ผู้เขียน หัวข้อ: มือสองงบ 2แสนนิดหน่อยเผื่อซ่อม ระหว่าง crv gen3 กับ ertiga gen1  (อ่าน 2142 ครั้ง)

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ผมกำลังหารถเอนกประสงค์ใช้สักคัน ตอนนี้มีรถใช้เก่า suzuki caribian คันเดียวใช้งานประจำวัน และสำหรับครอบครัว 5คน มีผู้ใหญ่ด้วย ด้วยตัวรถมันทำให้มีข้อจำกัดในการเดินทางไปได้ใกล้ๆ

ผมอยู่เชียงใหม่ ก็ไม่ค่อยกังวงเรื่องรถติดในเมืองหรืออัตรากินน้ำมันสักเท่าไร ศูนย์และอู่นอกก็พอมีครับ

ตอนนี้มือสองงบ 2แสนนิดหน่อย (เผื่อซ่อม) ถูกใจรูปร่าง ระหว่าง crv gen3 กับ ertiga gen1 แต่ก็รักพี่เสียดายน้อง ระหว่างสมรรถนะที่(น่าจะ)ไปได้ทุกที่ ขึ้นดอย หรือลงถนนดิน กับ อีกคันก็สะดวกดีได้ 7ที่นั่งเผื่อไว้เมื่อจำเป็น

ขอคำแนะนำว่าทั้งสองรุ่นนี้มีข้อดี/ข้อเสีย ข้อควรระวัง และอื่นๆเผื่อประกอบการจัดสินใจครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
นั่ง 5 คนเดินทางไกล + มีขึ้นลงดอยด้วย
2 ตัวนี้ไป Crv ไม่ต้องคิดเลยครับ
ertiga นี่นั่งเต็มเครื่องเล็กกลัวจะต้องลุ้นหนักครับ

ถ้าเป็นไปได้แนะนำหาตัว 2.4 mc แล้วจับติดแก๊สเลยครับเพราะกินดุมากๆ(ย้ำว่ามาก)
ผมเคยใช้ G4 2.4(เครื่องเดียวกันกับ g3 2.4) ติด LPG วิ่งไปเกือบสามแสนโล วิ่งเนียนกริบเร่งแซงแรงไม่ตก

ออฟไลน์ Zephyrs

CR-V G3 ไปดูรีวิวของพี่แพนได้ครับ
https://www.thairath.co.th/news/auto/review/2639406

ซึ่งผมว่าถ้าคุณไม่ได้ขนคนเกิน 7 คนบ่อยๆหรือตลอด ผมว่า Cr-V ตอบโจทย์กว่ามาก
Ertiga สำหรับผมมันคือรถที่แหวกกว่า norm ของรถ mpv ปกติก็จริง (ช่วงล่างดี, อัตราเร่งดี งานประกอบไม่ขี้เหร่)
แต่ยังไงมันก็คือรถครอบครัว 1.4 ลิตรที่จูนเกียร์และอัตราเร่งมาจัดเฉยๆ แต่มันก็ฝืนกฎฟิสิกส์ไม่ได้ คุณขึ้นเขายังไงรถที่กำลังเยอะกว่าอย่าง CR-V ก็กิน
หรือถ้าแบกคนครบยังไงก็สู้รถเครื่องกำลังเยอะกว่าไม่ได้อยู่แล้ว
ยังไม่นับอีกว่าเบาะ CR-V ผมว่าประเสริฐกว่าในระดับนึง

เพียงแต่ว่า Cr-V ก็จะติดข้อเสียเรื่องอัตราแดกน้ำมัน (ใช้คำนี้แหละเพราะมันเผาจริง) กับวัสดุตามอายุการใช้งาน
รวมถึงออปชั่น ตัวก่อนและหลัง MC (ลองอ่านในบทความพี่แพนนั่นแหละครับ)

ออฟไลน์ โบตั๋น

crv g3 แร็คน้ำมัน ตอนนี้ก็น่าจะมีซึมๆกันบ้าง เบิกใหม่มีหลายหมื่นแน่ๆ
ertiga แร็คไฟฟ้า ใช้จนเสื้อแร็คหมดสภาพทิ้งเบิกแท้ใหม่ ราคาถูกกว่าแร็คน้ำมันเยอะ แร็คสวิฟเบิกศูนย์ยังแค่ สี่พันกว่า
ถ้าชอบค่าบำรุงถูกก็ ertiga ถ้าชอบขับรถแรงเหลือๆสำหรับขึ้นเขาก็ crv แต่แนะนำดมแก๊ส ไม่งั้นเห็นค่าน้ำมันจะดมยาดมซะก่อน

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
นั่งเต็มคันบรรทุกของขึ้นดอย ผมไป g3 ครับ กำลังดีกว่า

ออฟไลน์ CNX

ใช้G3 2.0 อยู่เจียงใหม่ครับ
รถทนทาน ค่าดูแลต่ำ อะไหล่เทียบแท้ ทั้งศูนย์ หรือร้านอะไหล่ในเมืองมีเป่อเรอะครับ

วิ่งชานเมือง หางดง-จอมทอง E20 ได้12-14กม./ลิตร
ในเมืองแบบติดสุดๆ ขับส่งของได้6กม./ลิตร
LPGเจียงใหม่17-18บาท ติดLPGเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ helloweentz

• Full Member
    • รถขนของ
วางแผนเผื่อซ่อมแล้ว ไป crv gen3 ครับ สบายใจกว่า ช่างคุ้นเคย

ต่างจังหวัด ขับรถเครื่องใหญ่ สบายกว่า เครื่องเล็กครับ

etiga เหมาะกับรถในเมืองกรุงเทพ ที่ราบ จะเหมาะครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Tien.W

Ertiga เกียร์ cvt ไหมครับ ?

ขึ้นลงดอย G3 สับเกียร์ทีเดียวก็ดึงหัวทิ่มละ

ถ้ารถสมบูรณ์ช่วงล่าง G3 ดีกว่ามากครับ

ออนไลน์ apinui

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องการกินน้ำมันก็ CRV เลยครับ

แต่ต้องมั่นใจว่าไม่ซีเรียสจริงๆนะ เพราะจุดนี้ คนที่ยังใช้ตัวนี้หลายคนไม่กล้าพูดถึงกันเท่าไร

ออฟไลน์ jame894561

G3 ครับขับดีกว่าเยอะ ได้รถคุณภาพหลักล้าน ซ่อมง่ายอะไหล่เพียบใช้ได้สบาย

• **
ขอบคุณทุกตำแนะนำครับผม

ปล แล้วหถ้า crv g3 กับ grand vitara ละครับ นาาจะ segment เดียวกันเห็นมทิอสองต่ำ 2แสนครับ :)

ออฟไลน์ CNX

ปล แล้วหถ้า crv g3 กับ grand vitara ละครับ นาาจะ segment เดียวกันเห็นมทิอสองต่ำ 2แสนครับ :)

Grand Vitara 3 2.0 4At ในคลิปนี้บอกว่าในไทย ไม่มีรุ่นขับ4ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Auto

มีปสก ใช้ คาริบเบียนมาแล้ว   แสดงว่าทนค่าน้ำมันของ CRV  ได้เหมือนกัน    แนะนำไปตัวนี้ละ ดีกว่า Ertiga 

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมว่าไป crv g3 มั่นใจกว่าครับ
รถขายได้เยอะ เพื่อนเยอะ ช่างก็เยอะตาม ใช้แต่อีก 5-10 ปีน่าจะยังหาที่ซ่อมได้แบบไม่ลำบากครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมว่าไป crv g3 มั่นใจกว่าครับ
รถขายได้เยอะ เพื่อนเยอะ ช่างก็เยอะตาม ใช้แต่อีก 5-10 ปีน่าจะยังหาที่ซ่อมได้แบบไม่ลำบากครับ
  Grand Vitara ตัวนี้เป็นรถ ขับ 2wd   คับแคบอึดอัด นั่ง 5 คนไม่สบายหรอก    SUZUKI   เน้นทำรถเล็กเครื่องเล็ก รอบจัดกินน้ำมัน     คือไม่ได้มีความโดดเด่นที่จะเอามาใช้นั่ง 5 คนเป็นรถครอบครัวเลย    เหมาะใช้งาน 1-2 คนมากกว่า        คู่นี้ผมเห็นด้วย CRV  น่าสนใจกว่า 

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
CR-V G3 ลงมาอยู่ในช่วง 2 แสนแล้วเหรอครับ ยังแอบส่อง CR-V G2 อยู่เลยครับ เห็นราคาอยู่แถวๆ 1.1 - 1.4 แสนบาท

ผมว่าถ้าราคานี้ กับพื้นที่ใช้งานก็คงแนะนำ CR-V G3 ครับ ผมขับ XL7 อยู่ ถ้าขับเรื่อยๆ ก็เป็นรถที่พอใช้ได้ครับ

แต่ถ้านั่ง 5 คน ก็จะไม่พยายามแซงรถใดใดครับ ถ้ารถไม่โล่งจริงๆ (รถผมเกียร์ 4A/T)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• **
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

คาริเบี้ยนผมใช้อยู่ ยาง mt 185 ขอบ16 วิ่งอยู่ 7-8โล/ลิตร จะว่าไปก็สัปดาห์ละ 1000 เดือนละ 4000 พอได้ครับ ไม่ได้ใช้รถตลอดเวลาหรือเดินทางเยอะนัก เลยไม่ค่อยกังวลเรื่องน้ำมันครับ ขอให้ไปได้ทุกที่ แอร์เย็น คนหลังนั่งสบายเป็นสำคัญ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2023, 20:39:15 โดย mister_prem »

• **
ใช้G3 2.0 อยู่เจียงใหม่ครับ
รถทนทาน ค่าดูแลต่ำ อะไหล่เทียบแท้ ทั้งศูนย์ หรือร้านอะไหล่ในเมืองมีเป่อเรอะครับ

วิ่งชานเมือง หางดง-จอมทอง E20 ได้12-14กม./ลิตร
ในเมืองแบบติดสุดๆ ขับส่งของได้6กม./ลิตร
LPGเจียงใหม่17-18บาท ติดLPGเลยครับ

ไว้เผื่อมีโอกาสจะขอคำแนะนำอู่นอกเพิ่มเติมครับ :)

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
CR-V G3 ลงมาอยู่ในช่วง 2 แสนแล้วเหรอครับ ยังแอบส่อง CR-V G2 อยู่เลยครับ เห็นราคาอยู่แถวๆ 1.1 - 1.4 แสนบาท

ผมว่าถ้าราคานี้ กับพื้นที่ใช้งานก็คงแนะนำ CR-V G3 ครับ ผมขับ XL7 อยู่ ถ้าขับเรื่อยๆ ก็เป็นรถที่พอใช้ได้ครับ

แต่ถ้านั่ง 5 คน ก็จะไม่พยายามแซงรถใดใดครับ ถ้ารถไม่โล่งจริงๆ (รถผมเกียร์ 4A/T)

ตัวก่อน minor change 2.4 4WD ต่ำกว่า 250k ก็มีให้เห็นแล้วครับ แต่ก็ตามสภาพ