยต้าไม่เคยถูกครับอย่างแพง ที่ถูกนี่คืออะไหล่ก็อปปี้เกรดล่างๆเลย บางอย่างอะไหล่แท้ก็ไม่ทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2023, 02:13:08 โดย deertesla »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 06:48:52 »
ไม่รู้สิ เวลาเจออะไรที่แพงๆก็จะพยายามหาสาเหตุว่าทำไมแพง

รถผมวิ่งทับฝาท่อระบายน้ำ มองภายนอกปกติ ไม่มีร่องรอยอะไร วิ่งได้ แต่จะมีเสียงเหล็กสีกัน เข้า 0 ตีราคาค่าซ่อมครั้งแรกมาเกือบแสน
เลยไปคุยกับช่างค่อยๆไล่ไป อะไรใช้ได้ อะไรต้องเปลี่ยน สรุปซ่อมไปเกือบ 3 เหมือน กันแคร็งบุบทับถังน้ำมัน เปลี่ยนหมด แต่เพลาขับ 4 ไม่เปลี่ยน เพราะแค่มีรอยจากกันแคร้งบุบมาครูด

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 07:10:32 »
ไม่รู้สิ เวลาเจออะไรที่แพงๆก็จะพยายามหาสาเหตุว่าทำไมแพง

รถผมวิ่งทับฝาท่อระบายน้ำ มองภายนอกปกติ ไม่มีร่องรอยอะไร วิ่งได้ แต่จะมีเสียงเหล็กสีกัน เข้า 0 ตีราคาค่าซ่อมครั้งแรกมาเกือบแสน
เลยไปคุยกับช่างค่อยๆไล่ไป อะไรใช้ได้ อะไรต้องเปลี่ยน สรุปซ่อมไปเกือบ 3 เหมือน กันแคร็งบุบทับถังน้ำมัน เปลี่ยนหมด แต่เพลาขับ 4 ไม่เปลี่ยน เพราะแค่มีรอยจากกันแคร้งบุบมาครูด

จริงๆคือเราจะได้รู้ครับว่ามันแพงที่อะไร

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 07:16:45 »
เข้าไปดูล่าสุดโพสหายไปแล้วครับ ดีนะที่ผมยังไม่ได้ออกตัวแรง เผื่อคดีพลิก

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 08:08:39 »

Civic City โฉมปัจจุบันมีคานหลังครับ แต่ของ City จะเล็กมาก
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 08:23:02 »
ไม่รู้ว่า TMT มีทีมคอยสอดส่องโซเชียลมั้ย

อยากให้มาอ่าน หรือส่องดู หรือหูฟังเรื่องราวพวกนี้จริงๆ

รวมถึงทุกยี่ห้อเลย น่าจะดีมาก

หรือว่า...มีมานาน แต่เลือกแต่คนชม ไม่สนคนด่า(มั๊ง)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 08:56:13 »

อะไหล่ รถ นำเข้ามาจากอินโด มันไม่มีทางถูกหรอกครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 11:01:22 »
สรุปโพสนี้
เหมือนโตโยต้าจะฉีกตำราซ่อมถูกอะไหล่หาง่ายของตัวเอง
และถ้ารถประกอบอินโด ยิ่งต้องหนีห่าง คงไม่ใช่แค่โตโยต้า
แต่พวกที่นำเข้าอินโดจากค่ายอื่นก็คงไม่ต่างกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 11:47:32 »
ปัญหาแบบนี้มีตั้งแต่สมัยเซียนต้าแล้วนะ...ก่อนซื้อเวลอสกันน่าไปสิงพวกคลับ อแวนซ่า เซียนต้าก่อนน่าจะดี
และ toyota ที่อะไหล่ถูก มันต้องเป็นรุ่นขายดีจนมีของเทียบหรือขายญี่ปุ่นที่เซียงกงตัดอะไหล่มาขายได้
ส่วนอะไหล่แท้แพงอยู่แล้ว ดูคลิป DDD ที่คุณแพนทำ AE ไว้ก็สับไปเยอะ คนที่ใช้ toyota ยาวๆและห่วงอะไหล่แพง ก็ใช้ของเทียบซะมาก
....................................
ส่วนตัวคงไม่ซื้อ ไดฮัทสุติดตราโตโยต้า แบบ เวลอส เอทีฟ ละครับ ดูวุ่นๆ พิลึก
ยิ่งดูจากภาพสุดท้าย เวลอสชนท้ายยาริส(ที่ยังเป็นโตโยต้าแท้ๆอยู่)...ทำไมยาริสมันคงสภาพดีไม่ได้ยุบเยอะขนาดเวลอสนะ
โลกนี้ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ...ได้ option มา อาจจะเสียอะไรบางอย่างเรามองไม่เห็นไป
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 13:40:28 »
ปัญหาแบบนี้มีตั้งแต่สมัยเซียนต้าแล้วนะ...ก่อนซื้อเวลอสกันน่าไปสิงพวกคลับ อแวนซ่า เซียนต้าก่อนน่าจะดี
และ toyota ที่อะไหล่ถูก มันต้องเป็นรุ่นขายดีจนมีของเทียบหรือขายญี่ปุ่นที่เซียงกงตัดอะไหล่มาขายได้
ส่วนอะไหล่แท้แพงอยู่แล้ว ดูคลิป DDD ที่คุณแพนทำ AE ไว้ก็สับไปเยอะ คนที่ใช้ toyota ยาวๆและห่วงอะไหล่แพง ก็ใช้ของเทียบซะมาก
....................................
ส่วนตัวคงไม่ซื้อ ไดฮัทสุติดตราโตโยต้า แบบ เวลอส เอทีฟ ละครับ ดูวุ่นๆ พิลึก
ยิ่งดูจากภาพสุดท้าย เวลอสชนท้ายยาริส(ที่ยังเป็นโตโยต้าแท้ๆอยู่)...ทำไมยาริสมันคงสภาพดีไม่ได้ยุบเยอะขนาดเวลอสนะ
โลกนี้ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ...ได้ option มา อาจจะเสียอะไรบางอย่างเรามองไม่เห็นไป

นี่แหล่ะ คือเหตุผลที่ผมอยากเสนอให้คุณพ่อ ยอมเพิ่มเงินจาก Ativ Premium เป็น Corolla Altis 1.6G
เพื่อมาแทน Vios 2012 1.5G คันปัจจุบันนี้ ซึ่งปัจจุบันก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหา โครงสร้างดูจะแข็งแรงกว่า Ativ ด้วย
แต่การใช้รถอายุ 10 ปีขึ้น ยังไงก็ต้องมีซ่อมบำรุงไม่มากก็น้อยหล่ะครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 04:16:19 »

Civic City โฉมปัจจุบันมีคานหลังครับ แต่ของ City จะเล็กมาก
ขอบคุณในข้อมูลครับ ซิตี้รถก็ไม่ได้ราคาถูก คานเหล็กกันชนหลังน่าจะทำให้ใหญ่ๆหน่อยนะครับ แย่จริงๆ

สรุปโพสนี้
เหมือนโตโยต้าจะฉีกตำราซ่อมถูกอะไหล่หาง่ายของตัวเอง
และถ้ารถประกอบอินโด ยิ่งต้องหนีห่าง คงไม่ใช่แค่โตโยต้า
แต่พวกที่นำเข้าอินโดจากค่ายอื่นก็คงไม่ต่างกัน
ซ่อมไม่ถูกอะไหล่ไม่ถูกนานแล้วครับ

แพงจริงครับอะไหล่ศูนย์สามห่วง ตูดเป็ดอะไรพวกนั้น เช่นพวกแท่นเครื่อง คอยล์จุดระเบิด และอื่นๆอีกมากมายก็แพ้งแพงอยู่ครับ  ส่วนเรื่องเอาพื้นฐานรถ DNGA ก็คิดไว้แล้วว่าต้องเป็นตามภาพครับ ว่ากระดูกคนละเบอร์กับคันที่ถูก เวลอสชนท้ายครับ

นี่แหล่ะ คือเหตุผลที่ผมอยากเสนอให้คุณพ่อ ยอมเพิ่มเงินจาก Ativ Premium เป็น Corolla Altis 1.6G
เพื่อมาแทน Vios 2012 1.5G คันปัจจุบันนี้ ซึ่งปัจจุบันก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหา โครงสร้างดูจะแข็งแรงกว่า Ativ ด้วย
แต่การใช้รถอายุ 10 ปีขึ้น ยังไงก็ต้องมีซ่อมบำรุงไม่มากก็น้อยหล่ะครับ
ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ก่อนกำหนดไม่กินข้าวลิงแน่นอนครับ