ผู้เขียน หัวข้อ: Accord turbo el ป้ายแดง VS Camry 2.5 Premium  (อ่าน 2850 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Accord turbo el ป้ายแดง VS Camry 2.5 Premium
« เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 21:54:22 »
คู่นี้ Accord turbo el ป้ายแดง VS Camry 2.5 Premium ยังพอจะน่าซื้อในช่วงนี้อยู่มั้ยครับ
และถ้าให้เลือกรถป้ายแดงคู่นี้ตอนนี้จะไปคันไหนเพราะอะไรครับ

**Accord G11 จะยังมาไทยทันปีนี้หรือไม่ อยากรู้เหมือนกันครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
Re: Accord turbo el ป้ายแดง VS Camry 2.5 Premium
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 22:17:00 »
สำหรับผม คู่ Accord กับ Camry  มันดีทั้งคู่ ต้องไปลองเองครับว่าชอบแบบไหนเหมาะกับเรามากที่สุดครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
Re: Accord turbo el ป้ายแดง VS Camry 2.5 Premium
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 22:28:34 »
คู่นี้ Camry ดูน่าสนใจกว่าครับ ออฟชั่นต่างๆมาครบกว่า
แถมยังไม่ตกรุ่นอย่างเป็นทางการเหมือน Accord

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 00:40:50 »
จำได้ว่าคู่นี้คือรุ่นนึงที่ปรัชญาการทำรถของสองค่ายสลับกัน
Camry เด้นการขับขี่กับอัตราเร่ง รวมถึงออปชั่นส่วนนึง เสียเรื่องการเก็บเสียงไป
ส่วน Accord ก็ดันไปเน้นการเก็บเสียง นุ่มนวลกว่า แต่เสียเรื่องอัตราเร่ง

ลองไปดู First impression พี่แพนสมัยก่อนก็ได้ครับ แกเทียบ 1.5 Turbo กับ Camry อยู่ด้านล่างบทความแบบคร่าวๆ
https://www.headlightmag.com/first-impression-review-honda-accord-1-5-turbo-thai-spec/

ส่วนตัวผมอาจจะรอดู Accord ก่อนว่า G11 เปิดตัวเร็วขนาดไหน เพราะตอนนั้น G10 นี่ก็คงลดราคาลงไปอีกพอสมควร (D-Seg บ้านเรามันขายดีที่ไหนกัน)
หรือไม่ก็คงไปลองขับ Camry TNGA นี่ดู่วาพอรับได้กับเสียงรบกวนท่อนล่างไหม เพราะหลายๆคนเลยตัดใจไม่เอาด้วยเรื่องนี้ (รวมถึง Altis ด้วย แต่อันนั้นคงเพราะมากกว่าแค่เรื่องนี้)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 07:07:58 »
ผมว่าแล้วแต่ชอบหน้าตาครับ
ถ้าไม่รีบผมว่ารอ New Accord ไปเลยครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 07:11:50 »
น่ารอ accord ใหม่มานะครับ ถึงตอนนั้นถ้ายังชอบตัวเก่ามากกว่าก็มีส่วนลดหนักๆแน่ๆ

แต่ถ้าต้องซื้อตอนนี้เลย ผมว่ามันก็น่าใช้ทั้งคู่ไปลองคันไหนแล้วถูกจริตมากกว่าก็ไปคันนั้นได้เลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 08:37:24 »
ถ้าต้องเลือก 2 ตัวนี้ ผมขอเลือกดีไซน์ที่ชอบดีกว่า
เพราะมันก็ดีไม่ได้ต่างกันมากอะไร
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 16:39:32 »
ถ้าไม่รีบ ผมรอดู accord ใหม่ปีหน้า รอปีเดียวเอง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 16:49:35 »
ผมชอบนาฬิกา​ตรงกลางแดชบอร์ดของ accord ใหม่ครับ
แต่ไม่รู้ว่ามันจะหล่นหายกลางทะเลหรือเปล่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 09:29:23 »
Accord ใหม่ ได้รับคำชมเรื่องการขับขี่ที่ดีขึ้นอยู่นะครับ เท่าที่ดูจากรีวิว ตปท. แต่เท่าที่เคยเห็นมากับตา มันดูไม่หรูหราเท่าไหร่ ออกไปแนว sport มากกว่า ฉะนั้นลูกค้าที่อยากได้ความหรูหรา ดูเป็นผู้ใหญ่หน่อย อาจจะไม่ชอบ

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 11:31:25 »
รอตัวใหม่ของ ACCORD ดีกว่าครับ CAMRY ก็จะตกรุ่นแล้วเหมือนกันครับ มาปีนี้แน่นอน ACCORD

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 12:26:19 »
ไม่รีบก็รอครับ acord ตัวนี้สำหรับผมติดย้วย ขับเร็ว 120+นี่ไม่ค่อยสบายใจเลย ถึงจะได้นุ่มก้จริง แต่เวลาตกหลุมดันกระแทกแรงขึ้น สรุปไปจบที่โช็คมอนโร+กันโคลงหลัง+rigid collar ตอนนี้ขับสบายละครับ นั่งสบายขึ้นด้วย ไม่เวียนหัว กลับกัน camry ได้ไปลองสั้นๆ ผมชอบเครื่องกับเกียร์มาก ช่วงล่าง เดิมๆได้นุ่ม แต่ไม่ย้วย ผิดกับ accord เลย รู้สึกว่าไม่ต้องทำอะไรแล้ว แต่ปัญหาคือ พอปรับเบาะ camryหัวผมติดคือเหลือแค่ 2 นิ้วสอด เลยตัดใจไป accord

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 14:09:32 »
ถ้าคู่นี้ผมเลือก Camry ครับ ตอนนี้ใช้อยู่ ตอนเลือกไปลองขับมา นั่งเปรียบเทียบไปมาหลายที
- หน้าตา แล้วแต่คนชอบจริง ๆ แต่ผมรู้สึก Camry ลงตัวกว่า ไม่ชอบคิ้วหน้าใหญ่ๆ ของ accord และไฟท้ายที่ทรงแปลกๆ
- ภายใน Accord ดูดีกว่ามาก ทั้งหน้าตาและวัสดุ หลายๆคนน่าจะเห็นเหมือนกันข้อนี้ camry minor แล้วออกแนวน่าเกลียดด้วยซ้ำ
- Option Camry ครบกว่า ที่ชอบกว่าชัดๆ เลยคือ มี sunroof แม้หน้าร้อนนี้รถจะร้อนตับแลบ แต่ชดเชยด้วยแอร์ denso เย็นไว และเบาะคนนั่งปรับสูงต่ำได้ ปรับนั่งสบายกว่า อีกอันก็ BSM แต่ก็แลกกับราคาที่แพงกว่านะครับ accord ถ้าจำไม่ผิดพับเบาะได้ ถ้าจำเป็นต้องใช้ก็อาจจะต้องไป accord
- เสียงรบกวน รู้สึก accord เงียบกว่า แต่ผมได้ยินเสียงเกียร์ CVT หอนนิดๆ ค่อนข้างฝังใจกะ CVT honda คันเก่าที่มันดังขึ้นเรื่อยๆ จนรำคาญ อันนี้เลยให้พอๆ กัน
- การขับขี่ ดีใกล้ๆ กันครับ เอามาขับไกลๆ สบายทั้งคู่ ฝีเท้าไม่พอแยกความต่างได้แบบมีนัยยะเท่าไร
- อื่นๆ ที่เอามาคิด เช่น ราคาต่อภาษี accord ถูกกว่าเยอะเลย ถ้าสายโม 1.5 turbo ไปไกลกว่าแน่

ถ้าพอรอได้ รอดูก่อนครับ ปลายอายุทั้งคู่