ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ซื้อรถคันละ 4-5 ล้าน ควรมีเงินเก็บเท่าไร ถึงซื้อได้อย่างสบายใจคับ  (อ่าน 6045 ครั้ง)

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
ตั้งใจจะซื้อมาปีกว่าแล้ว   แต่บางครั้งก็แอบคิดว่า เราใช้เงินเกินตัวรึป่าว

ส่วนตัวมีบ้าน 2หลัง ไม่มีหนี้ เงินเย็น 10กว่าล้าน  ซึ่งถ้าซื้อรถ เงินหายไปเกือบ 30%

รายได้ประมาณเดือนละ 7-8แสนบาท  แต่รายจ่ายก็เยอะ หนักไปทางเที่ยวต่างประเทศ

เหลือเงินเก็บครึ่งเดียวแต่ละเดือน

อยากถามคนที่ซื้อรถราคา 4-5 ล้านบาทว่า  ต้องมีเงินเก็บเท่าไร  หรือบางคนมี 50-60ล้านหรือร้อยล้าน

ถึงคู่ควรกับรถราคานี้ครับ  จะได้เก็บเงินต่อสัก 5-6ปี

ซึ่งชีวิตนี้ก็อยากเป็นเจ้าของสักครั้ง ไม่ให้เสียชาติเกิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2023, 22:19:31 โดย watmung »
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ eakapan

• **
ผ่อนแทนไหมล่ะครับ ถ้าป้ายแดง ดาวน์ซัก 50% ผ่อนซัก 1-2 ปี น่าจะทำใจง่ายกว่า แต่ถ้ามือสองอันนี้คงต้องเก็บตังค์ซื้อสดดีกว่าครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
น้าทำธุรกิจค้าข้าว ออก x5 มา ก็ผ่อนนะ รถเค้าผ่อนทุกคันแหละ เคยไปส่งค่างวดให้เค้าทีเป็น แสน รถใหม่ 3-4 คัน รายได้หลักเดือนๆน่าจะมี 5 แสนถึงล้าน ขึ้นไป เที่ยวต่างประเทศก็บ่อยนะ หนักไปทางกิน อาหารมื้อนึงที่บ้านนี่1พันขึ้น แต่ก็บ่นอยู่ค่าซ่อมบำรุงรถหลายคันก็เยอะอยู่  เอาจริงรายได้ 2 แสนขึ้นไปนี่ เอาอยู่นะ

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
ซื้อแล้วไม่เป็นหนี้ใคร ชีวิตไม่เดือดร้อน ก็ซื้อได้อย่างสบายใจแล้วครับ

ค่าดูแลสูง ราคาขายต่อจะหายไปเยอะ ก็ทำใจไว้สักหน่อยครับ

บางคนเงินเหลือเก็บเยอะ ไม่เน้นรถแพงๆ แต่เน้นเปย์สาวๆ เงินหมดเยอะแต่ก็สบายใจไปอีกแบบ

ออฟไลน์ apinui

ไม่มีหนี้ และมีเงินเย็น 10 กว่าล้าน .....

เอาเป็นว่า ผมเห็นคนที่มีทั้งหนี้ และไม่มีเงินเย็นถึงล้าน เค้าก็ขับยุโรปกันได้แล้วนะจริงๆ

คนมีเงินเย็นยังต้องหยุดคิด บางคนไม่คิดเลย

อย่างเพื่อนผมนี่แหละ เช่าคอนโดอยู่ เงินเดือนเกือบแสนแต่ยังไม่ข้ามแสน เงินเก็บไม่มี ผ่อน 530e มาขับแล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ REX

เงินเย็นก็มี รายได้เหลือเดือนละ 4 แสน
ลุยเลยครับ 5 ล้านซื้อได้สบายๆอยู่แล้ว

ออฟไลน์ AKh

• **
ถ้าคิดด้วยเหตุผลก็ อาจจะต้องดูว่าท่านอายุเท่าไร เงินเก็บ/รายได้พอหลังเกษียณหรือยังครับ รายได้ค่าใช้จ่ายในตอนนี้จนถึงเกษียณมีความไม่แน่นอนมากน้อยแค่ไหนครับ ต้องเก็บเงินไว้เผื่อเยอะแค่ไหน ลองคิดคำนวณดูครับ แต่ละคนคงไม่เหมือนกัน

แต่ถ้าใช้ใจ ก็กัดฟันซื้อ แล้วเงินก็ค่อยหาเพิ่มเอาครับ

• **
ผ่อนแทนไหมล่ะครับ ถ้าป้ายแดง ดาวน์ซัก 50% ผ่อนซัก 1-2 ปี น่าจะทำใจง่ายกว่า แต่ถ้ามือสองอันนี้คงต้องเก็บตังค์ซื้อสดดีกว่าครับ

เป็นป้ายแดงครับ  เซ็คเงินค่าผ่อน อยู่เหมือนกันครับ เป็นทางเลือกที่ดีครับ

แต่กลับมาคิดว่า ซื้ออะไรที่ต้องผ่อน มันดูเกินตัวไปรึป่าว  หรือกลับไปซื้อแอคคอดเหมือนเดิม ขับมา 7-8 ปี เก่าและเบื่อ  ;D

น้าทำธุรกิจค้าข้าว ออก x5 มา ก็ผ่อนนะ รถเค้าผ่อนทุกคันแหละ เคยไปส่งค่างวดให้เค้าทีเป็น แสน รถใหม่ 3-4 คัน รายได้หลักเดือนๆน่าจะมี 5 แสนถึงล้าน ขึ้นไป เที่ยวต่างประเทศก็บ่อยนะ หนักไปทางกิน อาหารมื้อนึงที่บ้านนี่1พันขึ้น แต่ก็บ่นอยู่ค่าซ่อมบำรุงรถหลายคันก็เยอะอยู่  เอาจริงรายได้ 2 แสนขึ้นไปนี่ เอาอยู่นะ

ผมคงซื้อคันเดียวจบคับ เพราะความฝันความชอบ ยี่ห้อเดียวเลย

ผ่อนพอไหวครับ ยิ่งถ้าไม่เที่ยวตปท. ลดรายจ่ายไปได้ เดือนละ 2-3 แสน  เพราะถ้าอยู่ไทย กินแต่ข้าวแกง และ ข้าวตามสั่ง ไม่ค่อยกินแพง

แต่แฟนผมชอบบอกเกิดมาแล้ว ต้องไปเห็นด้วยตาตัวเองสักครั้ง บวกเก็บกดจากช่วงโควิดมาด้วย  :-X

เหล้า,เปร์หญิง ไม่มีเลยคับ  ตังลงกับบ้าน รถ และเกมส์  :D
ซื้อแล้วไม่เป็นหนี้ใคร ชีวิตไม่เดือดร้อน ก็ซื้อได้อย่างสบายใจแล้วครับ

ค่าดูแลสูง ราคาขายต่อจะหายไปเยอะ ก็ทำใจไว้สักหน่อยครับ

บางคนเงินเหลือเก็บเยอะ ไม่เน้นรถแพงๆ แต่เน้นเปย์สาวๆ เงินหมดเยอะแต่ก็สบายใจไปอีกแบบ

ค่าดูแลกับราคาที่หายไป ทำใจพร้อมแล้วครับ  ลองให้รู้ คันต่อไปก็แอดคอด คัมรี่เหมือนเดิม  ;D

ถ้าซื้อสด เงินก้อนนี้ หายไปเยอะ ที่ยังทำใจไม่ได้  ถ้ามีสัก50หรือ100 จะไม่คิดเลย

ผมไม่ดื่มไม่สูบ ไม่เปร์สาวคับ  ตังหมดกับบ้าน รถ และเกมส์  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2023, 03:30:51 โดย watmung »
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

• **
ไม่มีหนี้ และมีเงินเย็น 10 กว่าล้าน .....

เอาเป็นว่า ผมเห็นคนที่มีทั้งหนี้ และไม่มีเงินเย็นถึงล้าน เค้าก็ขับยุโรปกันได้แล้วนะจริงๆ

คนมีเงินเย็นยังต้องหยุดคิด บางคนไม่คิดเลย

อย่างเพื่อนผมนี่แหละ เช่าคอนโดอยู่ เงินเดือนเกือบแสนแต่ยังไม่ข้ามแสน เงินเก็บไม่มี ผ่อน 530e มาขับแล้ว  ;D ;D ;D

โหหห เพื่อนคุณใจถึงมากกกก

ตอนผมมีล้านสองล้าน  ผมอยู่แมนชั่นเดือนละ 2 พัน กว้างไม่ถึง 3 เมตร นั่งรถเมย์  คอนโดยังไม่กล้าเช่าเลย :-X

เงินเย็นก็มี รายได้เหลือเดือนละ 4 แสน
ลุยเลยครับ 5 ล้านซื้อได้สบายๆอยู่แล้ว
อยากเต็มที่แล้วเหมือนกันครับ

ดู Youtube กับ รีวิว นี่ตัวดีเลย  :D

ถ้าคิดด้วยเหตุผลก็ อาจจะต้องดูว่าท่านอายุเท่าไร เงินเก็บ/รายได้พอหลังเกษียณหรือยังครับ รายได้ค่าใช้จ่ายในตอนนี้จนถึงเกษียณมีความไม่แน่นอนมากน้อยแค่ไหนครับ ต้องเก็บเงินไว้เผื่อเยอะแค่ไหน ลองคิดคำนวณดูครับ แต่ละคนคงไม่เหมือนกัน

แต่ถ้าใช้ใจ ก็กัดฟันซื้อ แล้วเงินก็ค่อยหาเพิ่มเอาครับ
อีก 30 ปี จะถึงวัย เกษียณ ครับ   มีที่ มีสวน เป็นรายได้เสริม ที่โอเคอยู่คับ

ว่าจะกัดฟันซื้อให้จบๆ เพราะชีวิตนี้ ไม่อยากได้อะไรเลยคับ ของเล็กๆน้อยๆ ก็มีครบแล้ว  ขาดรถหรูสักคันนี่แหละคับ :D

ออฟไลน์ whoami

ผมว่ารายได้เท่านี้ เงินเหลือเก็บก็เยอะพอสมควร เพราะงั้นซื้อได้สบายๆเลยครับ

วัยรุ่นเพิ่งทำงานเงินเดือนหมื่นกว่าๆก็ไปออกอีโคคาร์ ออกรถกระบะขับกันแล้ว

บางครั้งคิดแบบเศรษฐศาสตร์มากไป กลับกลายเป็นทุกข์ อึดอัด กิเลสต้องสนองด้วยการ ซื้อ ครับ  ;D

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ไม่ควรเกิน 15 % ของทรัพย์สิน หักหนี้อื่นแล้ว

ใน 15% ต้องมีเงินสดพอใช้ประมาณนึง

สมมุติ มีทรัพย์สินรวม 10 ล้าน ราคารถไม่ควรเกิน 1.5 ล้าน

ออฟไลน์ boost

ตอนที่ผมมีรายได้แค่1ใน10ของคุณนะหรือ7-8หมื่นต่อเดือน ผมไม่สนใจรถคันละ4-5แสนหรอกครับ ผมถอยผ่อนคันละ1.6ล้าน แล้วผมก็ผ่อนหมดจบไปหลายปีแล้ว  ถ้าผมมีรายได้แบบคุณนะรถคันละ4-5ล้านผมไม่ซื้อหรอก  ผมสนใจคันละ16ล้านเลยครับ   ชีวิตนะไม่มีอะไรยั่งยืนมีเงินเก็บมากแต่เราก็ตายได้ทุกเมื่อ ผมรู้จักคนมีหลายสิบหลายร้อนล้านพอเป็นมะเร็งสุดท้ายก็ตายแบบกระทันหันเงินแลกได้แค่ความสุขถ้ามีแล้วไม่แลกก็แล้วแต่ครับ..
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ sukhontha

เท่าที่ดูคุณปฎิบัติตัว  ดีแล้วครับ  ไม่ต้องสนใจคนรอบข้าง

ผมมีพอ ๆ กับคุณ   แต่ผมขับรถมือสอง...ปัจจุบันสองแสนกว่าบาท  ใช้คันนี้ 10 ปี  ส่วนอีกคันใช้ kick  ขับในเมือง  แค่นั้น

มีความสุขดีครับ

ออฟไลน์ seeker

อายุเท่าไหร่ มีโรคประจำตัวไหม สุขภาพเป็นอย่างไร

ไม่ได้แช่งนะครับ บางทีเจอแจ็คพ็อต รักษาทีเป็นล้านๆ ซึ่งถ้ามีประกันสุขภาพก็ช่วยได้เยอะ
เงินเก็บหายไป 30% ซื้อสดเลยไหม

ปล
จะซื้อรถอะไรถามห้องนี้เลย คำตอบจะไหลมาเทมา
ทำธุรกิจส่วนตัว หรือพนักงานออฟฟิศครับ

ออฟไลน์ Turin

อายุเท่านี้ รายได้แบบนี้ มีเวลาแบบนี้ น่าจะทำธุรกิจส่วนตัว หรือ มีอาชีพเทรด ... ถ้าทำงานประจำไม่น่าจะมีเวลาขนาดนี้ได้ ฝากประเมินอนาคตหน่อยนะครับ

ถ้าเห็นว่าไม่ได้มีปัจจัยอะไรน่ากลัว รายได้+เงินเก็บประมาณนี้ ซื้อได้แหละครับ

ออฟไลน์ 20TRF

ตอนที่ผมมีรายได้แค่1ใน10ของคุณนะหรือ7-8หมื่นต่อเดือน ผมไม่สนใจรถคันละ4-5แสนหรอกครับ ผมถอยผ่อนคันละ1.6ล้าน แล้วผมก็ผ่อนหมดจบไปหลายปีแล้ว  ถ้าผมมีรายได้แบบคุณนะรถคันละ4-5ล้านผมไม่ซื้อหรอก  ผมสนใจคันละ16ล้านเลยครับ   ชีวิตนะไม่มีอะไรยั่งยืนมีเงินเก็บมากแต่เราก็ตายได้ทุกเมื่อ ผมรู้จักคนมีหลายสิบหลายร้อนล้านพอเป็นมะเร็งสุดท้ายก็ตายแบบกระทันหันเงินแลกได้แค่ความสุขถ้ามีแล้วไม่แลกก็แล้วแต่ครับ..

+100 เลยครับ พรุ่งนี้มะรืนนี้ก็อาจตายแล้ว ทำในสิ่งที่ชอบควบคู่ไปกับทำในสิ่งที่ต้องทำ จะได้ไม่เสียดายตอนสุดท้าย

ออฟไลน์ bennieT8

ประเด็นสำคัญของคุณคือ  มีเงินก้อนเก็บไม่มากนัก  แต่รายได้ต่อเดือนเหลือเก็บมากอยู่  ไม่มีภาระอื่น  จุดที่ยังไม่แน่นอนระยะยาวที่ควรพิจารณาคือ 1. รายได้เหลือเก็บแต่ละเดือนนี้  ระยะยาวแน่นอนแค่ไหน  2. ความแน่นอนในการดูแลหากมีปัญหาสุขภาพที่คาดไม่ถึงเกิดขึ้น  ซึ่งแก้ไขได้โดยการซื้อประกันชีวิต/สุขภาพที่คุ้มครองให้เพียงพอเวลาอายุมากไว้เลย
ดูท่าคุณอยากได้มาก  เห็นด้วยว่าพร้อมพอก็ให้รางวัลชีวิตกับตัวเองเลยครับ  น่าจะซื้อผ่อนยอมเสียดอกเบี้ยหน่อยคุ้มกับการได้สิ่งที่ฝันมาเลย  พร้อมกับลดการเที่ยงตปท.บ้างจะช่วยให้เก็บเงินก้อนได้เร็วมากขึ้นก็จะรู้สึกมั่นคงขึ้นครับ
ปล. ส่วนตัวใช้รถยุโรปรู้สึกว่าต่างจากรถญี่ปุ่นจริงๆครับ  ลองสักครั้งแล้วจะรู้เองครับ

ออฟไลน์ sukhontha

+100 เลยครับ พรุ่งนี้มะรืนนี้ก็อาจตายแล้ว ทำในสิ่งที่ชอบควบคู่ไปกับทำในสิ่งที่ต้องทำ จะได้ไม่เสียดายตอนสุดท้าย

แสดงว่าคอนเซ็ปของชีวิตไม่เหมือนกับผมอ่ะครับ

ผมทรัพย์สินที่พ่อแม่-ปู่ย่า-ตายายส่งต่อให้เรา....เราต้องเก็บรักษาไว้

หน้าที่เราหาเพิ่มส่งต่อให้ลูกหลานต่อไป

ผมมีความสุขกับการเก็บเงิน...สิ่งใดที่ต้องใช้เงินในการแสวงหาความสุขคิดหลายตลบ...

แต่ผมยังสอนลูกไม่ได้เลย....เหนื่อยใจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ basst

• **
ซื้อได้สบายๆครับ ถ้าคิดว่าอยากเก็บเงินสดไว้ ซื้อผ่อนยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ CookiE

ขออภัยที่มองคนในแง่ร้ายนะครับ

แต่คนที่สร้างรายได้ต่อเดือน 7 แสนบาท เหลือเก็บครึ่งหนึ่ง (ขนาดบอกว่าใช้เงินหนักแล้ว)

ผมว่า คงไม่สงสัยว่าตัวเองเหมาะสมจะซื้อรถยุโรปหรือรถราคาสูง 4 - 5 ล้านหรอกครับ

แต่ถ้าให้ตอบ ผมเห็นว่า ทรัพย์สินแบบคุณ บวกรายได้ที่เป็นเงินเก็บเพิ่มต่อเดือนอีก

ซื้อได้แบบสบายๆ ครับ ราคาสูงกว่านี้ยังซื้อได้เลย แบบไม่เครียดด้วย

ออฟไลน์ spn

+1 ครับ มีเงินเก็บและรายได้ประมาณนี้อย่างสม่ำเสมอ ผมว่าผ่อนแล้วเอาเงินสดไปลงทุนน่าจะดีกว่าครับ

เห็นพี่คนนึง รายได้หลังหักภาษี เหลือประมาณปีละ 10 ล้าน ก็ใช้รถ 4-5 ล้านนะครับ
แต่ในนั้นมีรายได้จากธุรกิจ active income และทรัพย์สินที่สร้าง passive income คือถ้าเค้าไม่ทำงาน ก็ยังผ่อนรถ ใช้จ่ายทั่วไปไม่เดือดร้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2023, 10:33:39 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ เต๋า AV

ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ ส่วนตัว
ซื้อสด ไม่เกิน 40% ของเงินเย็น
ผ่อน ไม่เกิน 30% ของ รายได้ต่อเดือน

ออฟไลน์ mongolias

ผมอ่านข้อมูลคร่าวๆของ จขกท แล้ว ถ้าเป็นผมคงซื้อผ่อนเอาครับ
ดาวน์สัก 50% แล้วก็ผ่อนสัก 3 ปี ด้วยเงินเหลือต่อเดือน 3-4 แสนนี่สบายๆครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ไม่เห็นต้องถามเลยไม่รู้ว่าอายุเท่าไหร่นะ แต่ฐานะชนชั้นแบบคุณเขาไม่คิดมากให้วุ่นวายครับ
ส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักข้ามไปเล่นพอร์เชอ แอสตันมาติน เบนท์ลี่ย์ ฯลฯ Tierเหล่านี้ตัว โมเดลตัวเริ่มต้นกันหมดแล้ว
คุยบ่นๆให้ผมฟัง ไว้ว่าเบนส์Amgหรือบีเอ็มMมันไม่จบ คนทั่วไปมองมาไม่รู้ว่าตัวแรงหรือราคาสูงแต่อย่างใดสำหรับยุคนี้
สำหรับสมัยนี้รถราคา4-5ล้านมันไม่ได้น่าภูมิใจอะไรขนาดนั้นแล้วครับ สำหรับคนฐานะอย่างคุณยิ่งแล้วใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2023, 10:26:44 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ sk-non

อยากได้ก็จัดประหยัดทำไม

ออฟไลน์ EVA01

เข้ามานึกว่าอ่าน pantip อยู่  ;D

ออฟไลน์ CJ.

รายได้ 7-8 แสน หักค่าใช้จ่ายเบ็ดเสร็จ เหลือเปล่าๆ 4 แสน ถ้าเป็นผม จะเอาส่วนนี้เก็บไปเลย 10-15 งวด และซื้อสดครับ (หรือถ้าค่ายไหนมีโปร 0% อันนี้โอเค ผ่อน แล้วเอาเงินสดไปลงทุน)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ basterias

ตอนถอย C43 ขนาดผมเหลือเก็บแต่ละเดือนน้อยกว่า จขกทครึ่งๆ ผมยังไม่คิดมากเลยครับ

ของแบบนี้แล้วแต่ความชอบส่วนตัวเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ jame894561

ประเด็นไม่ใช่การซื้อ แต่เป็นมูลค่ารถที่หายไปมากกว่า วันเวลามันผ่านไปไวแปปๆ 3ปี 5ปี ยิ่งซื้อแพงเงินยิ่งหาย
ถ้ารายได้คุณไม่ได้ลอยมาง่ายๆจริงๆ ส่วนใหญ่ไม่กล้าซื้อหรอก เสียดายเงิน
แต่ถ้าคนที่มีรายได้ไหลมาเป็นก๊อกน้ำนี่สบายๆ คันละ 10 20 ล้านก็ซื้อได้แบบไม่ต้องคิดครับ

ออฟไลน์ นัดวิด

• **
เข้ามานึกว่าอ่าน pantip อยู่  ;D

นึกว่าจะมีแค่ผมที่คิด😅😅😅