ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านล้างแอร์รถ นนทบุรี-กทม  (อ่าน 2383 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
แนะนำร้านล้างแอร์รถ นนทบุรี-กทม
« เมื่อ: เมษายน 04, 2023, 15:58:41 »
1. แนะนำร้านล้างแอร์รถ นนทบุรี อยากลองล้างแอร์นอกศูนย์ครับ
2. เดี๋ยวนี้ไม่ต้องล้างแอร์แบบถอดตู้ ก็สะอาดใช่ไหมครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม:
• รถที่ใช้เป็นคอมแอร์ไฟฟ้า ไม่รู้เกี่ยวข้องกับการที่ควรล้างแอร์ไหมครับ
• ใช้รถมา 3ปี แล้วครับ
• หลังๆมา กดปิด AC ก่อนดับรถล่วงหน้าแล้ว แอร์หายเหม็นเบาลงบ้าง แต่ยังพอมีกลิ่นอยู่
• ไส้กรองแอร์เปลี่ยนทุก20,000กม.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2023, 01:41:25 โดย kritt_p »

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
Re: แนะนำร้านล้างแอร์รถ นนทบุรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2023, 16:02:36 »
ไม่มีร้านจะแนะนำเลย มีแต่ข้อระวัง
ระวังร้านล้างคอยเย็นและร้อนด้วยน้ำยาที่ผสมกรดเกลือครับ อาจจะทำให้ ตู้แอร์รั่วได้

แต่ขั้นตอนที่ทำ ไม่น่าจะมีอาการแอร์เหม็นเลยนะครับ เพราะผมก็ทำเหมือนกัน
ผมไปล้างแบบสอดกล้อง ช่างบอกสะอาดเกิน ฉีดน้ำล้างอย่างเดียว

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: แนะนำร้านล้างแอร์รถ นนทบุรี-กทม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 08:36:41 »
2. เดี๋ยวนี้ไม่ต้องล้างแอร์แบบถอดตู้ ก็สะอาดใช่ไหมครับ
สู้แบบถอดไม่ได้ครับ
แบบไม่ถอดเค้าสอดสาย เอาน้ำฉีด ฉีดข้างหน้า เมือกไปอยู่ข้างหลังแทน
แต่ตอนส่งกล้องดู ส่องไม่เห็นเหรอกครับ เพราะกล้องมันเข้าได้แต่ข้างหน้า
รู้อีกทีก็คือมีกลิ่นอีกรอบแล้วถอดรื้อครับ

ถ้าไม่เคยใช้น้ำหอมในรถ ไม่น่ามีเมือกเกาะครับ
ตามร้านล้างแอร์เค้าก็ไม่ค่อยถอด เพราะการประกอบอยาก กลัวเรื่องเสียงดัง

รถ 3 ปี ถือว่าใหม่มากครับ คิดว่าไม่น่ามีเมือก(ถ้าไม่ได้ใช้น้ำหอมในรถ)
ลองง่ายๆ เปลี่ยนกรองแอร์ก่อนครับ แนะนำของ Bosch แท้แบบกรอง PM 2.5
รุ่นนี้มีคาร์บอนดับกลิ่นในตัวครับ กรองแอร์แนะนำเปลียนทุกๆ 1 หมื่นกิโลครับ
สมัยนี้มลภาวะเยอะ PM 2.5 บางที่พุ่งไป 1ร้อยกลางๆเลยทำให้กรองอายุมันสั่้นครับ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
Re: แนะนำร้านล้างแอร์รถ นนทบุรี-กทม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 12:58:22 »
ระวังโดนปล่อยนํ้ายาแอร์ แล้วบอกเราว่านํ้ายาแอร์ขาดรับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 14:54:41 »
ต้องบอกชื่อรุ่นมาครับ  บางรุ่นล้างตู้ต้องยกคอนโซลบางรุ่นไม่ต้อง  อย่างรถผมถอดได้เลยแค่รื้อกล่องเก็บของออกแบบนี้ผมล้างแบบถอดตู้ดีกว่า  อีกอย่างระวังร้านประเภทที่จะยกคอนโซลท่าเดียวทั้งที่ไม่จำเป็นไว้ด้วยครับ

ส่วนเรื่องล้าง ยังไงถอดตู้ก็สะอาดกว่ามากครับ  ล้างไม่ถอดมันล้างไม่ถึงด้านหลังแผงอยู่แล้ว  แถมล้างยากพวกก็ชอบเอาน้ำยาแปลกๆมาล้าง  ล้างน้ำยาออกไม่หมดเดี๋ยวก็พาลรั่วต่อ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 15:36:35 »
 8) 8) 8)......จากแยกเตาปูน สองป้ายรถเมล์ ก่อนถึง ก.ท.-นนท์ ซอย 7 สองคูหาครับ ร้านซ่อมแอร์รถยนต์ เจ้าของรู้จริง คุมละเอียด ร้านนี้ขายอะไหล่แอร์รถยนต์เองด้วย เปิดเกือบ 20 ปีแล้ว อะไหล่ดี มีครบ งานรับประกัน ร้านชื่ออะไร ไม่บอก ควรไปหาเอาเองครับ  อ้อ เขาทำเฉพาะรถเอเชีย ไม่รับยุโรปครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2023, 15:39:52 โดย youngbear »

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 16:42:54 »
รถคันใช้ประจำปกติผมไม่ได้ล้างแอร์เลย อีกคันลองล้างทุกปี สุดท้าย ช่วง 7 ปีก็รั่วอยู่ดี เก็บตังไว้เปลี่ยนคอยเย็นทีเดียวดีกว่า
หลักๆผมเปลี่ยนกรองแอร์พวก hepa (หรืออย่างกรองที่เกรดดีๆหน่อยพวก bosch ก็ได้) ทุกปีไม่ได้นับเลข กม. ถ้านับจำนวน กม. บอกยากครับบางทีรถติดใน กทม วัน 2-3 ชม เลขกิโลรถวิ่งนิดเดียว แต่แอร์ทำงานไปแล้วหลายชั่วโมง อีกจุดที่ทำบ่อยคือเวลาล้างรถรอเครื่องเย็นแล้วเอาสายน้ำฉีดล้างแผงคอยร้อนแอร์หน้ารถ ทำให้แอร์ทำงานได้ดีขึ้นครับ(เหมือนล้างแอร์บ้าน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2023, 16:44:27 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2023, 22:30:59 »
รถคันใช้ประจำปกติผมไม่ได้ล้างแอร์เลย อีกคันลองล้างทุกปี สุดท้าย ช่วง 7 ปีก็รั่วอยู่ดี เก็บตังไว้เปลี่ยนคอยเย็นทีเดียวดีกว่า
หลักๆผมเปลี่ยนกรองแอร์พวก hepa (หรืออย่างกรองที่เกรดดีๆหน่อยพวก bosch ก็ได้) ทุกปีไม่ได้นับเลข กม. ถ้านับจำนวน กม. บอกยากครับบางทีรถติดใน กทม วัน 2-3 ชม เลขกิโลรถวิ่งนิดเดียว แต่แอร์ทำงานไปแล้วหลายชั่วโมง อีกจุดที่ทำบ่อยคือเวลาล้างรถรอเครื่องเย็นแล้วเอาสายน้ำฉีดล้างแผงคอยร้อนแอร์หน้ารถ ทำให้แอร์ทำงานได้ดีขึ้นครับ(เหมือนล้างแอร์บ้าน)

เห็นด้วยตามท่านนี้แนะนำครับ
-กรองฝุ่นแอร์ ร่นเวลาการเปลี่ยนลดลง เปลี่ยนไวขึ้นที่10,000km. แล้วแต่สภาพของกรองฝุ่น
-อื่นๆ ตัวที่จะเสื่อม พัง ส่วนประกอบของคอมเพรสเซอร์แอร์
คือลูกปืน พูเล่ และหน้าคลัช
ถ้าเจอช่างที่ละเอียด เอาใจใส่ จะพิจารณาส่วนนี้
-ส่วนควบระบบแอร์ ท่อแอร์ Drier(ดูดความชื้น) ยางโอริง น้ำมันคอม เช็ครั่วระบบ สายพาน

เวลาพัง ส่วนมากช่างจะเชียรให้เปลี่ยนคอมยกลูก ก็เพราะมันง่าย และแพง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2023, 07:52:28 »
ไม่เคยคิดจะล้างเลยครับ  กลัวปัญหาจะตามมา  1. ไม่ใช้น้ำหอม 2. เปลี่ยนกรองแอร์บ่อยๆ (เน้นใช้เกรดดีมีคุณภาพ + คาร์บอน ช่วยลดกลิ่นอับ) 

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2023, 09:40:06 »
เคยล้างแบบไม่ถอดตู้ ดำรงชัยการไฟฟ้า กลางซอยสามัคคี 500 บาท กลิ่นเหม็นๆอับๆเปรี้ยวๆหายครับ แต่มั่นใจว่าไม่ได้สะอาด 100% แต่ดีขึ้นเยอะ

ที่ถนนเลี่ยงเมื่องนนท์ มีร้านเก่ง ไดนาโม ล้างแอร์แบบถอดตู้ได้ และเป็นร้านซ่อมแอร์แนะนำสำหรับคนย่านนนทบุรีครับ ผมไม่เคยล้างแอร์ที่นี่ แต่เคยไปซ่อมแอร์อาการอื่นอยู่หลายครั้ง ก็ตรงไปตรงมาดี ไม่เชียร์ขายของแบบจนเราอึดอัด ซ่อมและแนะนำตามอาการ

ร้านที่ผมเคยล้างเต็มระบบอยู่หทัยราษฎร์ครับ เป็นช่างซูบารุเก่า เริ่มออกมาเปิดอู่เองช่วงโควิด แปปเดียวลูกค้าเริ่มล้นร้านจนหาที่จอดยาก รถซูบารุ รถยุโรป มาซ่อมกันเยอะ ช่างเก่ง อธิบานการทำงานของระบบต่างๆในรถได้ละเอียดเห็นภาพตาม (ก็เคยอยู่ศูนย์มาก่อนอะเนาะ น่าจะได้รับการเทรนมาอย่างดี) ราคาไม่แพงครับ ผมเอาเข้าล้างแอร์แบบถอดตู้ และประกอบกลับไม่มีเสียงดังก๊อกๆแก๊กๆอะไรครับ ก็โอเคครับ ใช้รถมา 19 ปี เพิ่งเคยล้างแบบถอดตู้ครั้งแรก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky