ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan X-trail มือสอง กับ CRV มือสอง  (อ่าน 3956 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
Nissan X-trail มือสอง กับ CRV มือสอง
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 13:05:39 »
X-trail 2.5VL มือสอง กับ Honda CRV 2.4EL 4WD มือสอง ถ้าปีเดียวกัน ราคาต่างกันค่อนข้างเยอะ อยากทราบว่า

การขับขี่ ความคล่องตัว การนั่งโดยสารสำหรับผู้สูงอายุ การขึ้นลง การเก็บเสียง ทั้ง 2 ตัวนี้มีข้อดีข้อด้อยยังไงครับ

เน้น ข้ามจังหวัด 80% ในเมือง 20% ขับไม่เร็ว วิ่ง 100-120 บูรพาวิธี กับมอเตอร์เวย์  เป็นหลัก ไม่ชอบเสียงรบกวนมากนัก พวกเสียงก๊อกๆแก๊ก CRV จะมีแบบ Honda ปกติมั้ยครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
Re: Nissan X-trail มือสอง กับ CRV มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 13:07:19 »
ถ้าเอาเรื่องเสียงรบกวนเป็นหลัก X-Trail ดีกว่า CR-V จมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Nissan X-trail มือสอง กับ CRV มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 13:14:41 »
ขับดี .. X-Trail ขับดีกว่า CR-V ชัดเจน ครับ

แต่ ..

CR-V ขับแล้วสบายใจ ทนทาน ไม่จุกจิก อะไหล่มีให้เบิกทุกชิ้น ไม่ต้องจอดรอของ ไม่ต้องลุ้นอะไหล่เปราะอายุสั้นกว่าปกติ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 13:34:25 »
ผมเชียร์ เอ็กซ์  ตัวธรรมดาครับ  ความนุ่มนวล  เก็บเสียง  ผมว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 13:37:45 »
X-trail เขาว่าเกียร์เปราะมาก ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ
แถมแอร์ก็ไม่ค่อยทน

แต่ขับดีมากๆครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 13:40:30 »
ใช้ X-trail อยู่ ขับดีมากครับ ยิ่งวิ่งนอกเมืองเป็นหลักผมว่าน่าใช้

เสียงรบกวนไม่มาก ยกเว้นแถว2 มีดังเข้ามาจากท้ายรถบ้างครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 15:20:36 »
X-trail เขาว่าเกียร์เปราะมาก ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ
แถมแอร์ก็ไม่ค่อยทน

แต่ขับดีมากๆครับ
คงหมายถึงตัวhybrid ตัวธรรมดาพี่ผมใช้อยู่ตั้งแต่ปี15แปดปีแล้วไมล์เกือบ2แสนยังใช้ดีอยู่ บ่นอย่างเดียวว่ากินน้ำมันเยอะ ก็นะเครื่อง2.0ขับสี่

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 18:28:36 »
ใช้ T32 รุ่น V อยู่ตั้งแต่ปี 2017 ไมล์ 12x,xxxกม.
เกียร์ปกติ เพราะถ่ายตามระยะ ไม่เหยียบโหด ใช้ความเร็วบ้าง
ไม่มีเคลมอะไรหนักๆเลย เครื่องปกติ เกียร์ปกติ
อัตราการสิ้นเปลืองในจอ 11.7 ของจริงประมาณนี้ 11-12กม.ลิตร
แอร์ปกติ ไม่เคยรื้อตู้ ไม่รั่ว ปกติจริงจัง

แต่มักจะโดนบ่นจากคนนั่งหลัง ชอบบ่นเวียนหัว :)

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 19:37:48 »
ถ้าเป็นตัวน้ำมัน ไม่ใช้ ไฮบริด  X-trail   ดีกว่าครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2023, 09:32:14 »
x-trail 2.0 4wd ดีกว่า crv 2.4 4wd gen4  มากๆ ระบบขับ4 นำ gen4  แบบขาดลอย ทั้งการขับขี่ การโดยสาร ดูแลรักษา
พอ crv  gen5  ดีกว่า x-trail มากๆ
เลือกปี เลือกรุ่น ให้ถูกนะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2023, 09:41:05 »
ความนุ่ม ความเงียบไงHonda ก็แย่ เสียงก๊อกแก๊กในรถก็เยอะกว่า ถ้าเน้นนั่งสบาย เงียบๆตัด Honda ทิ้งไปก่อนเลย

ออฟไลน์ เอก

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2023, 11:36:50 »
ผมใช้ x trail 2.5 v 2019 ครับ เป็นรถที่ขับดีมาก ถ้าวิ่งทางไกล แนะนำครับ เพราะประหยัดน้ำมันพอสมควร ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก เลี่ยงได้ให้เลี่ยงครับ CRV gen 5 เคยลองไป test drive ก่อนมาเลือก x trail ผมไม่เลือก CRV เพราะขับแล้วเวียนหัวครับ และจริงๆแล้ว CRV เองก็มีเรื่องให้ซ่อมให้เสียเหมือนกัน ส่วนต่างราคาซื้อมือสองเอามาซ่อม x trail ได้หลายรายการครับ เพราะอะไหล่ x trail ไม่ได้แพงมาก

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2023, 15:43:44 »
ตามโจทย์นี้น่าจะเหมาะกับ xtrail ครับ ยิ่งถ้าซีเรียสเรื่องเสียงและงานประกอบน่าจะแฮปปี้ครับ ผมก็ใช้ xtrail 2.0v 4wd รถขับดีมาก การเกาะถนนและการทรงตัวหักหลบช่วงความเร็วสูงๆให้ความมั่นใจนิ่งมากๆครับ รถคันนี้ไม่เคยทำให้หวิวเลย มันเหมาะกับการเดินทางแบบสบายๆผ่อนคลายมากๆ เบาะนั่งขับไกลๆก็ไม่มีอาการปวดเมื่อย เรื่องอะไหล่ตั้งแต่ใช้มาก็ยังไม่เคยเปลี่ยนอะไรพังเลยทั้งเกียร์และแอร์

จะมีจุดที่รู้สึกคิดถึงฮอนด้าขึ้นมาคือ เวลาขับบู้ๆเกียร์มันไม่ค่อยจี๊ดเท่าฮอนด้า อันนั้นเกียร์ขับมันกว่าครับแต่ก็อย่างว่า รถแนวนี้คงไม่ใช่สายบู้ และศูนย์บริการฮอนด้าเป๊ะกว่ามากครับ ไปกี่ครั้งก็แบบเดิมเป๊ะๆ ได้ตามสั่งไม่มีตกหล่นหรือขาดตกบกพร่องขั้นตอนไหนเลย มีแต่ดีขึ้นละเอียดขึ้นเรื่อยๆบางทีก็บริการจนรู้สึกเหนือความคาดหมาย ส่วนนิสสันถ้าเรื่องหลักๆก็ตามมาตรฐานครับ แต่จะขาดตกบกพร่องในรายละเอียด เช่น มีบางรายการที่ทำมาเกินจากที่คุยแต่แรกก่อนที่จะเช็คระยะ ขั้นตอนการรับรถที่ไม่เหมือนกันทุกครั้งบางครั้งบอกว่าขออะไหล่เดิมทุกชิ้นที่เปลี่ยนกลับด้วยบางครั้งก็ได้ บางครั้งก็ไม่ได้ ล่าสุดนี่หนักเลยเอารถไปทิ้งไว้ให้เช็คระยะนัดมารับบ่าย มาถึงรถฝุ่นเขรอะจอดรอ ณ จุดส่งมอบไม่ได้ล้างเลยทั้งในใบรายการตกลงว่าล้างและติ๊กว่าล้าง พนักงานส่งมอบรถเองเห็นยังตกใจ และอีกประสบการณ์ที่จำได้ถึงทุกวันนี้คือสมัยปีแรกๆเอารถเข้าเช็คระยะ รถล้างซะใหม่เอี่ยมแต่ตาไปเห็นรอยถอกกลางบานประตูหลังด้านคนขับ น่าจะรถเข็นเหล็กที่ใส่เครื่องมือช่างชนใส่ ดูแล้วไม่บุบแต่สีถลอกไม่เห็นเนื้อในขับกลับบ้านเอาน้ำขาขัดเคลือบเองก็ออกหมด ทั้งหมดนี้มันก็จะรู้สึกกับศูนย์แบรนนิสสันถึงความใส่ใจในรายละเอียดที่ศูนย์มีให้รถเรา ซึ่งเทียบกับศูนย์ฮอนด้าผมไม่เคยต้องรู้สึกอะไรแบบนี้เลย

ออฟไลน์ wsi11

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2023, 08:49:45 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับคำตอบ และแชร์ประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ให้ผม

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2023, 07:56:24 »
ซื้อมือสอง ผมจะมองรุ่นที่มีอะไหล่แพร่หลาย รวมถึงหาข้อมูลอู่ที่ชำนาญรุ่นนั้นเป็นอีกเหตุผลในการเลือกรถด้วยครับ

ออฟไลน์ Sai151088

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 07:33:13 »
มีใช้อยู่ รุ่นปี 2017 รถดีมาก ดีกว่าcrv(เคยขับ) แต่ถ้าย้อนได้ อาจจะไม่ซื้อ รู้สึกอะไหล่อายุสั้นไปหน่อย ไม่ทน ราคาขายต่อตกเยอะ
แต่การขับดีกว่าจริงๆ เงียบกว่า นิ่งกว่า
แต่เจอปัญหาศูนย์บริการไม่เจอดีๆสักที ในกทม.
แต่พอเป็นโจทย์มือ2 xtrail น่าสนใจครับ ลองดูซื้อตรงกับเจ้าของ เน้นรุ่นน้ำมันเท่านั้น และถามเคยเปลี่ยนอะไรบ้าง

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 08:51:21 »
x-trail ใช้มือสอง ยังมีอู่นอกที่ชำนาญนิสสัน ซ่อมจบหลายที่ครับ ถ้าสะดวกไปอู่

ที่ทราบเพราะใช้นิสสัน และ อยู่ในกลุ่มนิสสันหลายกลุ่ม เห็นเขาก็ซ่อมกันจบ

นิสสันขับดีจริงครับ และ เงียบ ใช้ดูแล ไม่เหยียบหนักๆใช้รอบเครื่องสูงๆ บ่อยๆ ตลอด น้ำมันเกียร์เปลี่ยนเร็วนิด 2-3 หมื่น กม. เกียร์ก็ใช้ได้นานครับ

อย่าง L33 คันที่นำหน้าสุด ก็เลย 5 แสน กม.ไปแล้วกับ เกียร์เดิม  วิธีขับสำคัญกับ CVT มากครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)