ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีแนวคิดประหยัดน้ำมันแบบนี้ดีรึเปล่า ?  (อ่าน 4816 ครั้ง)

ออฟไลน์ chakapun

• Newbie
  • *
 เมื่อวานผมเห็น E200 NGT ของเพื่อน เมื่อเปิดท้ายมาไม่มียางอะไหล่ แต่มีชุดประยางมาให้  ผมว่าถ้าเราเอายางอะไหล่ออกแล้วเปลี่ยนมาซื้อชุดปะยางติดรถไว้แทน น่าจะช่วยให้ประหยัดน้ำมันแล้วเพิ่มสมรรถนะอีกนิดนึงได้ (ล้ออะไหล่น่าจะหนักประมาณ 20 กก. ถ้าเทียบกับนน.รถประมาณ 1200 ก็ 1.6%)  :)
ใครสนใจเล่นหุ้นลองเข้ามาอ่านใน Blog ของผมนะครับ
          http://chakapun.blogspot.com/

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ผมมีแนวคิดประหยัดน้ำมันแบบนี้ดีรึเปล่า ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 20:46:01 »
นิดดนึงครับ จะใช้วิชาตัวเบาต้องใช้ให้ครบนะครับคือโยนทุกอย่างทิ้งออกไปให้หมดเลย

มันมีชุดปะยางอีกแบบที่แปลงร่างยางให้กลายเป็นแบบอุดรอยรั่วตัวเองหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ YenChar

Re: ผมมีแนวคิดประหยัดน้ำมันแบบนี้ดีรึเปล่า ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 21:21:42 »
ผมเคยทดลองแล้วครับ

ถอดเบาะหน้า รื้อพรม ถอดเบาะหลัง
ยางอะไหล่ ฉีดน้ำล้างกระจกออกหมด เอาเครื่องเสียงออก
ลำโพงหน้า-ท้าย เอาออก แผงประตู ไม่เหลือ
ทดลองแถวสุวรรณภูมิ โดยรถเพื่อนผม
และโดยมีผม ขับรถตามหลัง นั่งจับระยะทาง

รถเพื่อนผม นิวแจ๊ส มาทำเครื่องเสียง แดมป์ประตู พื้น จัดเต็ม
เลยขอลองกันขำๆ(เจ้าของร้านก็อยากรู้)

สรุป น้ำหนักหายไปร้อยกว่าโล จับอัตราเร่ง 0-100 ได้ 11.3 วิ (จากเดิม11.8)
ช่วง 80 ขึ้นไป ดีขึ้นพอตัว
ขับวนๆแถวสุวรรณภูมิ มอเตอร์เวย์ แล้ววนกลับมาลาดกระบัง 2 รอบ
ได้ 16 กม/ลิตร (จากเดิม14-15)

คิดว่าไงครับ...

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่คุ้ม(แต่ลองกันขำๆ สนุกดี)
ขนาดว่าเอาออกขนาดนี้ ยังได้แค่นี้เองครับ ถ้าแค่ยางอะไหล่ ผมว่ามันไม่ต่างกันมาก...

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 23:17:50 »
อันที่จริงก็มีรถสปอร์ตหลายๆ รุ่นที่มีแนวคิดในการลดน้ำหนักมาใช้เพิ่มให้ได้สมรรถนะสูงสุดมานานแล้วเหมือนกันครับ
อย่างพวก Nissan รุ่นพิเศษ Spec-V ต่างๆ นาๆ นั่นแหละ ที่พยายามเปลี่ยนวัสดุให้มีน้ำหนักเบาลงเพื่อให้อัตราเร่งและการประหยัดน้ำมันที่ดีขึ้น
แต่ผลของแต่ละรุ่นเป็นไงอันนี้ผมไม่ทราบเช่นกัน
และถ้าพูดเฉพาะยางอะไหล่อย่างที่ จขกท. พูดไว้ สำหรับผม ผมว่ามันก็มีผลเหมือนกันนะ แต่คงไม่เห็นชัดเจนมากเท่าที่ควร
เพราะน้ำหนักของล้อในรถแต่ละรุ่นก็ต่างกันไป และอาจจะเอาออกแล้วไม่เห็นผลเลยก็มีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 08:39:31 »
แบบนี้ไง

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:44:54 »
แบบนี้ไง
อย่าลืม แผงประตูนะครับ อิอิ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:06:08 »
ยางอะไหล่หนักแค่ประมาณ10กิโลครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:17:31 »
เอาออกหมดระวังเสียงดังเข้ามาในรถเยอะนะครับ

รถยิ่งเบาก็ ยิ่งเร่งดีขึ้น และ ยิ่งประหยัดมากขึ้น
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 16:18:31 »
"ร่ม" กับ "ขวดน้ำ" เอาออกด้วยครับ น่าจะลดได้อีกครึ่งโล!!!

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 20:37:33 »
รื้อคอนโซลออกเลย ลดลงไปได้เยอะเลยนะนั่น  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 21:13:44 »
นั้ง2ยังชิวๆ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 21:44:22 »
อันที่จริงก็มีรถสปอร์ตหลายๆ รุ่นที่มีแนวคิดในการลดน้ำหนักมาใช้เพิ่มให้ได้สมรรถนะสูงสุดมานานแล้วเหมือนกันครับ
อย่างพวก Nissan รุ่นพิเศษ Spec-V ต่างๆ นาๆ นั่นแหละ ที่พยายามเปลี่ยนวัสดุให้มีน้ำหนักเบาลงเพื่อให้อัตราเร่งและการประหยัดน้ำมันที่ดีขึ้น
แต่ผลของแต่ละรุ่นเป็นไงอันนี้ผมไม่ทราบเช่นกัน
และถ้าพูดเฉพาะยางอะไหล่อย่างที่ จขกท. พูดไว้ สำหรับผม ผมว่ามันก็มีผลเหมือนกันนะ แต่คงไม่เห็นชัดเจนมากเท่าที่ควร
เพราะน้ำหนักของล้อในรถแต่ละรุ่นก็ต่างกันไป และอาจจะเอาออกแล้วไม่เห็นผลเลยก็มีครับ

อย่านับแต่รถสปอร์ตเลย Nissan March ก็ยังต้องออกแบบมาให้เบาๆ เลย เพื่อจะได้เคลื่อนตัวไปได้อย่างไม่อืดกับเครื่อง
1.2 ลิตร และแถมได้ลดต้นทุนด้วย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 02:03:52 »
เป็นแนวคิดสามัญสำหรับการประหยัดน้ำมันและเพิ่มแรงเลยแหละครับ
แต่อย่างว่า ปัจจัยหลักมันก็อยู่ที่การขับอยู่ดี ผมว่า การจะใช้ชุดปะยางหรือยางอะไหล่ ต้องดูความเหมาะสมเอาเองแหละครับ
เปลี่ยนเป็นชุดปะยาง แต่ใช้ไม่เป็น มันจะกลายเป็นไร้ประโยชน์ซะแทน เอิ๊ก (เช่นผมเป็นต้น T^T)