ผู้เขียน หัวข้อ: 3M crystalline บานหน้าบานเดียว  (อ่าน 3179 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
3M crystalline บานหน้าบานเดียว
« เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 13:15:25 »
ตอนนี้ใช้ v dupont ความเข้ม 60% รอบคัน (ที่ติดมา 3 คัน 9000) กันร้อนถือว่าปานกลาง 2-3 ปียังไม่ลอก ไม่มีปัญหาด้านทัศนวิสัย แต่ติดตรงเวลาผมขับแล้วรู้สึกแสบผิวมือ แขน เลยว่าจะเปลี่ยนบานหน้าเป็นตัวที่ดีกว่าของเดิม

โจทย์
ใช้งาน ตจว 95% วิ่งโซนที่ฝนตกบ่อยๆ ขับกลางวัน และกลางคืน
คนขับหลายคน มีสายตาสั้นด้วย

เท่าที่ดูข้อมูล มี 3M Cyrstalline C40 (ความเข้ม 50%) กับ C20 (ความเข้ม 60%) 2 ตัวนี้ต่างกันมากไหมครับ ตอนนี้สนใจ C40 ที่เข้มกว่าเดิม แต่ก็น่าจะมองชัดกว่าตามราคาฟิล์ม หรือมีตัวไหนแนะนำใกล้เคียงไหมครับ ถ้ามีราคาด้วยจะขอบคุณมากครับ
ปล.งบไม่น่าไปถึง vk และจะลองเปลี่ยนสักคันนึงก่อน ถ้าดีคันอื่นคงทะยอยตามๆมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2023, 13:19:59 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: 3M crystalline บานหน้าบานเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 13:34:53 »
C40 โอเคครับ อาจไปทางสว่างนิดนึงด้วยซ้ำ แต่ C20 ผมว่ามืดไปหน่อย
ผมชอบฟิล์มสว่างครับ มีใช้ vk50 กับ c40
ปัญหานึงของ 3M Crystaline คือสีของเนื้อฟิล์มครับ
C40 เนื้อฟิล์มมีสีอมน้ำตาล Match กับรุ่นอื่นยากมาก อย่าง C20 ถ้าจำไม่ผิดจะออกโทนเทาเข้ม
ถ้าเอาC40ใส่บานหน้า ประตูหน้าเป็นฟิล์มเดิม(ผมไม่ทราบสีนะ) อาจทำให้ตาลายปวดหัวได้ครับ
ถ้าไม่โอเคอาจต้องเปลี่ยนบานหน้าตามด้วยครับ
อยากให้หาร้านลองเทียบสีดูก่อนตัดสินใจติดครับ

ผมค่อนข้างงงกับ การที่เรียกว่าฟิล์ม 60 50 มากเลย เหมือนเป็นค่าที่ใช้ความรุ้สึกวัดกัน
ผมเสริชดู เจอเวปแรกๆเลย ลง spec ไว้
3m C40 แสงผ่านได้ 40% เรียกว่าฟิล์มเข้ม 50% .. 50 มากจากไหน
3M C20 แสงผ่านได้ 20% เรียกว่าฟิล์มเข้ม 60% .. 60 มากจากไหน...

คิดว่ามองที่ค่าแสงส่องผ่านตาม Spec โรงงานเลย ชัวร์กว่า
หรือขอความรู้ท่านใดก็ได้ อธิบายให้ผมเข้าใจที T^T

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2023, 13:38:00 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Turin

Re: 3M crystalline บานหน้าบานเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 13:40:01 »
C40 โอเคครับ อาจไปทางสว่างนิดนึงด้วยซ้ำ แต่ C20 ผมว่ามืดไปหน่อย
ผมชอบฟิล์มสว่างครับ มีใช้ vk50 กับ c40
ปัญหานึงของ 3M Crystaline คือสีของเนื้อฟิล์มครับ
C40 เนื้อฟิล์มมีสีอมน้ำตาล Match กับรุ่นอื่นยากมาก อย่าง C20 ถ้าจำไม่ผิดจะออกโทนเทาเข้ม
ถ้าเอาC40ใส่บานหน้า ประตูหน้าเป็นฟิล์มเดิม(ผมไม่ทราบสีนะ) อาจทำให้ตาลายปวดหัวได้ครับ
ถ้าไม่โอเคอาจต้องเปลี่ยนบานหน้าตามด้วยครับ
อยากให้หาร้านลองเทียบสีดูก่อนตัดสินใจติดครับ

ผมค่อนข้างงงกับ การที่เรียกว่าฟิล์ม 60 50 มากเลย เหมือนเป็นค่าที่ใช้ความรุ้สึกวัดกัน
ผมเสริชดู เจอเวปแรกๆเลย ลง spec ไว้
3m C40 แสงผ่านได้ 40% เรียกว่าฟิล์มเข้ม 50% .. 50 มากจากไหน
3M C20 แสงผ่านได้ 20% เรียกว่าฟิล์มเข้ม 60% .. 60 มากจากไหน...

คิดว่ามองที่ค่าแสงส่องผ่านตาม Spec โรงงานเลย ชัวร์กว่า
หรือขอความรู้ท่านใดก็ได้ อธิบายให้ผมเข้าใจที T^T
ปัญหาเดียวกัน ... ทะเลาะกับร้านติด(และ ผบ.)ทุกทีที่ติด

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 13:46:35 »
ผมติด C40 3 บานหน้า
ความร้อนมันก็ยังแผ่นเข้ามาอยู่ แต่ก็ไม่ถึงขั้นแสบผิว
แค่ปัดแอร์ไปเป่าใส่กระจกก็ไม่ร้อนเท่าไหร่แล้วครับ

แล้วก็ไม่มืดมาก ถ้าแดดจัดๆ ผมก็ยังต้องใส่แว่นกันแดดขับรถอยู่
ส่วนกลางคืนนี่ดีเลยครับ

โดยรวมผมว่าก็โอเคครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 16:00:19 »
ใช้ C40 อยู่ครับ ออกแนวใสแต่ไม่อมร้อนครับ เคลียร์สบายตามากครับ กลางคืนนี้ยิ่งดีเลย

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 16:23:55 »
ผมก็งงกับตัวเลขฟิล์มครับ อ่านมานาน กว่าจะเข้าใจ

ฟิล์มเดิม ออกสีดำเลยครับ ถ้าติด C40 น้ำตาล แล้วจะลายตาเวลาขับรถหรอครับ

หรือมีตัวอื่นที่สีดำๆ มั๊ยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 18:43:30 »
แยกกันก่อนว่าจะเอาฟิล์มใส หรือฟิล์มดำ
C40 ผมว่าสว่างกวาาเดิม แต่กันร้อนได้ดีกว่าเดิม
C40 จัดเป็นฟิล์มใสที่กันความร้อนดี มองออกมาสีชาๆครับ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 18:43:43 »
รถผมติด 3 M crystalline บานหน้า C40 รอบคัน C20
บานหน้า C40 ไม่ร้อนแขนมาก  พอไหว ถือว่าดี
แต่อย่าไปเทียบกับ VK นะ ต่างกันอยู่นะ อันนั้นดีกว่า
กลางคืน 3 M C40  สายตาผม มันก็มืดลงอยู่นะ 
ปรับตัว กลางคืนก็ขับช้าๆเอา ไม่เกิน 110-120
อย่าเอา C 20 ไปติดบานหน้าเลย กลางคืนขับรถ จะแย่เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2023, 18:46:43 โดย REX »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 18:48:11 »
Crystalline C40 ผมว่ายังไม่ถึงกับมืดคับ น่าจะโอเคสุด

ตอนแรกผมติดบานหน้า C70 นี่สว่างจ้าเลยเวลาขับกลางวัน ต้องใส่แว่นกันแดดช่วย แต่ดีตรงแทบไม่แสบผิวเลย
พอถึงคราวเปลี่ยนเลยขยับลงมาเป็นเกรดรอง 3M Ceramic C40 ก็มืดลงจาก C40 แค่นิดหน่อยคับ ขับกลางคืนก็ไม่เป็นปัญหาอะไร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 19:23:01 »
ผมก็งงกับตัวเลขฟิล์มครับ อ่านมานาน กว่าจะเข้าใจ

ฟิล์มเดิม ออกสีดำเลยครับ ถ้าติด C40 น้ำตาล แล้วจะลายตาเวลาขับรถหรอครับ

หรือมีตัวอื่นที่สีดำๆ มั๊ยครับ

ผมเคยนั้งรถที่ฟิล์มสองสี หรือความสว่างของบานหน้ากับบานข้างต่างกันมากๆ
ผมมองออกไปมันงงๆ เหมือนสายตาปรับไม่ทัน ไม่เคยลองขับนะครับ แต่นั้งแล้วไม่ชอบ รู้สึกตาล้า บางคนอาจไม่เป็นครับ
3M มี series FX อีกตัวที่ถูกลงมาครับ ที่ได้โทรสีดำ เป็นเกรดที่เซลชอบแถมให้ในกลุ่มรถราคาสูงหน่อย เพราะราคาสูงกว่าพวก lamina ตัวถูกประมาณนึงเลย

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 22:08:08 »

ผมเคยนั้งรถที่ฟิล์มสองสี หรือความสว่างของบานหน้ากับบานข้างต่างกันมากๆ
ผมมองออกไปมันงงๆ เหมือนสายตาปรับไม่ทัน ไม่เคยลองขับนะครับ แต่นั้งแล้วไม่ชอบ รู้สึกตาล้า บางคนอาจไม่เป็นครับ
3M มี series FX อีกตัวที่ถูกลงมาครับ ที่ได้โทรสีดำ เป็นเกรดที่เซลชอบแถมให้ในกลุ่มรถราคาสูงหน่อย เพราะราคาสูงกว่าพวก lamina ตัวถูกประมาณนึงเลย
ถ้า FX อย่าเลยครับ เคยติดบานหน้า FX 30 ถึงขนาดแสบหน้าครับ ต้องลอกออกไปติด Ceramic ultra clear IR25 แค่อุ่นๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 22:27:26 »

ถ้า FX อย่าเลยครับ เคยติดบานหน้า FX 30 ถึงขนาดแสบหน้าครับ ต้องลอกออกไปติด Ceramic ultra clear IR25 แค่อุ่นๆ

ขอบคุณครับ
อย่างฟิล์มเซรามิค มองจากข้างในออกไปด้านนอกเหมือนฟิล์มธรรมดาไหมครับ
ผมเคยเทียบ Cerametrix / C40 เหมือน Cerametrix มองออกมาแล้วมันเป็นริ้วๆ แปลก เลย C40 จบๆไป

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 22:47:26 »

ขอบคุณครับ
อย่างฟิล์มเซรามิค มองจากข้างในออกไปด้านนอกเหมือนฟิล์มธรรมดาไหมครับ
ผมเคยเทียบ Cerametrix / C40 เหมือน Cerametrix มองออกมาแล้วมันเป็นริ้วๆ แปลก เลย C40 จบๆไป
ก็ปกตินะครับ แต่ถ้าใส่แว่นกันแดด (โพลาลอยด์) จะมองเป็นริ้วๆครับ เป็นทั้งรถผม 3M และรถ ผบ. Cerametrix (ไม่เคยใช้ Crystalline นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2023, 22:48:57 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 01:24:33 »
ผมจะเรียกว่า ฟิลม์แสงผ่าน กี่  % ก็ว่ากันไป
ถ้าร้านไหนเรียกฟิล์ม 40  หรือ 60 แต่ไม่ได้หมายความว่าแสงผ่าน 40% หรือ 60% ผมเดินออกครับ งง และรู้สึกผิดยุคละ

ถ้าคาดหวังว่าฟิล์มใหม่ต้องกันความร้อนดีกว่าเดิม ไปที่ร้านให้เขาเอาเครื่องวัดฟิล์มแล้วเทียบดูค่าเลยครับ ว่าฟิล์มใหม่ไม่ว่าจะเลือกอะไร มันกันความร้อนได้ดีกว่าไหม 

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 03:12:21 »
อิงตามสเปคฟิล์มชัวร์กว่าครับ

สมัยแรกเริ่มก็คิดว่าอิงแหละ แต่สเปคมันน้อย
เลยน่าจะเป็น 40 (กันแสง 40 แสงลอด 60% คือใสแหละ)
60 ก็แสงลอด 40 มืดหน่อย
80 ก็แสงลอด 20
แล้วก็ฟิล์มดำไปเลย (ก็น่าจะแสงลอด 6-8%)

ไปๆมาๆก็ติดปากเป็น ฟิล์มใสสุดพูดให้คนรุ่นก่อนๆฟังเป็น
40 ตัวใส 60 ตัวกลาง 80 ตัวมืด
โดยที่มันจะค่าจริงเท่าไหร่ก็ช่างมัน แต่ซีรีย์นี้ อ่อน กลาง มืด แบบนี้นะ ทำนองนี้ครับ

--------

ส่วน c40 บานหน้าได้ครับ ออกใส ชาน้อยมากๆแล้ว เมื่อเทียบกับ c20
ให้อารมณ์ใกล้สีจริงมากกว่าสีอมชาแบบ c20
แต่แนะนำว่าอย่าเปลี่ยนบานหน้าเลยครับ..

เพราะบานอื่นถ้าเป็นเกรดกลางหรือเกรดล่างจะดูกันร้อนง่อยไปเลย
และต้องไปเสียเวลาต้องลอกบานอื่นติดใหม่อีกรอบ 555

ถ้ามีปัญหาสายตาไม่มาก แนะนำ c40 รอบคันเลยครับ ขับกลางคืนสบายนะ
ส่วนตัวมีคันนึง c20 รอบคัน ก็ขับยากหน่อยช่วงฟิล์มยังไม่เซ็ตตัว 1-2 เดือนแรก
พอเซ็ตตัวจะใสขึ้น สว่างขึ้นหน่อย

คันทั่วไปที่บ้านที่บริษัทก็จะ c40 บานหน้า c20 รอบคันสำหรับทุกคน ไม่มีใครบ่นสักคนตอนขับกลางคืน

สีชานิดๆ ข้อดีคือช่วยให้ขับกลางคืนชัดขึ้น เหมือนแว่นตาช่วยขับรถก็จะอมเหลืองๆชาๆ

ปล.สักสิบปีที่แล้วมีเทรนด์พวกรถหรูจะติดฟิล์ม 60 รอบคัน
แปลเป็นข้อมูลคือ ตัดแสง 60 แสงผ่าน 40
แปลเป็นรุ่นฟิล์ม 3M ก็คือ c40  รอบคันนี่หละครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 03:39:47 »

เพราะซีรีย์ฟิล์ม crystalline มีตัวใสกว่า c40 ครับ
เวลาพูดถึงตัวใส(เข้ม40) ก็เลยจะหมายถึงตัว c50 แทนครับ
( แต่พอจะอ้างอิง c40 ก็เลยต้องสร้างรุ่นภาษาใหม่ขึ้นมา เข้ม 50  :-\ )

ผมเคยดูคลิปรีวิวฟิล์ม 3M ร้านบอกเลยนะครับว่าตัว crystalline ไม่มีเบอร์เข้ม 80  :-\
555 งงกันเลยมั้ยครับถ้าจะอ้างอิงภาษาพูดให้ได้
เพราะฟิล์มโทนดำสมัยนี้ พวก แสง 6% ถึงจะเรียกภาษาพูดว่าเบอร์ 80

ส่วนฟิล์ม C70 นี่ผมว่าไม่น่ามีใครคิดว่ามันคือฟิล์มกันแดดนะ แต่เป็นฟิล์มกันร้อนเฉยๆ เลยไม่นับรวม
(คิดว่าคนขายที่เรียกแบบเก่าๆก็คงมีงงหละ ฮา)

ปล.ผมลูกค้าชั้นดีเฉยๆนะครับ ใครติดใจพวก crystalline ผมมักเสนอหน้ามาตอบตลอด  :-[
ใช้แล้วชอบมากก็เลยลองอ่านจนคิดว่าเข้าใจขึ้นมา
กับเป็นตัวแปลเทคโนฯใหม่ๆให้ที่บ้านฟัง เลยต้องเข้าใจยุคสมัยด้วย  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ harvard

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 09:15:58 »
ถ้ามีปัญหาด้านสายตา ผมว่า crystralline c40 ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 19:30:31 »
ผมใช้ Crystalline C50 อยู่ ขับสบายนะ กลางวัน กลางคืน
C40 ก็จะเข้มขึ้นหน่อยนึง 
ไม่รู้จะช่วยได้ไหม  ลองดูคลิป ผมก็ได้ครับ จากกล้องหน้ารถ  ผ่านฟิล์ม Crystalline C50  ไฟหน้ารถ ปกติๆ เลย 
C40 ก้คือเข้มขึ้นอีกหน่อย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 19:47:36 »
สีชานิดๆ ข้อดีคือช่วยให้ขับกลางคืนชัดขึ้น เหมือนแว่นตาช่วยขับรถก็จะอมเหลืองๆชาๆ
สีชาเป็นสิ่งเดียวที่ไม่ชอบใน C40 เลยครับ
ขับแล้วโทนสีมันให้ฟิลร้อน แต่มันไม่ได้ร้อนนะ
เผื่อคนอื่นนึกไม่ออก เวลามองออกไปมันจะให้อารม LA / ทะเลทราย ตามหนังฮอลลีวูด

ก็ปกตินะครับ แต่ถ้าใส่แว่นกันแดด (โพลาลอยด์) จะมองเป็นริ้วๆครับ เป็นทั้งรถผม 3M และรถ ผบ. Cerametrix (ไม่เคยใช้ Crystalline นะครับ)
เข้าใจแล้วครับ ผมน่าจะเจอเคสเดียวกัน มองออกมาแล้วแปลก ลายตา ไม่เป็นธรรมชาติ เลยไม่ได้ลอง Cerametrix เลย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 09:39:55 »
c40กับc20 ทั้งคู่ถ้าไปดูตัวเลขจริงกันความร้อนรวมแทบไม่ต่างกันเลย แต่ด้วยแสงที่จ้ากว่าทำให้รู้สึกว่าc40กันร้อนได้น้อยกว่า

ปัญหาเป็นอย่างที่หลายๆคนบอกคือสีฟิล์มออกชา มองออกไปเป็นโทนร้อน ถ้าบานข้างเป็นรุ่นอื่นสีมักจะไม่เหมือนกัน ทางที่ดีไปดูสีฟิล์มจริงก่อนดีกว่าว่าเข้ากับบานอื่นมั้ย

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 13:34:17 »
ของผมกระจกบานหน้าร้าว ทำให้รู้ว่าของเดิมที่ติดเป็น crystalline C70 มิน่าอย่างสว่าง

ติดมาเป็น 10 ปี แต่พอดีใบรับประกันยังอยู่ ประกันเขาก็ติด C70  มาให้

ของใหม่มันกันร้อนดีกว่าของเก่า 10 ปีแบบรู้สึกได้เลยครับ แปลว่าฟิล์มมันก็มีเสื่อมประสิทธิภาพเหมือนกัน