ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 1 เมษายน 2023  (อ่าน 1281 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0M2o3ofguwzutUCVM3NSb5ryuhDPsAbnUiiNxXndGcXkeGYe2CbA7UwvED9Mjbm3jl&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)   

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2023, 13:32:20 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
 ได้ดูคลิปfirst impression CRV ทราบว่ารุ่น eHEV กับ 1.5T setช่วงล่างมาคนละแบบ  ,รุ่นeHEVเก็บเสียงดีกว่า1.5T   ผมจำเป็นต้องใช้รถ 7 ที่นั่ง  ขอสอบถามพี่ๆดังนี้ครับ

1. อยากให้พี่ๆเปรียบเทียบช่วงล่างของรุ่น 1.5T EL กับรุ่น eHEV ES ครับ 
2. รุ่น 1.5T EL อัตราเร่ง / อัตราการกินน้ำมันเป็นยังไงบ้างครับ
3. ใน CRV G6  เบาะแถว2  ถ้าติดcarseat 2 อัน+ ผู้ใหญ่นั่งอีก 1 คน พอไหวมั้ยครับ (ถ้าได้อาจซื้อรุ่น eHEV RS ครับ)
4. เบาะแถว3  ใส่carseat จุไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2023, 14:23:03 โดย Prince36 »

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ปัจจุบันใช้รถ BMW X3 g01 ปี 2019 รถใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร เฉลี่ยขับวันละ 60 โล แต่กำลังคิดว่าจะเทรดออกก่อนหมด BSI เพิ่มเงินนิดหน่อย(หรืออาจจะไม่ต้องเพิ่มเลย) แล้วซื้อ Tesla Model Y (LR) มาใช้แทน พี่ๆคิดอย่างไรกันบ้างครับ อีก 5-8 ปีข้างหน้า ค่าบำรุงรักษาและราคาขายต่อคันไหนเจ็บกว่ากัน หรือมีจุดที่ต้องระวังพิจรณาอื่นๆไหมครับ
(อยู่บ้านและมีรถ H1 อีกคันครับ)  ::)

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
Toyota C-HR จะมีรุ่นโมเดลใหม่ออกมาทำตลาดในไทยไหมครับ ตอนนี้สนใจ HR-V กับ Kicks รบกวนช่วยแนะนำข้อดีข้อด้อย ระบบเครื่องยนต์และช่วงล่างการทรงตัวให้หน่อยครับ  :D

ออฟไลน์ YOKUNG

• Newbie
  • *
อยากได้ความเห็นของพี่ ทั้ง 4 ท่านว่า
สมมุติว่าวันนี้ซื้อ byd atto 3 อยากทราบว่าอีก 6-7 ปีราคารถไฟฟ้าจะหายไปประมาณกี่ % ครับ
ถ้าขาย มือ2 จะเหลือสักเท่าไหร่ ปกติใช้รถเดือนละ 1,000 km
ตอนนี้กังวัลเรื่องราคาขายต่อของราคารถไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
งบไม่เกิน 50000 ช่วยแนะนำฟิล์มดีๆซักรุ่นหน่อยครับ อยากได้แบบเข้มหน่อย แต่ตอนกลางคืนมองแล้วไม่มืด ขอบคุณครับ

ออนไลน์ shando

• Hero Member
พอดีอ่านเจอว่าxc40/c40มีรุ่นปรับปรุงเพิ่มแบตวิ่งได้ไกลขึ้น

เลยอยากถามว่าพอทราบมั้ยครับตัวใหม่นี้จะเข้าไทยประมาณเมื่อไหร่ครับ

https://www.headlightmag.com/2022-12-02-world-news-volvo-boost-electric-range-xc40-c40/

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ช่วงนี้อากาศร้อนจัดมากๆ จะสอบถามว่าความร้อนของน้ำมันเครื่องมีสิทธิ์ที่จะสูงมากๆ ในขณะที่ความร้อนหม้อน้ำปรกติ แบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
เพิ่งสอบใบขับขี่ผ่านครับ แต่ยังไม่ค่อยมีความมั่นใจในการขับออกถนนใหญ่เลย เลยอยากจะขอคำแนะนำ หรือเทคนิคหน่อยครับ

ออฟไลน์ AKh

• **
เห็นรถรุ่นนึง โช๊คเสียกันเยอะ แล้วลูกค้าไปเคลม ศูนย์ต้องพ่นอะไรขาวๆไว้ที่โช๊ค แล้วบอกลูกค้าว่า ถ้ารั่วอีกค่อยกลับมาใหม่จะทำเรื่องเปลี่ยนให้ ค่ายอื่นทำแบบนี้ไหมครับ เห็นบางเคสเยิ้มอาบทั้งโช๊คยังไม่ให้เปลี่ยนทันที ถ้าน้ำมันมันรั่วหมดแล้ว จะเหลืออะไรให้รั่วอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2023, 15:08:51 โดย AKh »

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
อยากทราบว่า Nissan Serena 2023 ยังจะมีความหวังจะขายในไทยอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ คุณจิมมี่และทีมงานครับ

รถญี่ปุ่น รุ่นไหน ยี่ห้อไหนที่ ทำ body แข็งๆแน่นๆเหมือนรถยุโรป
พวก benz หรือ bmw บ้างครับ?
ตอนนี้ใช้ bmw 320d F30 อยู่ กำลังจะหมด warranty
เลยมองหารถ ญี่ปุ่นที่เข้าศูนย์ถูกกว่าเยอะครับ

ปล. ที่คุณคิวทดสอบ crv 1.5t 0-100 ได้เท่าไหร่ครับ?
ได้ข่าวว่า chassist รุ่นนี้ทำมาแน่นมาก ใช่มั้ยครับ?
ประมาณ civic หรือ accord ได้มั้ยครับ?

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ช่วงนี้ อากาศร้อนมาก แล้วแอร์ไม่สู้แดด เวลารถติดๆ แอร์ไม่เย็น พี่ๆมีวิธีแก้ขัดยังไง ให้พ้นช่วงหน้าร้อนนี้ไปก่อนครับ
พูดถึงรถหลายๆยี่ห้อที่ แอร์ไม่ค่อยสู้แดด เวลาอยู่ในการจราจรติดขัดแล้วแอร์ไม่เย็นครับ

ส่วนรถtriton ผม ตอนอากาศร้อนมากๆ แค่เย็นน้อยลงนิดหน่อย คนในกลุ่มเค้าเอาพัดลมไฟฟ้าของปาเจโร่สปอร์ตมาใส่ เย็นตลอดเวลา กำลังคิดว่าจะติดดีไหมเพราะล็อตผมมีปลั้กมารอแล้ว เบิกศูนย์ใส่ได้เลยไม่ต้องแปลงไม่มีผลต่อการรับประกันคุณภาพครับ
ประมาน2พันกว่าบาท

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดดีครับ

จากข่าวล่าสุดที่ศาลชั้นต้น ให้ลุกค้าชนะคดี mazda 2 diesel
สั่งให้เรียกคืนรถ พร้อมกับจ่ายค่าซ่อมที่ลุกค้าเคยจ่ายไปคืนทั้งหมด บวกกับค่าขาดผลประโยชน์จากการใช้รถ

กรณียังงี่จะมีผลโดยรวมต่อการทำตลาดของ มาสด้า ในประเทศไทย มากน้อยขนาดไหนมั้งครับ

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
สวัสดีครับ TEANA L33 วิ่งไม่ถึง 4 หมื่นเน้นจอด ไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่องเป็นปีแล้ว ควรถ่ายเป็นสังเคราะแท้ หรือ เทียม ดีครับ

ช่วยแนะนำทีครับ

รถยนต์ที่เป็น Mild hybrid เช่น CLS53 ระบบMild hybrid นี่ดูแลยากไหมครับ ในระยะยาว เช่นแบต48vราคาแพงแค่ไหน มีinverterไหม ค่าซ่อมจะแพงกว่าระบบไฮบริดแบบทั่วไปมากไหมครับ เห็นระบบนี้เพิ่งใส่ในรถมาไม่กี่ปี เลยยังไม่ค่อยเห็นปัญหาจากการใช้งานครับ

ปล.เมื่อกี้รถผมโดนแทกซี่ชนท้าย บี้เลยครับ เซ็งมาก ไม่เคยชนใครโดนคนอื่นชนปีนึง1-2ครั้ง ไม่รู้ต้องทำบุญด้วยอะไรเลยครับ5555555

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
เพื่อนฝากถามฟิลมที่ทึบๆมืดๆ ฟีลลิ่งแบบลังกระดาษ จะเอามาติดหลังคาmodelYคับ