ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 15 เมษายน 2023  (อ่าน 1312 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0XH1qJ2v4gvbRZsvqLx3YBr16pjnbXjuTZVDK5zguX7zFtXPejLVWXU3VKoGFcXSl&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2023, 16:10:08 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Pattarapon

สอบถามพี่จิมมี่หน่อยครับ กำลังสนใจจะออก CLS220d เเต่ล่าสุดเห็นมีข่าวว่า E class เจเนอเรชั่นใหม่กำลังจะเปิดตัวตลาดโลกสิ้นเดือนเมษายนนี้ แบบนี้แปลว่า CLS ที่ใช้พื้นฐานร่วมกันกับ E class มาตลอดทุกๆเจเนอเรชั่นก็กำลังจะออกโฉมใหม่ตามมาเช่นกันหรือเปล่าครับ แบบนี้ CLS ตัวปัจจุบันก็เป็นปลายโมเดลเเล้ว ถ้าไม่อยากตกรุ่นเร็วก็ยังไม่ควรซื้อใช่ไหมครับ

**ไม่แน่ใจว่าภาพเรนเดอร์ชุดนี้จะเป็น All new CLS ที่จะออกมาใหม่หรือเปล่าครับ เห็นปล่อยกันเต็มยูทูปเลยครับ หรืออาจจะเป็น GT 4 doors ครับ ขอบคุณครับ

แบบนี้เเสดงว่า CLS ยังได้ไปต่อยังไม่โดนยุบรุ่นใช่ไหมครับ พี่จิมมี่พอจะคอนเฟิมให้ได้ไหมครับ ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2023, 14:04:44 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ Aor

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามพี่จิมมี่หน่อยนะครับ จากที่ฟังคลิปประธานนิสสันล่าสุด ผมผู้ซึ่งรอการเปิดตัว Nissan Serena ตัวใหม่ในไทยอย่างเด็ดเดี่ยว พอจะมีความหวังได้มากขึ้นไหมครับว่านิสสันเขาจะเอาเข้ามาขายจริงๆ พี่จิมมี่พอจะฟันธงให้ได้ไหมครับว่ามาเเน่นอน ผมจะได้มีกำลังใจที่จะรอต่อไป ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2023, 13:59:51 โดย Aor »

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Chr ตัวใหม่จะมีในตลาดโลกไหมครับ เเล้วถ้ามีจะเข้าไทยไหมครับ
ถ้านับเรื่องช่วงล่าง การซับเเรงสะเทือน การเกาะถนน การโยนตัว ของ cross gr sport เทียบกับ chr ตัวธรรมดาตัวไหนให้การขับขี่เฉพาะช่วงล่างที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เรียนถามคุณจิม
รถแต่ละรุ่น มีงบในการออกแบบและพัฒนาค่อนข้างมาก ดูจากรถแต่ละรุ่นในอดีต ของบริษัทฯ รถชั้นนำทั้งหลายของโลก การจะเพิ่มแค่ละรุ่น เท่ากับเพิ่มงบพัฒนา ซึ่งโดยส่วนใหญ่มีวงจรอายุนานพอควร
แต่รถจีน ดูเหมือนรุ่นต่างๆ มีมากมายดั่งดอกเบี้ยขาขึ้น
หรือเขาออกแบบโดยไม่ทดสอบอย่างมากมายเหมือนรถที่ว่าในข้างต้นครับ
อีกข้อ (ขอเถอะครับ) ทำไมบ้านเราไม่คุมขนาดรถกระบะครับ จะเป็นหกล้อหัวตัดอยู่แล้ว
มันจะใหญ่กวานี้อีกไหม ลำบากรถเล็กมาก

ออฟไลน์ Partarajarin

แถลงการณ์เรื่องอาการเจ้าหมอทอด แอร์ไม่เย็น (Hyundai Staria SEL 2022) ทางช่างที่ Hyundai อ้อมใหญ่ พบสาเหตุแล้วว่าน้ำยาแอร์รั่ว หลังจากที่ช่างใส่สีเพื่อดูร้อยรั่วของน้ำยาแอร์ครับ โดยตอนนี้ช่างอุดรอยรั่วไว้ก่อนชั่วคราวและทางศูนย์สั่งอะไหล่ เช่น ปะเกน โดยต้องรออะไหล่หลังสงกานต์จากเกาหลีใต้ครับ และอยากรู้ครับว่า Genesis ย่าน Gangnam นทท. ไปดูได้ไหมครับ เพื่อได้ไปเที่ยว Seoul และมี free day ครับ แต่โชคร้ายไม่ได้ไปเที่ยวสงกานต์ที่เกาหลี คงต้องรอปลายปี เพื่อได้ไปเที่ยวครับ

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
ดูคลิปพูดคุยกับคุณเซคิกุจิ เห็นมีพูดว่า Kicks กับ Almera มีปรับปรุงในเดือนถัดไป หมายถึง MY23 ที่เพิ่งปรับไปรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2023, 23:23:07 โดย Nengcom2 »

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ...ผมขออนุญาตสอบถามว่าเครื่องยนต์ Turbo ธรรมดา ไม่มีการจูน ECUไม่มีการแต่งอะไรเพิ่มเติมเข้ามา ถ้าใช้งานรอบสูงๆ อากาศร้อนๆแบบนี้มีสิทธิ์ "หอยแดง" ได้ไหมครับ หรือถ้าหอยจะแดงได้กับรถยนต์เครื่องเดิมๆ ต้องใช้ที่รอบเครื่องยนต์เท่าไหร่และใช้เวลานานเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ red898

สอบถามเกี่ยวกับCamry ACV50 2.0G ตัวที่ปรับเป็นเครื่องD4Sหน่อยครับ
1) ถ้าเทียบกับACV70 เบาะหลังความสบายดีกว่าไหมครับ ทั้งด้านความสบายของเบาะ ความกว้าง ความนุ่มสบายของช่วงล่าง
2) มีอะไรจุกจิกน่ากังวลไหมครับ ถ้าไมล์เกินแสน กม.
3) ส่วนใหญ่โฆษณาว่ารถผู้บริหาร อันนี้ถือว่าขับโหด ลุยมาเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ตอนนี้รถหลายๆค่าย เริ่มบุกไทยแบบเงียบๆ ทั้ง BYD, Tesla, Hyundai

แล้ว VW Thailand จะมาเมื่อไหร่ครับ

ขอรบกวนพี่บาสพี่จิม แนะนำยาง 185/60 R15 ใส่ vios เห็บหมา ด้วยครับ ของเดิมเป็น dunlop sp2030 ครับ งบ 10000 บาท เน้น นุ่มเงียบ เกาะถนน เข้าโค้งแล้วไม่เหวอ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ
พลาสติกกันชนหลังโดนรถครูดมาเห็นสีรองพื้นประมาณ 5 เซน แล้วก็มีรอยยนิดๆหน่อย
แบบนี้เราให้เค้าเอาสีจิ้มๆแปะๆเอาได้ไหม ไม่ต้องทำทั้งชิ้น
กลัวทำออกมาแล้วสีเพี้ยนแบบรถพี่จิม แบบนั้นคงเสียอารมน่าดูเลย
แล้วมีอีกรอยคือนกมาอึใส่ แล้วเหมือนแลคเกอร์มันลอก เป็นด้านๆ แบบนี้ต้องทำ ทั้งบาน หรือทำแค่เป็นจุดที่ลอกอย่างเดียวครับ

ปล . ช่วงสงกรานต์นี้ แถวเส้นต่างจังหวัดน่าเห็นใจรถไฟฟ้ามาก เห็นอยู่ 3-4 ครั้งแล้วโดน 1.9บี้แบบ คลั่งไคล้
ที่สุดแมวดี gt โดนไป 2 คันเลย
ปล2  สัปดาห์ที่พี่จินไม่อยู่พี่เมย์ท็อปฟอร์มมากเลยครับเหมือนได้ปลดปล่อยพลัง แบบนี้ คลิปล่าสุดผู้บริหาร Nissan น่าจะให้พี่เมย์ลงเสียง พากย์ไทยนะครับ น่าจะแปลกใหม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2023, 15:07:41 โดย YT777 »

ออฟไลน์ armallstar

• **
1. ยางรถเราควรเปลี่ยนทุกกี่ปี หรือระยะทางเท่าไร

2. เอารถเข้าศูนย์ Toyota Buzz รถ 2 ปี 4 เดือน วิ่ง 50,000 พนักงาน SA ของ ศูนย์บอกขอไม่สลับยาง ตั้งศูนย์ถ้วงล้อให้นะเนื่องจากยางเก่าแล้ว ปกติไหมครับแบบนี้ที่เขาไม่ทำให้ประมาณจะบอกไปเปลี่ยนยางซะ

3. ตอนนี้ผมใช้รถ Rocco 2020 2.8 4x4 อยู่ ใช้วิ่งแต่ในกรุงเทพและมอเตอร์เวย์ ยางเดิมติดรถคือ Dunlop AT ที่บ้านบอกรถสะเทือนมากไม่อยากมานั่งด้วย ผมจะเปลี่ยนยางเป็น HT จะทำให้อาการดีดดิ้นลดลงไหมครับ ผมเลือกๆไว้คือ Michelin SUV กับ Toyo ST3 หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2023, 14:40:56 โดย armallstar »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากสอบถามว่า พี่ๆมีความเห็นอย่างไรกับเรื่องที่มาสด้าแพ้คดีน้ำดันดีเซลบ้างครับ จะส่งผลกับเรื่องการแก้ปัญหาเรื่องอื่นๆของพวกเค้ามั้ยครับ

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
ใช้ accord g9 อยู่ครับ พบมีปัญหาคือเสียงดังแก๊ก ตลอดเลยครับ ตอนแรกดังจาก sunroof เลยเอาฟอกน้ำล้างจานยัด เงียบไปพักหนึ่งแล้วก็ดังจากที่เข็มขัดก็เอาฟอกน้ำยัดก็เงียบไปอีก แล้วก็ดีงเอี๊ยดๆจากคอนโซนหน้า อันนี้ยังแก้ไม่ได้ พอจะมีอู่แนะนำแก้เสียงพวกนี้ไหมครับ ทุกวันนี้ขับต้องเปิดเพลงตลอดไม่งั้นเสียงดังรำคานใจมากครับ  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Astronomia

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับพี่ทุกท่าน
ถ้าplan จะใช้รถ 3-4 ปีแล้วขาย เลือกระหว่าง
Corolla cross GR sport / HRV eHEV RS / Kicks e-power VL
ขอความเห็นจากพี่ๆครับ คำนึงถึงราคาขายต่อ อัตราสิ้นเปลืองช่วงใช้งานครับ

ใช้รถในเมืองเป็นหลัก เมีย 1 ลูก 1 (4ขวบ) + เดินทางไปเที่ยวไตรมาสละ 1 ครั้งโดยประมาณ (ไปกลับ ไม่เกิน 400km )  ปีๆหนึ่งใช้รถแค่ไม่เกิน 15,000km ครับ ถ้าไปเที่ยวจะมีคุณพ่อคุณแม่ไปด้วยรูปร่างไม่ใหญ่ครับ น้ำหนักประมาณ 60 ทั้งสองท่าน

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ปล.จะเป็นCorolla cross รุ่นอื่นก็ได้นะครับ ถ้าราคาขายต่อตกน้อยกว่า GR   :) :) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2023, 14:52:02 โดย Astronomia »

ออฟไลน์ Lack

• **
Totoya B-SUV ที่อาจจะมาไทยปลายปีนี้ พอจะคาดหวังอะไรได้ไหมครับ เพราะตอนนี้ก็ผิดหวังกับ WRV ไปแล้ว

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Mini countryman my2023 entry เทียบกับ 220i m sport ไว้ขับสนุกๆวันหยุด คันไหน overall น่าใช้งานกว่ากันครับ mini ยังจุกจิกมั้ยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
มีแพลนจะซื้อรถ suv รุ่นที่สนใจมีอยู่ 2 รุ่น คือ new mitsubishi outlander phev กับ bz4x ปีหน้ามีโอกาสขายในไทยไหมครับ และ bz4x โอกาสที่จะจำหน่ายอย่างเป็นทางการมีมากน้อยแค่ไหนครับ ควรรอหรือไม่ควรรอดีครับ ถ้า 2 รุ่นนี้ไม่มา ที่เล็งไว้รองลงมาก็จะเป็นรถไฮบริดอย่าง new crv และก็ tank300 ถ้า 2 รุ่นนี้ เลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ อภินันท์

• Newbie
  • *
จะออกนิสสันคิกส์รุ่น V ภายในไตรมาศที่สามของปีนี้ หรือควรรอ MY24 ดีครับ