ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda เงียบจังครับปีนี้  (อ่าน 4466 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Mazda เงียบจังครับปีนี้
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 12:41:36 »
มีข่าว Mazda ขยับเปิดตัวหรืออัพเกรดรุ่นไหนบ้างไหมครับ ทั้งในมอเตอร์โชว์นี้และปีนี้
cx60
cx30 mc
mazda2

เงียบกริบเลยไม่มีเพจไหนลงข่าว หรือขยับเลย
Honda ก็เปิด new crv มาแล้ว

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
Re: Mazda เงียบจังครับปีนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 12:51:29 »
Mazda ไม่มีอะไรให้ว้าวมาหลายปีแล้ว

ตัวรถก็หน้าตาเดิมๆ ตกแต่งเดิมๆ ทุกรุ่น มีแต่รอวันจางหายไป

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 13:12:38 »
ตอนแรกนึกว่า Mazda 2 จะ Minor ซะอีก :(

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 13:15:48 »
ก็เงียบจริงนะ  ... รุ่นที่เปิดตัวในต่างประเทศก็มีแต่รุ่นใหญ่ๆ ทั้งนั้น รุ่นเล็กๆที่ขายในบ้านเราไม่มีตัวไหนขยับเลย ...

ก็ในมุมคนใช้ ก็ชอบนิดๆนะ รถตัวเองตกรุ่นช้าดี แต่ในมุมแฟนคลับ ก็เซ็งๆเพราะอยากเห็นผลิตภัณฑ์ใหม่เค้าเหมือนกัน จะได้เห็นตัวเลือกมากขึ้น

ส่วนโฉมปัจจุบัน ก็ยังเป็นขวัญใจลูกค้าที่ชอบส่วนลด ดาวน์น้อยๆ ออกรถได้เลยตอนนี้ก็ต้องมาสด้าแหละ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 13:19:19 »
เฉพาะในบ้านเรา หลังจาก cx 30 ก็ไม่มีอะไรเลยจริงๆ มีแต่เพิ่มสีเพิ่มรุ่นพิเศษ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 13:22:50 »
ก็เงียบจริงนะ  ... รุ่นที่เปิดตัวในต่างประเทศก็มีแต่รุ่นใหญ่ๆ ทั้งนั้น รุ่นเล็กๆที่ขายในบ้านเราไม่มีตัวไหนขยับเลย ...

ก็ในมุมคนใช้ ก็ชอบนิดๆนะ รถตัวเองตกรุ่นช้าดี แต่ในมุมแฟนคลับ ก็เซ็งๆเพราะอยากเห็นผลิตภัณฑ์ใหม่เค้าเหมือนกัน จะได้เห็นตัวเลือกมากขึ้น

ส่วนโฉมปัจจุบัน ก็ยังเป็นขวัญใจลูกค้าที่ชอบส่วนลด ดาวน์น้อยๆ ออกรถได้เลยตอนนี้ก็ต้องมาสด้าแหละ

จริงครับ ผมก็รอ cx60 plugin หวังให้มาอยู่ แต่พอ crv เปิด ehev มาตัดหน้าก็มีสิทธิ์จะไปก่อนละครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 14:01:13 »
CX-60 จริงๆ MST ก็อยากเอามาทำตลาดจนใจจะขาดครับ
แต่ทำไงได้ มาเลย์ไม่ประกอบซักที เราจะไปเร่งเขาก็ไม่ได้
ขนาด CX-5 ยังประกอบหน้าเก่าขายกันอยู่ก็เพราะต้นทางนั่นแหละ
จริงๆ ถ้าเอามาประกอบ AAT ป่านนี้เปิดตัวขายก่อน CR-V G6 ไปแล้วครับ

ส่วนรุ่นอื่น จริงๆ ความเก่ามันก็ไม่ได้เป็นผลต่อการตัดสินใจลูกค้าเค้ามากนักหรอกครับ
ประเด็นหลักตอนนี้คือ ผบห ชุดใหม่ที่พึ่งเข้ามารับตำแหน่งปลายปีที่แล้ว
จู่ๆ ก็ตัดงบการขายข้อเสนอแคมเปญลูกค้าออกหมดเลย ไปดันแต่ MUS / Mazda Care แถมมาแล้วจบ
คนที่จะซื้อเพราะโปรก็ต้องหายออก แล้วทุกวันนี้รถก็ไม่ได้ขายตัวมันเองได้มากเหมือนเมื่อก่อนแล้วเพราะคู่แข่งทำมาตีจนหมด มีแต่ CX-30 นี่แหละที่ยังพอยืนได้แต่ก็ไม่รู้จะหายจาก list ลูกค้าไปตอนไหนถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่
นอกจากการกระตุ้นยอดด้วยความสดใหม่แล้ว ก็ต้องไปดันข้อเสนอช่วยด้วย ไม่งั้นก็จมไปแบบนี้นั่นแหละสมควรแก่การทำตัวเองแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 14:36:18 »
CX-60 จริงๆ MST ก็อยากเอามาทำตลาดจนใจจะขาดครับ
แต่ทำไงได้ มาเลย์ไม่ประกอบซักที เราจะไปเร่งเขาก็ไม่ได้
ขนาด CX-5 ยังประกอบหน้าเก่าขายกันอยู่ก็เพราะต้นทางนั่นแหละ
จริงๆ ถ้าเอามาประกอบ AAT ป่านนี้เปิดตัวขายก่อน CR-V G6 ไปแล้วครับ

ส่วนรุ่นอื่น จริงๆ ความเก่ามันก็ไม่ได้เป็นผลต่อการตัดสินใจลูกค้าเค้ามากนักหรอกครับ
ประเด็นหลักตอนนี้คือ ผบห ชุดใหม่ที่พึ่งเข้ามารับตำแหน่งปลายปีที่แล้ว
จู่ๆ ก็ตัดงบการขายข้อเสนอแคมเปญลูกค้าออกหมดเลย ไปดันแต่ MUS / Mazda Care แถมมาแล้วจบ
คนที่จะซื้อเพราะโปรก็ต้องหายออก แล้วทุกวันนี้รถก็ไม่ได้ขายตัวมันเองได้มากเหมือนเมื่อก่อนแล้วเพราะคู่แข่งทำมาตีจนหมด มีแต่ CX-30 นี่แหละที่ยังพอยืนได้แต่ก็ไม่รู้จะหายจาก list ลูกค้าไปตอนไหนถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่
นอกจากการกระตุ้นยอดด้วยความสดใหม่แล้ว ก็ต้องไปดันข้อเสนอช่วยด้วย ไม่งั้นก็จมไปแบบนี้นั่นแหละสมควรแก่การทำตัวเองแล้วครับ
cx60 ดีไซน์มันเชยมากๆครับ ไฟหน้าไม่สวยไม่เข้ากับตัวรถ เหมือไปเอาไฟมาสด้ามาแปะแบบดื้อๆ ดีแล้วที่ไม่เอามาขายทีมออกแบบออกแบบได้แบบว่าใช้อะไรออกแบบไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 15:10:12 »
cx-60 ถ้าไม่ประกอบนอกบ้านตัวเองก็หมดหวังอยู่แล้วครับ ตอน CX-9 มา เคาะราคา 3.7 ล้าน ชีวิตนี้เคยเจอไม่ถึง 3 คัน
แล้วถ้าพูดกันตามจริง เทียบกับ CX-5 ผมก็มองไม่เห็นว่ามันมีอะไรที่ยั่วยวนให้คนไทยซื้อมันนอกจากขับหลังและยาวขึ้นอีก 20 cm
เครื่องยนต์ก็ไม่ได้น่าดึงดูดขนาดนั้น (ไฮบริดไว้เรื่องท้ายๆเลย Mild Hybrid นี่มีประโยชน์แค่ไว้ลดภาษีแค่นั้นแหละ)
โดยรวมผมยังหาตลาดเป้าหมายของ CX-60 ที่ไม่ทับกับ CX-5 ไม่เจออยู่ดี
ยังไม่นับเรื่องดีไซน์เหมือนรถแฟรงเกนสไตน์ หน้าเหมือนวอลโว่เอาไปชนกำแพงมา ด้านหลังเหมือนขโมยไฟจากัวร์ใส่

ส่วนรถที่เหลือ.. ผมว่าค่ายนี้เขาไม่สนเรื่องเปลี่ยนโมเดลอยู่แล้วมั้งครับ เอกลักษณ์ค่ายเขาก็ไม่มีคู่แข่งด้วย (ไม่ใช่เรื่องน้ำดัน)
ผมว่า M2 อาจจะลุ้นแซยิดแข่งกับ มิตซูแชมป์ก็ได้ ถ้าทางญปไม่มีแผนออกแบบใหม่

ออนไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 15:14:52 »
ผมว่าเงียบมาหลายปีละ
ตั้งแต่ CX30 เปิดตัวนู่นเลย หลังจากนั้นก็ไม่มีรุ่นใหม่มาเลย
มีแต่ carbon edition ที่ไม่มี carbon

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 16:37:57 »
Cx30 มีโปร มาสด้าแคร์ เลยพอขายได้ครับ นอกนั้นไม่มีอะไรอับเดทเลยทั้งหน้าตา และโปรแกรมที่เพิ่มเลี้ยวตามเลนถึง 140  stop and go ไม่มา เบรคอัตโนมัติก็แรงมากเกินไป

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 16:47:08 »
ไม่ใช่ปีนี้ครับ น่าจะ 3 ปีแล้ว ตัวสุดท้ายที่เปลี่ยนแปลง ออกมาใหม่จริงจังก็ Cx30 นอกนั้นไม่มีอะไรใหม่เลย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 18:07:09 »
จะซื้อ suv ให้ลูกใช้ในมหาลัย ส่องละเอียดทั้ง Cross , XV , HRV , Kick
สุดท้ายก็ต้องจบที่ CX-30  เพราะมันโดดเด่นเหนือคู่แข่งจริงๆ

ออฟไลน์ berzerk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 18:30:24 »
ใจจริงอยากให้เอา CX-50 มาขายแต่คงหมดหวัง
ิอยากให้ทำแบบนั่งหลังสบายๆหน่อยน่าจะขายดีขึ้น

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 20:32:14 »
Mazda  ÇX ส่วน Vòĺvo XÇ  :P :P
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 21:24:45 »
ไม่รู้ว่าติดปัญหาภายในอะไรไหม จึงไม่มีความเคลื่อนไหวอะไรเลย
   Mazda 2 เคยขายดีหลักพันคันต่อเดือน ปัจจุบันเจอ Ativ เหลือหลักร้อยคัน  ถึง Mc อีกครั้ง ก็คงเหมือนเดิม เพราะขายมานานแล้ว
   CX-30  ขายดีแต่คงไม่สามารถช่วยให้ดีลเลอร์มีกำไรเหมือนก่อนได้ รวมถึง CX-3 ด้วย
   CX5 เจอ CR-V คงจบ   Mc นานแล้วก็ไม่เอามาขาย จนไฟท้าย CR-V ทำมาซะคล้ายเลย มาทีหลังคนโดนว่าเลียนแบบแน่ๆ
   CX-8 ในณี่ปุ่น Mc ครั้งที่ 2 เปลี่ยนหน้าเปลี่ยนไฟท้าย (คล้าย CX-5 Mc ) สวยขึ้นเยอะ แต่คงไม่ขาย ปัญหาคงเหมือน CX-5
   Mazda 3 ยอดขายน้อยมาก  จริงๆแล้วมันคือรุ่น MC แล้วแต่เปลี่ยนน้อยมาก แค่ไฟท้าย  ( คิดว่า Mazda คงใช้แนวทางนี้ในการ Mc คือไม่แตะต้องงานออกแบบเยอะ ) ไม่รู้ว่าเจนถัดไปจะขายต่อในไทยไหม หรือจะข้ามไปเป็น EV เลย
  BT-50 อัด promotion ขายจนช่วยดีลเลอร์หมดสต็อค แต่กลับไม่ทำอะไรเพิ่มเหมือนคู่แฝดเลย  แต่ในออสเตเลียซึ่งนำเข้าจากไทยกลับมีรุ่นพิเศษกระตุ้นตลาดเป็นระยะ  ควรมีรุ่นตกแต่งพิเศษออกมา
   CX-90 สวยงามลงตัวกว่ารุ่นน้อง แต่ราคาคงไม่เหมาะ เพราะอาจไปชนกับแบรนด์พรีเมี่ยม
   CX-60 ถ้าขายจริง อาจทำราคาสู้คู่แข่งไม่ได้  เพราะใช้เครื่องใหญ่เกินไป เสียภาษีแพงแน่ๆ ทั้งรุ่นปกติ Hybrid และ PHEV
   CX-50 เหมาะที่จะขายในไทย  แต่ขายเฉพาะอเมริกาเท่านั้น น่าเสียดาย
   ปี 2023 Mazda  คงไม่มีอะไรมาก ยอดขายอาจจะเป็นครั้งแรกในรอบหลายปีที่ติดลบ  ไม่รู้ว่า Mazda ญี่ปุ่นวางแผนผิดพลาดที่ไม่เน้นพัฒนารถไฟฟ้า EV หรือไม่  รวมถึงการที่จะดันตัวเองให้เป็นรถพรีเมี่ยมขึ้นชนกับรถยุโรปด้วย  แต่มันอาจไม่เหมาะกับตลาดไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2023, 21:36:37 โดย rtong »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 21:40:47 »
Mazda 2 ตอนนี้ ส่วนลดเท่าไหร่ครับ ยังใช้ได้อยู่ไหมครับ ถ้ามองเรื่องความประหยัดครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 23:08:16 »

รถใหม่ไม่มี แถมตัดแคมเปญออกหมด ผลก็อย่างที่เห็น

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 00:22:18 »
เท่าที่ตามจากที่นี่มา มันหมดมุขให้เล่นแล้วไหมครับ?
Mazda ไม่ได้มี line up ใหม่ๆ มีแต่ suv (ตามเทรนด์)
Design ก็ยังคล้ายๆเดิมทุกตัวถัง
เครื่อง sky active ก็เดิมๆ ไม่มีปรับใหม่
รุ่นพิเศษ 100 ปี ก็ผ่านไปแล้ว
Mazda 2 นี่ปรับ MY ปรับ option มาเรื่อยๆ จนไม่รู้จะปรับอะไรแล้วป่าว?

ผมว่า BT-50  ควรมีรุ่น limited / ชุดแต่ง option ดีๆ มากระตุ้น (revo ยังมีทั้ง GR กับ rocco)
Mazda 2 ควรถึงเวลา Model change เรื่อง option ก็จัดใหม่ ค่อยเพิ่มตาม MY มาก็ได้
CX-8 ควรหน้าตาแตกต่างจากรุ่นเล็กๆไปเลย ใช้รถแพงจะได้ดูแตกต่างมากขึ้น
รุ่นอื่นๆ Mazda 3 , CX-30 ถ้าหาวิธีปรับให้ประหยัดน้ำมันมากๆ ก็น่าจะพอสู้คู่แข่งได้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 06:18:23 »
ไล่ๆ อ่านมา ดูเหมือนจะค่อยๆ จางๆ ไปเรื่อยๆ ละ จะไปต่อยังไงเนี้ย mazda

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 06:41:02 »
cx-60 ถ้าไม่ประกอบนอกบ้านตัวเองก็หมดหวังอยู่แล้วครับ ตอน CX-9 มา เคาะราคา 3.7 ล้าน ชีวิตนี้เคยเจอไม่ถึง 3 คัน
แล้วถ้าพูดกันตามจริง เทียบกับ CX-5 ผมก็มองไม่เห็นว่ามันมีอะไรที่ยั่วยวนให้คนไทยซื้อมันนอกจากขับหลังและยาวขึ้นอีก 20 cm
เครื่องยนต์ก็ไม่ได้น่าดึงดูดขนาดนั้น (ไฮบริดไว้เรื่องท้ายๆเลย Mild Hybrid นี่มีประโยชน์แค่ไว้ลดภาษีแค่นั้นแหละ)
โดยรวมผมยังหาตลาดเป้าหมายของ CX-60 ที่ไม่ทับกับ CX-5 ไม่เจออยู่ดี
ยังไม่นับเรื่องดีไซน์เหมือนรถแฟรงเกนสไตน์ หน้าเหมือนวอลโว่เอาไปชนกำแพงมา ด้านหลังเหมือนขโมยไฟจากัวร์ใส่

ส่วนรถที่เหลือ.. ผมว่าค่ายนี้เขาไม่สนเรื่องเปลี่ยนโมเดลอยู่แล้วมั้งครับ เอกลักษณ์ค่ายเขาก็ไม่มีคู่แข่งด้วย (ไม่ใช่เรื่องน้ำดัน)
ผมว่า M2 อาจจะลุ้นแซยิดแข่งกับ มิตซูแชมป์ก็ได้ ถ้าทางญปไม่มีแผนออกแบบใหม่

Mild Hybrid เหมือนจะไม่ได้ส่วนลดทางภาษีนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 08:28:57 »
อย่างที่ผมเคยสอบถาม / บ่นไปในหลายๆ โพส แหละครับ ว่า Mazda เงียบกริบเลย รถใหม่ เต็มที่ก็ CX-60 ที่ยังไม่มาซะที แล้วหลังจากนั้น ก็ไม่รู้จะมีอะไรใหม่

เห็นในข่าว บอกว่าปีนี้ Mazda จะกระตุ้นตลาดทุก Q แน่ๆ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่า ที่เค้าว่าจะกระตุ้น มันจะกระตุ้นได้แค่ไหน

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 19:38:55 »
จริงๆมันควรถึงเวลา cx30mc หรือ my2023 ได้แล้วนะ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2023, 14:38:41 »
ขายอะไหล่อย่างเดียวก็รวยเละ แจกโบนัสกันจนจะแจกไม่หมดอยู่แล้ว
ก็เลย ไม่รู้จะลงทุนเอารถใหม่มาขายทำไมมั้งครับ  ;D ;D ;D ;D

จริงๆ เอา ยาริส ไฮบริด มาขาย ก็น่าจะขายได้บ้าง
https://www.mazda.co.uk/cars/mazda2-hybrid/

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2023, 22:58:12 »
มันเงียบเกินไปจริงๆครับ
Cx60 เปิดตัวตลาดโลกมาเท่าไรละ ของเรายัฃขยับไม่ได้
ส่วนตัวตอนนี้หมดกับmazdaละครับ
รอcx8ปลดประจำการครบ5ปีน่าจะตาม mazda3กับ cx5ไปไม่เหลือมาสด้าในบ้านละคับ
เสียดายศูนย์ที่ใช่ค่อนข้างดี ตัวรถปลอดภัย ช่วงล่างไว้ใจได้กว่าเจ้าตลาดเยอะ
แต่ขณะที่FKผมยังเก็ยไว้ต่อไปเป็นรถสำรองได้เรื่อยๆ แปลกดี

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 14:03:46 »
ผมคงไม่แปลกใจ ถ้าอีก สามสี่ปีข้างหน้า จะแจกแพตาม เชฟ

กระแสev มา แตาโปรดักไม่มี
ตลาดโลกที่เคยเปนตลาดหลักเริ่ม ศกไม่ดี

ค่ายร่วมชาติก็อ่วมกันหมดไม่มีคนช่วยแบก

ผบห คนทำงาน ก็ทำตลาดไม่เป็น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 15:43:52 »
โปรดักส์ของ Mazda ที่เหมาะกับตลาดไทยช่วงนี้ไม่มีอะไรเด่นเลย

C-Seg Mazda 3 / cx30 รถดีขับสนุก แต่มันไม่ได้แรง
เครื่องก็ลาก 2.0s ต่อไป ส่วน 2.0x ก็ไม่น่ามา (หรือมาก็ไม่คุ้ม)
ที่อยากให้มาคือพวกเบนซิลเครื่องเล็กผูกโบใส่กับ 6at ซึ่งค่ายเขาก็ติ๊ดส์ไม่ทำอีก
1.8d turbo ก็ไม่เอาเข้ามา ถ้าเอามาตอนนี้คนก็คงกลัวเรืองน้ำดันอีก
ถ้าเป็นเจ้าตลาดไม่เอาเข้ามาเราพอเข้าใจ พอเป็นแบรนเล็กๆ ขยับตัวง่าย โรงประกอบของตัวเองก็มีแต่ก็ไม่เอามา...

C-SUV อย่าง CX5 คนก็กลัวๆปัญหาเดิม แล้วกำลังต้องเจอกับ CR-V มาอีก
คิดว่าสายซิ่งคงเลือก CR-V 1.5t ไปทำช่วงล่างแล้วจูนนิดหน่อย มากกว่าเอา cx5 2.0s 2.2d

CX8 ไม่มีคู่แข่งเลย ช่วงนี้เห็นเยอะขึ้น เหมือนมาถูกทาง

CX60 เงียบกริบ
CX80 มาไหม่ก็ไม่รู้...

Mazda ชอบมาบูมเป็นช่วงๆ แล้วก็เงียบไป 1 Gen แล้วกลับมาใหม่
แอบสงสารศูนย์ บริการเหมือนกัน เกิดใหม่หลายที่เลย เงียบอีกแล้ว