ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนกันคิดเล่นๆครับ รถสี่ประตู ห้าประตูหรือคูเป้ที่ "ขับดี"  (อ่าน 3037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อ้างอิงคำว่า "ขับดี" มาตรฐานผมปักไว้ที่ MX5, BRZ เอาว่าไม่ต้องขับดีเท่ามาตรฐานก็ได้แต่ขอให้ด้อยกว่าไม่มาก

เรื่องของเรื่องคือชอบไอ้เจ้า 2 คันข้างบนนะครับ แต่เริ่มสังขารไม่อำนวย (ติดพุง ถถถ) จะเอาขับแต่ละทีเริ่มรู้สึกว่าต้อง"พยายาม"เอาออกไปใช้

งบประมาณ 1.5 ล้าน เบ่งได้ถึง 2 ล้าน รถเก่า รถใหม่ ได้หมดครับ (แต่ถ้าเก่ามากงบอาจจะลดลงมาเหลือ 1 ล้าน)

ปล. ความในใจของ 2 คันข้างบน ประกอบการพิจารณาเพิ่มเติมครับ
- MX5 แคบ+เตี้ยเกิ้น ร้อนด้วย เป็นทรมานบันเทิง แต่ได้ดีที่ฟีลพวงมาลัย ฟีลช่วงล่าง สนุกได้โดยไม่ต้องแรง ไม่ต้องเร็ว
- BRZ อยู่ด้วยง่ายกว่าเยอะ แต่ขับธรรมดา ให้ความรู้สึกเป็นรถบ้านมาก ต้องลากรอบและมุดถึงจะสนุก ซึ่งความรู้สึกคือกรูแก่แล้ว ไม่ได้อยากซิ่งอ่ะ แค่อยากสนุกคนเดียวในจังหวะของตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2023, 08:49:21 โดย Turin »

อ่อ ถ้าเอาตัวอย่างที่คิดว่าชอบ ลงตัวทุกอย่าง คือ WRX STI หน้าเสือ ครับ (แต่ไม่จำเป็นต้องแรงเท่าก็ได้ เอาจริงๆผมว่ามันก็แรงเกินสนุกไปหน่อย)

... คิดแล้วก็ขายเสือไปทำไมน้อ.....

ออฟไลน์ Ty ESC

ผมเคยหา โจมย์นี้ครับ

หาไปหามา ได้ Mx5 มาอีกคันแทน

ถถถถ โถว

นี่ผมก็คันๆ ND-RF อยู่ แต่พอเห็น 990s ถ้าได้ราคาสัก 2.2 อย่างที่เค้าลือกันก็น่าสน (แต่เห็นเกรย์ตั้งกัน 2.6 นี่นา) ... ถ้าได้ MX5 อีกนี่ เมียบ่นแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2023, 08:52:54 โดย Turin »

ออฟไลน์ mongolias

ลองมินิไหมครับ

แอบมอง countryman ไว้อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
แอบมอง countryman ไว้อยู่เหมือนกันครับ

อย่าเลยครับ countryman
ต้อง mini hatch 3 doors cooper s ครับ ถึงจะขับสนุกแบบ mini จริงๆ

ออฟไลน์ apinui

ไม่รู้ว่าเคยลองขับหรือยัง MX5 ND

ถ้ายังไปลองที่โชว์รูมสิครับ มีหลายที่มีรถเทสนะ

โดยส่วนตัวผมว่า MX5 ถึงจะแคบก็จริง แต่มันแคบแบบพอดีตัว ไม่ได้ทำให้เรารู้สึกแน่นจนขยับตัวไม่ได้นะ

ความพอดีตัวนี่แหละ มันทำให้รู้สึกว่า มันคล่องตัว เลี้ยวไปเร่งพุ่ง ติดเท้าดี

และนิสัยเกียร์ที่เค้าทำมา มันไม่ได้ออกเลียครัชเลยนะครับ มันจับหมับๆ ได้อารมคล้ายเกียร์ธรรมดามาก และถ้าเล่นชิพดาวเกียร์เอง เครื่องจะเบิลรอบให้เองด้วย ซึ่งตรงนี้มันเป็นเสน่ห์ของการขับโหมด S เลย

MX5 เป็นรถที่แรงม้าไม่เยอะ แต่ออกตัวล้อฟรีทำท้ายกวาดให้สนุกได้ ผมชอบตรงนี้ที่สุด

ออฟไลน์ kiwiwi

นอกเรื่องนิดนะครับ ผมนี่นอกเรื่องตลอดเลย

ใครจะเชื่อว่า Honda Freed ใส่ KYB กระบอกฟ้าจะขับดีกว่ารถที่ชาวบ้านที่ว่าขับ อย่าง cx30 และ mini r60  f60

สำหรับผมที่อยู่หลังพวงมาลัยทั้ง 4 คันนี้และรถรุ่นอื่นๆอีกมากมายที่ผ่านมา

ด้วยเครื่องยนต์ที่ด้อยกว่าช่วงล่าง ทำให้เวลามุด(แต่ขอให้กะจังหวะดีๆก็พอ)​มันจะลื่นปื้ด ลื่นไหล ลัดเลาะไปกับการจราจรที่น่ารำคาญได้เป็นอย่างดี(มาก) แม้แต่ออกต่างจังหวัดในท่อนที่เจอพวกช้าแช่ขวาก็เถอะ

กลับเข้าเรื่องนะครับ mini ก็จัดอยู่ในกลุ่มขับสนุกเช่นกันครับยิ่งได้ขับ 4 ยิ่งมันครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ถถถถ โถว

นี่ผมก็คันๆ ND-RF อยู่ แต่พอเห็น 990s ถ้าได้ราคาสัก 2.2 อย่างที่เค้าลือกันก็น่าสน (แต่เห็นเกรย์ตั้งกัน 2.6 นี่นา) ... ถ้าได้ MX5 อีกนี่ เมียบ่นแน่นอน

990s นี่คือ ความฟิน ของแท้ เบา+mt

ออฟไลน์ kimmeng21

ลอง Audi TT ไหมครับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

- คุณ kiwiwi เห็นด้วยครับ รถที่พื้นฐานโอเคและดีกว่าเครื่อง ปรับนิดหน่อย ขับสนุก .. รถเครื่องแรงกว่าช่วงล่าง ไม่"สนุก"แน่ครับ ปล. Camry ตัวใหม่ผมว่าก็ไม่ได้แย่เลยนะ

- คุณ kimmeng21 จริงๆก็ชอบนะคะรับ แต่อยากเน้นที่รถที่ไม่ใช่สปอร์ตอ่ะครับ  รู้สึกว่าใช้งานจริงมันมีความเหนื่อยหลายอย่าง เตี้ย ประตูยาว แคบ ทัศนวิสัย 

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
BMW F22 พอได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
ถ้า STI แรงไป ลอง WRX เสือไหมครับ FA20DIT แรงบิดมาเร็ว ขับง่าย ขึ้นลงง่าย ไม่เตี้ยมาก เปิดประตูหลังวางของได้อีกเพียบ

ลองจีบไปเรื่อยๆครับ น้ำหยดลงหิน ทุกวันหินมันยังกร่อน

BMW F22 พอได้มั้ยครับ
F22 จริงๆก็ชอบนะครับ ตอนหา BRZ จริงๆก็หา 220i พร้อมกันด้วย แต่ได้ BRZ มาก่อน ... ไม่แน่ใจว่าขับเป็นยังไงบ้าง พอจะมี ปสก บ้างไหมครับ

ถ้า STI แรงไป ลอง WRX เสือไหมครับ FA20DIT แรงบิดมาเร็ว ขับง่าย ขึ้นลงง่าย ไม่เตี้ยมาก เปิดประตูหลังวางของได้อีกเพียบ

ลองจีบไปเรื่อยๆครับ น้ำหยดลงหิน ทุกวันหินมันยังกร่อน
คุณก็พูดไป เมื่อไหร่จะใจอ่อนล่ะครับ

ปล แมวดำก็หยอดมา 4 ปี ยังไม่ใจอ่อนเช่นกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

1-2 ล้าน โจทย์นี้ มันก็แคบมาแล้วนะครับ

อยู่ที่ว่าจะได้อะไร หาได้ไหม จบที่สภาพไหน

ขับดี ที่เคยลอง
แมว ขับง่าย รอบมาไว กดเป็นพุ่ง
BRZ รถเบาๆ ขับง่าย ลากรอบจริงๆ ถึงจะเห็นความต่าง
350z อ้วน แรงดี แรงบิดก็ดี แต่ขับง่าย (บางคนขับยาก เพราะไปเจอรถแรงๆ ท้ายมันออก) แต่เสียดายไม่ได้ลองรถเดิมเท่าไหร่
GTi คันนี้ก็ไม่เดิม ตอนลองเป็น stage2 แต่ขับดี แรงด้วย

นอกนั้น ก็อาจจะไม่ได้ชอบ อายุรถก็ไม่น้อย หรือ รถใหม่หน่อยก็อาจจะราคาแข็งอยู่

ออฟไลน์ madboy

Z นี่เป็นรถที่ผมไม่แน่ใจว่าคิดยังไงกับมัน บางทีก็เหมือนจะชอบ บางทีก็เหมือนจะไม่ชอบ

แต่ที่อยากได้ (แต่จะมีปัญญาหาเจอไหม) คือ Golf Mk6 3 ประตู .. เคยเจอคันเดียวเป็น R ด้วย แต่ลงเล่มเป็น Golf เฉยๆ เลยไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ madboy

Z นี่เป็นรถที่ผมไม่แน่ใจว่าคิดยังไงกับมัน บางทีก็เหมือนจะชอบ บางทีก็เหมือนจะไม่ชอบ

แต่ที่อยากได้ (แต่จะมีปัญญาหาเจอไหม) คือ Golf Mk6 3 ประตู .. เคยเจอคันเดียวเป็น R ด้วย แต่ลงเล่มเป็น Golf เฉยๆ เลยไม่กล้าซื้อ

งั้นไม่น่าใช่ทางล่ะครับ  :D

เอาจริงๆเท่าที่ได้สัมผัส (รถชาวบ้านเค้า) ผมว่าชิ้นส่วนที่สัมผัส ที่ได้เห็น (และไม่เห็น) บางอย่างมันดูด้อยกว่าราคาตั้งขายป้ายแดงไปเยอะเลยล่ะครับ แต่ตอนนั้ง หรือตอนขับ ความรู้สึกมันก็พอให้ลืมๆเรื่องพวกนั้นไปได้บ้างครับ  :D