ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ซื้อรถคันละ 4-5 ล้าน ควรมีเงินเก็บเท่าไร ถึงซื้อได้อย่างสบายใจคับ  (อ่าน 6089 ครั้ง)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ถ้าอยากได้ก็ซื้อ จะได้ไม่รบกวนจิตใจ

หลังจากซื้อก็วางแผนหารายได้ที่เท่าหรือมากกว่าราคารถคืนกลับเข้ากระเป๋าครับ

ออฟไลน์ shikimaru

เคสพี่นี่คนส่วนน้อยมากในไทยแล้วละครับ ที่ยังเครีบดแบบนี้

รอบตัวผมนี่ไม่ถึง 6หมื่น ผ่อนแคมรี่กันแล้ว รายได้แสนนิดๆนี่ซื้อ e-class ป้ายแดง แสนกลางๆบางคนขับ cls ครับ

ถ้าชอบแค่ 4-5m ซื้อไปเถอะครับ ซักครั้ง ให้หายอยาก หลังจากนั้นค่อยตัดสินใจว่าจะอย่างไงต่อ ลองให้รู้ครับ ถ้าเป็นผมคงไปมองพวก 911 มือสองแล้ว รายได้ระดับนี้ ขอลองซักครั้งให้หายคาใจ

ออฟไลน์ palma

อ่านแล้วก็ได้อะไรเยอะพอควรนะครับ สำหรับแนวความคิดที่หลากหลายของแต่ละท่าน

จริงๆ ก็มีประโยชน์ทุกคำตอบเลยครับ ผมชอบครับ

ผมเข้าใจเอาเองว่า จขก. เป็นกลุ่มที่เห็นคุณค่าของเงิน และ น่าจะใช้จ่ายอย่างระมัดระวัง การจะใช้จ่ายก้อนใหญ่เพื่อความสิ่งที่เกินความจำเป็นไปมาก อาจไม่ใช่วิสัยที่ทำประจำ เลยอยากแค่ฟังความเห็นจากสมาชิกท่านอื่น

พอเข้าใจได้ เพราะผมเองก็มีกิเลสอยากได้อีกคัน ซื้อสดได้ ราคารถไม่กระทบกับเงินเก็บหรือเงินลงทุนส่วนอื่น   ยังคิดแล้วคิดอีก

คนเราไม่เหมือนกันจริงๆครับ เลือกแบบที่ทำแล้วสบายใจ

*** คนรอบตัวผมยามอายุเยอะ หรือ ไม่เยอะ ก่อนเสีย ใช้จ่ายราว 3-5 ล้านบาท สำหรับรักษาโรคร้ายแรงสุดท้ายก่อนเสียครับ ถ้าไม่มีหลักประกันการรักษาใดๆ ก็จ่ายตามนั้นครับ ไม่ก็ต้องพิ่งรักษาฟรี 30 บาท เผื่อตรงนี้ไว้ก็ดีครับ ***

อีกประการ ความสามารถใจการหารายได้ อาจเปลี่ยนไปได้กระทันหัน หากต้องเจ็บป่วยเรื่อรัง หรือ อุบัติเหตุ การคิดออมไว้เผื่อ จะช่วยให้ไม่ลำบากมากกับตนเอง และ คนรอบข้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2023, 15:30:48 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออนไลน์ Turin

อ่านแล้วก็ได้อะไรเยอะพอควรนะครับ สำหรับแนวความคิดที่หลากหลายของแต่ละท่าน

จริงๆ ก็มีประโยชน์ทุกคำตอบเลยครับ ผมชอบครับ

ผมเข้าใจเอาเองว่า จขก. เป็นกลุ่มที่เห็นคุณค่าของเงิน และ น่าจะใช้จ่ายอย่างระมัดระวัง การจะใช้จ่ายก้อนใหญ่เพื่อความสิ่งที่เกินความจำเป็นไปมาก อาจไม่ใช่วิสัยที่ทำประจำ เลยอยากแค่ฟังความเห็นจากสมาชิกท่านอื่น

พอเข้าใจได้ เพราะผมเองก็มีกิเลสอยากได้อีกคัน ซื้อสดได้ ราคารถไม่กระทบกับเงินเก็บหรือเงินลงทุนส่วนอื่น   ยังคิดแล้วคิดอีก

คนเราไม่เหมือนกันจริงๆครับ เลือกแบบที่ทำแล้วสบายใจ

*** คนรอบตัวผมยามอายุเยอะ หรือ ไม่เยอะ ก่อนเสีย ใช้จ่ายราว 3-5 ล้านบาท สำหรับรักษาโรคร้ายแรงสุดท้ายก่อนเสียครับ ถ้าไม่มีหลักประกันการรักษาใดๆ ก็จ่ายตามนั้นครับ ไม่ก็ต้องพิ่งรักษาฟรี 30 บาท เผื่อตรงนี้ไว้ก็ดีครับ ***

อีกประการ ความสามารถใจการหารายได้ อาจเปลี่ยนไปได้กระทันหัน หากต้องเจ็บป่วยเรื่อรัง หรือ อุบัติเหตุ การคิดออมไว้เผื่อ จะช่วยให้ไม่ลำบากมากกับตนเอง และ คนรอบข้างครับ
ถ้าจำไม่ผิด ในวงการ financial planning เคยมีการวิเคราะห์กันครับ ว่าช่วง 10 ปีสุดท้าย เราใช้ 80-90% ของเงินที่มีกับเรื่องรักษาพยาบาลครับ

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
เคสพี่นี่คนส่วนน้อยมากในไทยแล้วละครับ ที่ยังเครีบดแบบนี้

รอบตัวผมนี่ไม่ถึง 6หมื่น ผ่อนแคมรี่กันแล้ว รายได้แสนนิดๆนี่ซื้อ e-class ป้ายแดง แสนกลางๆบางคนขับ cls ครับ

ถ้าชอบแค่ 4-5m ซื้อไปเถอะครับ ซักครั้ง ให้หายอยาก หลังจากนั้นค่อยตัดสินใจว่าจะอย่างไงต่อ ลองให้รู้ครับ ถ้าเป็นผมคงไปมองพวก 911 มือสองแล้ว รายได้ระดับนี้ ขอลองซักครั้งให้หายคาใจ

ทำไมคนพูดถึงปอร์เช่เยอะจิง มีรุ่นอะไรบ้างผมยังไม่รู้เลย ขอYoutubeก่อน  :) :) :)

นี่แหละครับ ผมถึงมาตั้งกระทู้ ผมชอบฟังความเห็นคนอื่น ก่อนคิดจะทำอะไร

ที่บริษัท ขนาดเด็กฝึกงาน ผมยังเรียกมาเข้าห้องประชุมเลย อยากพูดอะไรก็พูด

ไอเดียดีๆ ผมได้จากแม่บ้านที่เดินมาเติมขนมกาแฟ แล้วแสดงความเห็นก็มี  :-X :-X

ถ้าจำไม่ผิด ในวงการ financial planning เคยมีการวิเคราะห์กันครับ ว่าช่วง 10 ปีสุดท้าย เราใช้ 80-90% ของเงินที่มีกับเรื่องรักษาพยาบาลครับ

ถ้าก่อนช่วง 10 ปีสุดท้าย ใช้ตังเหลือสามพัน ก็หมดปัญหาเรื่องค่ารักษาพยาบาลใช่มั้ยคับ  ;D
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ V221

ผมขอนอกเรื่องรถนิดนึง ช่วงนี้ผมสนใจบ้านเดี่ยวขนาด 300-400 ตรม ที่ไปดูมาแต่ละที่ราคาเริ่มตั้งแต่ 20-40 ล้าน โครงการทยอยเปิดให้จองทีละเฟส ที่สำคัญเปิดแป๊บเดียวขายหมดแทบทุกโครงการ คือถ้าคุณคิดช้าคุณซื้อไม่ทันคนอื่นอีก ผมแค่จะสื่อว่าสมัยนี้ขนาดบ้านระดับราคา 20-40 ล้าน ยังซื้อกันอย่างกับหลังละ 3-4 ล้าน แล้วนับประสาอะไรกับรถคันละ 4-5 ล้าน คนหมุนเดือนชนเดือนยังกล้าผ่อนเลยครับ แล้วการเงินระดับ จขพ ซื้อได้สบาย ส่วนตัวเจอราคาบ้านขนาดนี้ เลยหันไปซื้อที่ในซอยปลูกบ้านเองประหยัดไปได้เกือบ 20 ล้านเลยครับ
ทางใครทางมันอีกเหมือนกันครับ บ้านที่แพงๆตัวอย่างอย่างแสนสิริทำไมถึงขายกันเหมือนของถูกเพราะคนที่ซื้ออยากได้เพื่อนบ้านที่สามารถเป็นConnectionด้วย และจากประสบการณ์บ้านที่ราคาสูงๆก็จะมีคนที่มีความสามารถที่เป็นลูกบ้านบริหาร โครงการก็จะเป็นระเบียบและดูดีตลอด เวลาขายต่อก็จะได้ราคาสูงกว่าเดิมทำให้มีกำไรหลังจากซื้อไป คนที่มีกำลังก็จะซื้อกันเรื่อยๆครับ หมู่บ้านที่ผมอยู่แรกๆไร่ละ10กว่าล้าน ผ่านไป20กว่าปี ล่าสุดซื้อขายกันไร่ละ100ล้านครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
กดกระทู้เข้ามา นึกว่าจะมีรายได้แสนต้น ผ่อนบ้านอยู่ เงินเก็บล้านสองล้าน....ผิดคาด

เจอโจทย์แบบนี้ ผมนึกว่าอ่าน Pantip

ไม่ตอบดีกว่า หาเงินได้ระดับนี้ มีเงินเก็บ 10 ล้าน รายได้ 7 แสน แต่บอกว่าผ่อนรถ 4 - 5 ล้าน กลัวจะใช้เงินเกินตัว..ผมว่าคุณแปลกแล้วล่ะ ถ้าอยู่ใน Pantip นี่ คงไล่ให้ไปนอนแล้ว

ขอ +1 ครับ เพราะ ถ้าเอาจากที่บอกมีเงินเย็น 10 ล้าน มีบ้านแล้ว จะซื้อรถ 4-5 ล้าน และ บอกว่าทุกวันนี้มีเงินเก็บครึ่งนึงของรายได้ ซึ่งมองเป็น absolute คือ 3-4 แสน ก็ถือว่ามี buffer ระดับนึง คำตอบก็อยู่ในคำถามอยู่แล้วครับ คือ ซื้อได้เลย เพราะ "เงินเย็น" มีมากกว่าราคารถถึง 2 เท่า

นอกจาก จะไม่ใช่เงินเย็นจริง กับ อีกอย่างคือรายได้ไม่แน่นอน ก็พอเข้าใจได้ (แต่เห็นโพสโชว์เงินเข้า ซึ่งคงจะบอกว่ามีเงินตามที่บอกตอนแรกจริงนะ) เลยยิ่งหาคำตอบไม่ได้ ว่าจะถามทำไมครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0