ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 8 เมษายน 2023  (อ่าน 1825 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0Ros6txD3nEgzsZPPA3cc7TuYAS7tmCt5qYJRE6GJTpyrfjMiRGnQ5Y5eU45ciXtzl&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2023, 13:35:33 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
เห็นทางฟอร์ด ออสเตรเลียเตรียมขาย Mustang Mach E และ Ford F-150 ไม่ทราบว่า 2 รุ่นนี้ยังมีโอกาสมาขายในไทยไหมครับ

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีคุณจิมมี่ และผู้ดำเนินรายการทุกท่าน

วันก่อนคิดไปเรื่อยเปื่อย เลยสงสัยว่า

สมมตินะครับ
ถ้า TMT คิดการณ์ใหญ่ อยากกลับขึ้นเป็นแชมป์รถเก๋ง C เซ็กเมนต์ โดนการนำ Prius มาประกอบขายเป็น core product สำหรับ segment นี้ แบบเต็มรูปแบบ
และชะลอการเปิดตัว All New Altis ในตลาดเมืองไทย (แต่ยังประกอบสำหรับตลาดต่างส่งออกไปตาม Timeline)

ส่วนตลาด Taxi ก็ให้ไปใช้ Japan Taxi แทน (ตัวใหม่ที่เอามาโชว์)

แต่ถ้าทำตลาดไปซักพักแล้วยอดไม่ปัง ก็ค่อยเปิดตัวเอา altis ที่ประกอบอยู่แล้ว มาขายซัก รุ่นสองรุ่น แต่วางราคาเครื่อง 1.8 สูงกว่าหรือพอๆ กับรุ่นล่างของ Prius หรือถ้ายอดปัง ก็ไม่เปิดตัวซะเลย

คำถามคือ ความสวยของ Prius พอจะทำให้สมมติฐานนี้ ทำให้พี่โตกลับมาเป็นแชมป์ใน segment นี้มั้ยครับ?

ปล. 1 สมมติฐานนี้ ไม่ต้องไปคิดเรื่องค่าใช้จ่ายที่ต้องตั้งไลน์ผลิตรถใหม่ถึงสองรุ่นครับ แต่ถ้าคิดแล้วคุ้ม ก็ดีไป
ปล. 2 ลึกๆ อยากให้สมมติฐานนี้เป็นจริง ไทยเราจะได้มีโอกาสใช้รถ Prius ในราคา Altis

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
Honda city ตัว minor change  &. Model change  ในไทย จะเป็นตอนไหนครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
ปกติแล้ว เวลาเดินทางไกลควรแวะพักทุกกี่กิโลครับหรือไม่มีตายตัว
ปล.เรื่องรถเช่าญี่ปุ่น เลือก collora touring ไปครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

สอบถามพี่จิมเกี่ยวกับ Hyundai palisade หน่อยครับ
มีโอกาสจะได้มาขายในบ้านเราช่วงไหนครับ แล้วราคา จะเกิน 2.5 ล้านมั้ยครับ
ดูรีวิวที่พี่จิมทำไว้แล้ว อยากซื้อมาขับให้คุณพ่อคุณแม่นั่ง สบายๆ เลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ Nissan Kicks รอบคัน
มีตัวเลือกคือ 3M Ceramic Ultra Clear กับ 3M CM Plus รุ่นไหนกันร้อนดีกว่ากันครับ งบไม่เกิน 15,000 บาท
แล้วไม่ทราบว่าถ้างบประมาณนี้จะสามารถติดฟิล์ม Lamina Ceramatrix รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
ระหว่าง CRV EHEV กับ BMW X1 20d (รุ่นปี 2002) ที่เพิ่งตกรุ่นไป
คันไหนขับสนุกกว่ากันครับในมุมของความแรง ความคล่องตัว
ความมั่นใจในความเร็วสูง
และในส่วนของความสบาย ของผู้โดยสารนั่งหลัง
ความเวียนหัว ความเมื่อย คันไหนดีกว่ากันครับ???

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
คราวปี2006-2007 กับGS300 ปีเดียวกัน เครื่องน่าจะV6-3000 เท่ากัน สภาพดี วิ่งน้อยทั้งคู่ ราคาต่างกัน 1 แสนบาท คราวแพงกว่าครับ รู้สึกว่าความหรูหราเหมือนกัน รูปโฉมดูคุณลุงคุณตา พอๆกัน คันไหนเด่นเรื่องอะไร ด้อยเรื่องอะไร ไปคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
รบกวนพี่จิมเล่าฟิลลิ่งยาง tripplemax 2 ตอนยางมันใหม่ๆให้ฟังหน่อยครับ พอดีได้รุ่นนี้ติดมากับรถมือสองซึ่งยางมันก็เริ่งแข็งๆและเดี๋ยวนี้เวลาเบรค ABS เริ่มติดง่ายแล้ว กำลังเทียบกับ primacy 4 อยู่ครับ คิดอยู่ว่าเส้นใหม่จะเอารุ่นเดิมดีมั้ยและผมก็ไม่เคยขับจนมันยางมันร้องซักที อาจจะช่วยประหยัดเงินได้

ปล. อันนี้อยากเล่าครับ คนบางพวกมันไม่คิดจะมองกระจกข้างจริงๆผมพึ่งเจอBMเปลี่ยนเลนมาจะเบียดผม ทั้งๆที่BSMมันยังแดงแจ๋อยู่บนกระจกข้างอยู่เลย ผมคันข้างๆมันผมยังเห็นอะ ผมก็กดแตรยาวไปตามระเบียบ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
เห็นในกลุ่ม Huyndai ioniq5 บอกว่าในงาน ที่ผ่านมาเปิดให้จอง จำนวน 50 คันจริงหรือเปล่าครับ(คอนแรกเห็นข่าวบอกว่าให้ลงชื่อ แค่แสดงความสนใจ) ในข่าวบอกว่าเป็นลอทที่มาจากเกาหลี จริงเท็จอย่างไรครับผม

อยากได้ฟิลม์ติดรถยนต์ที่มองจากข้างในออกมา สว่างเท่าฟิลม์40% แต่ไม่อยากให้คนข้างนอกมองเข้าไปข้างในเห็นเรา พอจะมีไหมครับ ราคาไม่เกี่ยง เคยลองหาแล้วไม่ค่อยเจอเลยครับ Vkool vk10 ที่พี่บาสแนะนำสัปดาห์ก่อน ลองหาข้อมูลมาหลายคนบอกยังมองมืดไป ผมคงไม่รอด :'(

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ จะรบกวนสอบถามว่าทำไมราชวงศ์ต่างๆในปัจจุบันถึงไม่นิยมใช้ Rolls-Royce รุ่นใหม่ๆ แต่กลับไปใช้ Bentley แทนโดยเฉพาะที่สหราชอาณาจักร เกี่ยวกับเมือง Crewe ไหมครับว่า Crewe ดั้งเดิมกว่าโรงงานแห่งมหม่?Goodwood

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
   สวัสดีทีมงานทุกท่าน ทั้งที่อยู่หน้ากล้อง และโปรดิวเซอร์ทุกท่าน
  Nissan Kicks รุ่นปัจจุบัน สามารถเปิดแอร์โดยไม่ติดเครื่องยนต์ ได้ประมาณกี่นาทีครับ

ออฟไลน์ ตัง

• Newbie
  • *
BMW E46 อยากเล่นตัวนี้ต้องดูอะไรเป็นพิเศษไหมครับ ควรเล่นเป็นรหัสไหนดีครับ
อยากได้เป็นรถคันที่ 2 ใช้งานได้ ซิ่งก็ดีครับ

อยากทราบว่า hyundai เทียบกับในตลาดโลกแล้ว ในเรื่องของความทนทานความคงทนและบริการหลังการขายถ้าเทียบกับ toyota จะอยู่ในระดับไหนครับ และ hyundai thailand จะสามารถขึ้นมาสู้ toyota thailand ในแง่คุณภาพรถและบริการหลังการขายได้ไหมครับ (ในอนาคต hyundai จะมีรถหลากหลายรุ่นกว่านี้มั้ยครับเฉพาะในไทย)

อยากถามครับว่า พี่จิมพอทราบไหมว่า เพลง Can't Take My Eyes off You ในโฆษณา Daihutsu max มี Version ไหนบ้างครับใครร้องบ้าง  ขอบคุณครับ

ตามคลิปนี่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2023, 14:34:23 โดย Dinnerforcoupe »
SuppaygrandB

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ถ้ารถยังไม่เปิดราคาจำหน่ายOfficial ก็ไม่สามารถเปิดรับจองได้ ทำได้แค่”จองสิทธิ์”เหมือนที่ Great Wall ชอบทำ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วทำไม MG Maxus9 ที่ยังไม่เปิดราคาแต่เปิดรับจองครับ แถมเขียนว่า “จอง”เลย 20,000ชัดๆ ไม่ใช่แค่”จองสิทธิ์”เหมือน Tank500 และยังเอายอดไปนับรวมในยอด”จอง” Motor Show พอมีข้อเท็จจริงเรื่องนี้ไหมครับ ว่าทำไมMGถึงทำได้ อารมณ์เหมือนตอนNetaเปิดจองแต่ไม่เปิดราคาไหมครับ

ปล.วันก่อนนั่งแถวสาม CX8 รถพ่อ ติดไฟแดง ประมาณ2ทุ่ม มีแสงไฟจ้าๆ สาดมาจากข้างหลัง นึกในใจ Fortuner แน่นอน หันไปดู สรุปเป็นไฟจากกระจังหน้า BMW i7 ป๊าดด ผมเพิ่งเคยเห็นคันจริง กระจังใหญ่มากจนผมตกใจ ยิ่งมาจี้ตูดเหมือนมีตัวอะไรมาดมตูดรถ ฟุดๆๆ
นึกเล่นๆ ถ้าขับi7ชนวัว วัวคงหลุดหายเข้าไปในกระจังหน้าบีเอ็ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2023, 14:38:30 โดย CarCatCube »

พอดีว่าได้ดูเรื่องห้าแพร่ง ตอนรถมือสอง แล้วเกิดข้อสงสัยครับ

-ช่วงจบของตอน ลูกของนางเอกเข้าไปติดในช่องว่างของห้องเครื่องเสียชีวิต ในความเป็นจริงนี่มีความเป็นไปได้มากแค่ไหนที่เด็กจะสามารถเข้าไปติดในห้องเครื่องได้ครับ (ในเรื่องเป็น CR-V รุ่นคุณเดือนเพ็ญ ซึ่งรถจริงไม่ได้มีช่องว่างในห้องเครื่องเลย)

-รถที่ถูกไฟไหม้ทั้งคัน สามารถซ่อมให้กลับมาใช้ได้ปกติได้มั้ยครับ เห็นฉากนึงมีผีถูกไฟคลอกออกมาหลอกในรถปกติ แล้วถัดมาก็โชว์เป็นซากรถคันเดียวกันที่ถูกไฟไหม้ทั้งคัน
แป๊น

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Chevrolet Colorado ตัวล่าสุดที่เปิดตัวที่อเมริกา พี่จิมกับทีมงานคิดว่า ถ้า GM ไม่ถอดใจไปก่อน ตัวที่เห็นเราจะได้ใช้แบบด้ใช้แบบนั้นหรือปล่าว ตัวรถถูกใจคนไทยมากแค่ไหน และคิดว่าย้อนเวลากลับไป 3 ปีที่แล้ว เจายังจะถอดใจอยู่ไหม

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพอดีผมอยากสอบถามว่าถ้าเราจอดรถอยู่เฉยๆ ในที่ทำงาน แล้วมีคนทำของล้มใส่รถเราเป็นรอยบริเวณฝาถังน้ำมันลามไปที่ตัวถังเล็กน้อยแต่ลองลบแล้วไม่ออก ไม่มีรอยบุบครับ แต่สีถลอกครับ แล้วคนทำล้มหายตัวไปแล้วแต่เค้าแปะโน๊ตไว้ให้ติดต่อกลับ แบบนี้เราจะคุยเรื่องค่าเสียหายกันยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ( ขออภัยถ้าถามเกินเวลาครับ พอดีเลิกงานเดินมาที่รถแล้วเจอเรื่องพอดีขอบคุณมากครับผม)

ออฟไลน์ DUN

• Newbie
  • *
1. ทีมงานจะได้ทดลองขับ Stargazer หรือมีริวิวเมื่อไหร่ครับ
2. เทียบ Stargazer, Veloz, Xpander เลือกรุ่นไหนครับถ้าเป็นตัวท็อปทั้งหมด

ออฟไลน์ Textmyex.

• Newbie
  • *
ขอสอบถามกรณี Civic fe 1.5 Turbo El+ และ Ch-r Gr Sport อยากทราบความมั่นใจในการขับรถในความเร็วสูง 140-150 คันไหนมีความนิ่ง และไม่หวิวในย่านความเร็วสูงมากกว่ากันครับ