ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุบนท้องถนน ปี 2565 เพิ่มขึ้นจากปี 2564 ประมาณ 4 % คำถามคือ....  (อ่าน 3935 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
การบังคับใช้กฎหมายไม่มี ผมขับรถไป จ.อุดร ทั้งไปทั้งกลับ 700 กม. x 2 =1,400 กม. ไม่เห็นรถตำรวจทางหลวงออกตรวจซักคันเดียว แต่ดันเห็นตำรวจทางหลวงนำขบวน VIP 3 ครั้ง นี่แสดงว่ากำลังการบังคับกฎหมายเกือบจะเหลือ 0 แล้ว นี่คือวิกฤติยิ่งกว่าวิกฤติอีกนะครับ

ประเทศที่มีอุบัติเหตุน้อย คนตายจากรถชนน้อย เราจะเห็นรถสายตรวจคอยเรียกตรวจรถบนถนนบ่อยๆ บนทางหลวงมีรถสายตรวจออกตรวจตลอดเวลา และคอยเรียกรถผิดกฎให้จอดแจ้งข้อหาออกใบสั่ง ของประเทศไทยเราขาดตรงนี้ไปมากๆๆๆ จะมีประโยชน์อะไรที่เราจะมีกฎหมายแรงๆ แต่การบังคับใช้แทบไม่มี

เสริมนิดนึง การตั้งด่านอาจจะช่วยได้นิดหน่อย แต่ส่วนใหญ่ความผิดที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุคือ moving violation คือความผิดขณะขับรถบนทาง เช่น ไม่เปิดไฟเลี้ยว แซงไหล่ทาง ซึ่งแบบนี้การตั้งด่านไม่ช่วย ต้องใช้รถสายตรวจออกตรวจเยอะๆ จะจับความผิดซึ่งหน้าจากด้านหลังผู้กระทำผิดเท่านั้น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
แล้วกฎหมายใหม่ที่ว่าทำผิดจะหักแต้ม ยึดใบขับขี่ ตอนนี้เป็นอย่างไรแล้วบ้าง ไม่เห็นมีใครกลัวเลย

โอกาศที่ตำรวจจะเรียกถ้าเราไม่ได้แหกกฏจริงๆ ต่อหน้าจุดที่เขาดักมันแทบจะไม่มีเลยครับ... 
ได้แค่ทำให้คนกลัวแค่ช่วงแรกๆ สุดท้ายไม่มีใบขับขี่ก็ไม่เป็นอะไรเพราะไม่มีใครมาตรวจ หรือโชคร้ายโดนเรียกก็จ่ายค่าปรับไปจบ..
ระบบตัดแต้มเคยเอามาใช้แล้วอย่างน้อยๆรอบนึงแล้ว แล้วก็ปล่อยผ่านไป

ด้านที่คนกลัวที่สุดคือด่านแอลกฮอ ถ้าเป่าแล้วเกิน คือนอนคุกแล้วรอขึ้นศาล ต้องทำสาธารณะประโยชน์อีก
ในขณะที่ข้อหาอื่นๆ ส่วนใหญ่จบที่ตำรวจเปรียบเทียบปรับแล้วจบกันไป ขับเร็วเกินกำหนดบ่อยๆ สะสมเป็นปึก ก็ไม่ได้มีผลอะไร
ถ้าแก้ไขให้บางเคสต้องขึ้นศาล แล้วติดกล้องไว้ เปิดโอกาศให้สู้กันในศาลผมเชื่อว่าหลายๆอย่างมันจะดีขึ้นครับ

เซอเซอร์กล้องถอยทำให้ความสามารถในการถอยเองลดลงครับ ยิ่งการกะระยะด้านหลังคือห่างเป็นเมตรเลย
ตัวเซนเซอร์มีปัญหาที่อาจทำให้เราลืมมองไปบ้าง ซึ่งถ้ามีอะไรวิ่งตัดท้ายรถ อาจไม่เห็น
ส่วนกล้องถอยคิดว่ามันแก้ปัญหานี่ได้นะครับ

ออฟไลน์ rtong

สถิติเกิดอุบัติเหตุมากขนาดนี้  ยังไม่เห็นความตั้งใจที่จะแก้ไขเลย
เอาแค่นโยบายหาเสียงตอนนี้  ยังไม่เห็นมีพรรคไหนหาเสียงเรื่องนี้

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
สถิติปี 65 มากกว่า ปี 64 เพราะเลิกล็อกดาวน์โควิดครับ

+1 คนกลับมาสัญจรกันมากขึ้น

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
เทคโนโลยีสมัยนี้ มันเป็นตัวช่วยความปลอดภัยก็ดีนะครับ แต่ให้มันผู้ช่วย  ไม่ใช่เป็นตัวหลัก ขับรถก็ควรขับเหมือนแบบ
ไม่มีกล้อง ไม่ค้องมีเซนเซอร์ต่างๆ ก็ควรรู้ว่า ระยะนี้ต้องเบรคแล้วนะ ใกล้คันหน้ามากไปไหม ง่วงแล้วล้างหน้าหน่อยไหม
ผมขับมาตั้งแต่ปี 93 รถ ที่ไม่มีตัวช่วยใด ๆ ก็ไม่เคยมีอุบัติเหตุครับ

อุบัติเหตุหลักๆ มาจากความประมาท  ถนนไม่ชินขับเร็ว  ดื่มเมามาแล้วขับรถ รถไม่พร้อม ยางไม่ดีช่วงล่างไม่ดีขับเร็ว
ขับไม่เว้นระยะเผื่อเบรคกันเลย รถสมัยนี้ก็เร่งได้เร็วกันทั้งนั้น พวกรถมอเตอร์ไซด์มุดไปมา ผมเบรคให้ไปได้ก็หลายครั้งอยู่

ที่เห็นกับตัวเองครั้งนึ่ง รถออกมาจากซอย ตรงขวาจะกลับรถเลย รถทางตรงมาเบรคไม่ทัน ต้องวิ่งหลบไปทางขวาฝั่งเลนสวนแล้ว
เบรค ถ้าไม่ใช่ 6 โมงกว่าวันอาทิตย์แบบนั้น เลนสวนมาคงชนไม่เหลือ ผมนี่เบรคชลอแล้วแบบดวงเคาดีจริงๆ ขับแบบนี้ไม่น่ารอด

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
แล้วกฎหมายใหม่ที่ว่าทำผิดจะหักแต้ม ยึดใบขับขี่ ตอนนี้เป็นอย่างไรแล้วบ้าง ไม่เห็นมีใครกลัวเลย

ผมว่าก็็แค่ออกมาเล่นปาหี่นั่นแหละไม่ได้มีอะไรเป็นเรื่องปกติมาก

ทุกวันนี้ใบสั่งไม่จ่ายยังต่อทะเบียนได้กันอยู่เลย จะไปเอาอะไรกับเรื่องหักแต้ม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
** ผมว่าไม่มีวินัย มารยาท และ ทักษะในการขับรถครับ **

วันก่อน บนถนนเส้น บางบัว-ทองสุพรรณ ระยะเวลาไม่ถึง 30 นาที ผมเกือบชน 3 ครั้ง เก๋ง , กะบะ , มอเตอร์ไซแว้น ในช่วงเย็น ๆ

- รถเก๋งจู่ ๆ ปาดหน้าเรากระทันหัน แล้วมาช้าแช่ขวายาว ๆ เพื่อกลับรถอีก 5 กิโล

- กะบะ ออกจากซอยด้วยความเร็วสูง แล้วตีโค้งกว้างมาก และไม่ยอมออกจากเลนด้วยนะ
เบรคหัวทิ่ม กดแตรไล่เลยครับ

- มอเตอร์ไซแว้นถอดเสื้อไม่สวมหมวก 2 คัน ขับรถย้อนศร แล้วมากลับรถบนถนนเลนซ้าย
กางศอก (เหมือนกิ้งก่าแผงคอ) แล้วก้มหัว บิดคันเร่ง ปาดหน้ารถเลย
และไม่หลบออกเลนซ้ายด้วยนะ ขับแช่เลยจนเราต้องกดแตร่ไล่ยาว ๆ  แล้วมันก็หลบแบบขับก้มหน้า
ผมมองกระจกหลัง มันก็ยกขาหมอบท่าซุปเปอร์แมน พ่ะน่ะ 555555  ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมเชื่อแบบสุดๆ เลยว่า

มารยาท กับ วินัย จราจร สอนกันไม่ได้ ถ้าใจคนมันไม่รับ

กฏหมาย มันก็แค่ถูกบังคับใช้บ้าง ปล่อยปะละเลย บ้าง ข้อหาจราจร มีเป็น 100 เป็น 1000 ข้อหา แต่ใบสั่งทุกวันนี้ เจอกันแต่ไม่ถึง 5 ข้อหาเลยมั้ง

หลักๆ ก็ขับรถเร็วเกินกำหนด , วิ่งไหล่ทาง, เส้นทึบ

แต่อุบัติเหตุส่วนใหญ่ เกิดจากเมาแล้วขับ(ผมเชื่อว่าแบบนั้น) แต่ข้อหาที่ทำให้เกิดอุบัติเยอะที่สุด กลับ ถูกควบคุมหรือเอาจริงเอาจังน้อยมาก

ผมสนับสนุนให้โทษเมาแล้วขับ คือ ระงับใบขับขี่สัก 5 ปี หรือ ยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีวิต ไปเลยครับ

อีกอย่าง ผมสนับสนุนให้ยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพ เพราะคนที่มี วินัยจราจรหลายคน(จะเรียกว่าส่วนเยอะ ส่วนน้อยก็ว่าไป) แทบจะไม่ได้สนใจแล้ว

เพราะไม่ต้องไปต่อใบขับขี่ บางคนอาจจะไม่สมประกอบ สติสัมปะชัญญะ รวมถึงจิตสำนึก แทบไม่มีแล้วก็ได้ (เจอมากับตัวเองแล้ว)