ผู้เขียน หัวข้อ: Dmax 4ประตู ออโต้ ยกสูงหรือตัวเตี้ย เลือกแบบไหนกันครับ  (อ่าน 2177 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
ดูไว้ตัวเตี้ย lda 836,000 กับ ยกสูง Z 942,000  จริงๆไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถยกสูง เลยคิดว่าถ้าเล่นตัวเตี้ย  ก็ไปเปลี่ยนเบาะหนัง(10,000)ก็ประหยัดไปได้ เกือบแสน  หรือคิดอีกอย่างก็เพิ่มแสนนึงได้อ๊อฟชั่นที่ดีกว่าบางตัวและยกสูง  เลยลังเลครับ  อีกเรื่องคือไปลองขับทั้ง2รุ่นแล้วทำไมตัวเตี้ยพวงมาลัยหนักกว่าตัวยกสูงครับทั้งๆที่หน้ายางก็แคบกว่าอันนี้สงสัยมากทำไมเซ็ทมาแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2023, 13:47:01 โดย ho-mannie »

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ถ้าเน้นคุ้มค่าตัวเตี้ยก็เพียงพอแล้วครับ
แต่รุ่นยกสูงเกียร์ออโต้ เกรด L DA ราคา 875,000 ก็คุ้มค่านะ เพิ่มจากตัวเตี้ยสี่หมื่น
ผมว่าตัวนี้คุ้มกว่าตัว Z
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

ตัวเตี้ย option มันโล้นไปหน่อย ยกเว้น ระบบช่วยการทรงตัวนี่แหละ ที่ให้มา

ไม่คิดมาก ตัวเตี้ยก็ดีครับ อย่างน้อย ยางถูก

ออฟไลน์ johnlee

เตี้ยประหยัดไปได้มากอยู่

เร็วเท่ากัน จะกินน้อยกว่าตัวสูง

ยางถูกกว่า

ความสูงไม่ได้แย่  ลุยน้ำได้ดีกว่า ตระกูลครอสใดๆ แน่นอน ลุยได้ดีกว่า crv ด้วย

ขับกลางคืนความสูงเป็นรองตัวยกสูงนิดเดียว แต่ดีกว่ารถเก๋งแน่ๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ตัวเตี้ยก็ดีนะครับ ยางถูก ประหยัดน้ำมัน แต่ซื้อเจ้านี้อย่าลืม ติดตัว lock ฝาท้ายด้วยนะครับ ไม่งั้นเสร็จแน่ๆ :-X

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
ผ่อน หรือ สด ครับ ถ้าผ่อนต่อเดือนต่างกันไม่กี่บาท แต่ถ้าซื้อสดผมไปตัวเตี้ยถ้าไม่จำเป็นในตัวยกสูงครับ
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ wittwat2123

• Newbie
  • *
มีผู้สูงอายุขึ้นด้วย ตัวเตี้ย lda at จะดีกว่าครับ ความคิดเห็นส่วนตัวผมอยากได้ตัวเตี้ยเหมือนกัน สิ่งที่อยากได้ในตัวสูงรุ่น Z มาใส่ คือ มือโหนเสา a , b และบันไดข้าง กระจกพับไฟฟ้ากรณีเข้าซอยแคบ ติดตั้งเพิ่ม

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
L DA นี่ติดแค่เรื่องไมล์ , Cruise Control และ Immobilizer แค่นั้นเลยครับที่ทำสห้รู้สึกส่าไม่น่าใช้

แต่ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องตัวสูงก็จัดตัวเตี้ยได้ขึ้นลงง่ายครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AboveGod

เอาตัวสูงมาโหลดเตี้ย   8)

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
ดูไว้ตัวเตี้ย lda 836,000 กับ ยกสูง Z 942,000  จริงๆไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถยกสูง เลยคิดว่าถ้าเล่นตัวเตี้ย  ก็ไปเปลี่ยนเบาะหนัง(10,000)ก็ประหยัดไปได้ เกือบแสน  หรือคิดอีกอย่างก็เพิ่มแสนนึงได้อ๊อฟชั่นที่ดีกว่าบางตัวและยกสูง  เลยลังเลครับ  อีกเรื่องคือไปลองขับทั้ง2รุ่นแล้วทำไมตัวเตี้ยพวงมาลัยหนักกว่าตัวยกสูงครับทั้งๆที่หน้ายางก็แคบกว่าอันนี้สงสัยมากทำไมเซ็ทมาแบบนี้ครับ

หลังจากไปลอง ตัวเตี้ยออกตัวพุ่งกว่าไหมครับ หรืออัตราเร่งเท่ากัน

ออฟไลน์ Auto

จากที่เคยใช้รถยกสูงมา   

จะซื้อยกสูงขับเคลื่อน 2  ล้อ มาเพื่อ ?        ถ้าบอกไม่มีความจำเป็นต้องใช้ขับเคลื่อน 4 ล้อไม่อยากแบกเพลาหน้า 
       ตัวยกสูงขับ 2 ล้อ ก็ไม่ควรซื้อเช่นกันต้องแบกตัวถังที่หนักกว่า ยกสูงต้านลมกว่า  ล้อใหญ่กว่า รถกินน้ำมันมากกว่าแน่นอน  แซซซีย์ ลูกหมาก ยาง โช็ค ผ้าเบรค พวกนี้ซ่อมแพงกว่ารถตัวเตี้ยหมดทุกรายการ     จะแบกตัวยกสูงไปเพื่ออะไร บอกตรงไม่มีความจำเป็นเลย    แถมการขับขี่มันไม่เกาะถนนอีก
     ถ้าจุดประสงค์จะซื้อเพราะความสวย เนื่องจากตัวยกสูงมันจะดูสวยกว่า    ก็เอาเหตุผลนั้นไป     แต่เหตุผลอื่นไม่มีความจำเป็นเลย
      พวกอ๊อพชั่นทั้งหลายตัวยยกสูงล้วนเป็นอ๊อพชั่นที่ส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ทั้งนั้น     จะเอามาเพื่อ ?  จ่ายแพงกว่ากันเพื่อ ?

ผมฟันธงเอาแค่ตัวเตี้ยพอเหลือ  ๆ   สำหรับการใช้งาน  ขึ้นลงง่ายสะดวก คนแก่ หรือคนขับตอนแก่สบายกว่า   

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เลือกที่ชอบเลยครับ ถ้ามี Options ที่ชอบอยู่ ผมว่าก็คุ้มค่าอยู่
ส่วนตัว อยากได้ แบบตัวเตี้ยแต่ Options เต็มมากกว่าครับ

ผมเคยใช้ตัวเตี้ยพอขยับมาตัวสูง(ที่ใหม่กว่าด้วย) ผมว่าตัวเตี้ยขับดีกว่า ไม่ค่อยโยน กระชับกว่า แต่ตึงตังกว่านิดนึง ขึ้นลงง่ายกว่า ค่ายางถูกกว่า ความสูงของมัน
ตัวสูงมีโยนมากกว่า แต่ซับแรงดีกว่า ทัศนวิสัยดีแต่ต้องโหนขึ้น ยางแพง ขนของขึ้นท้ายลำบากกว่า

คู่นี้ ผมอาจหยุดที่ LDA ครับ
แต่ถ้าเกิดเพิ่ม 1 แสน ได้ แอร์ออโต้ด้วยผมยอมเพิ่มครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Full Member
    • รถขนของ
ถ้าไม่ได้อยู่ พื้นที่ น้ำท่วม ตัวเตี้ย ขับดีกว่าครับ

ขับง่าย คล่องตัวกว่าเยอะครับ

ต้องตัดสินใจเองครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ PC CK

เอาตัวที่ชอบและไม่เดือดร้อนครับ
เลือกคันที่คิกว้าซื้อมาแล้วไม่เสียดาย ไม่ต้องหันไปมองอีกคัน จุดนี้อยู่ที่จขกท.คระบ
คุ้มไม่คุ้มมีแต่จขกท.เท่านั้นที่รู้ว่าคุ้มมั้ย เำราะความคุ้มแต่ลพคนไม่เหมือนกัน
ชอบรถ่นย่อยไหนไปถอยมันออกมาครับจบ

ออฟไลน์ Devil13

โดยปกติ ต่อให้เป็นรถคันเดียวกัน เอามาจับโหลด 1.5 นิ้ว พวงมาลัยก็จะหนักขึ้น จะในความเร็วสูงก็จะเกาะถนนขึ้นครับ

ฉนั้นตัวสูงกว่ามันร่อนอยู่แล้วตามหลักฟิสิกส์

ชอบคันไหนไปคันนั้นครับ จะประหยัด 1 แสน หรืออยากได้ออฟชั่นเลือกได้เลย