ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำรถมือสอง Suzuki SX4 และ Swift โฉม2 ครับ  (อ่าน 1288 ครั้ง)

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

หลังจากโพสก่อนน่าจะได้ข้อสรุปไปที่ CRV g3 แต่ก็ยังมีตัวเลือกที่คาใจอยู่ รถเล็กกว่า คล่องตัว และประหยัดกว่า
การใช้งาน ตจว ระหว่างเมือง ไปเที่ยวทางไกลเที่ยวดอย ขึ้นลงทางชันบนถนนดิน แต่ไม่ถึงกับลุยอุปสรรถแบบ 4x4
ระหว่าง Suzuki SX4 และ Swift โฉม2 เกียร์ออโต ครับ

ปล ผมเคยใช้ Swift โฉม2 แต่ตัวเกียร์แมนนวล ประหยัดดีครับ เนื่องจากว่าเราควบคุมเกียร์เองได้เวลาขึ้นลงดอยหรือใช้ทางชันก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
Re: ขอคำแนะนำรถมือสอง Suzuki SX4 และ Swift โฉม2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 11:32:49 »
เชียร์ Swift ครับ รถขายมากกว่าเรื่องอะไหล่ไม่น่าห่วงในระยะยาว
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำรถมือสอง Suzuki SX4 และ Swift โฉม2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 12:55:40 »
ไม่รู้ว่า 1250cc +cvt ขึ้นเขาจะเปนยังไงครับ คนเดียวอาจได้ แต่นั้งเต็มคันอาจไม่สนุก เพราะเกียร์ อมไว้เยอะ
ยิ่งวิ่งต่างจังหวัด ทางยาวๆ ผมว่าหาเครื่องใหญ่หน่อยน่าจะสบายกว่าครับ
ถ้าเอาคู่นี้เลยชอบ swift ครับ เพราะรถเยอะกว่า น่าจะซ่อมง่ายกว่า sx4 ผมเจอรถคันจริงน้อยมาก คิดว่า bentley ยังเจอเยอะกว่า..

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 13:23:52 »
ผ่านมาทั้ง 2 เชียร์ swift มากกว่าครับ

swift ตัวนี้ทำได้โอเคมากๆ สำหรับรถ segment eco

สำหรับผมตอนนั้นนั่ง 4 คนมีของนิดหน่อย นน. ผม 50 คนอื่นๆเฉลี่ย 60-70 ขึ้นเขาได้ครับ แต่ก็ตุ่นๆหน่อย ถ้าเทียบกับ yaris ativ เคยเช่าขับเมื่อปีที่ผ่านมา swift แรงดีกว่าครับ

sx4 ค่อนข้างกินน้ำมันกว่ามากๆๆๆ ก่อนจะซื้อ swift ตอนนั้นใช้ sx4 แรงไม่ได้ดีกว่ามากในการขับปกติ แต่ไม่เคยเอาไปขึ้นเขา ที่ข้างในใช้งานลำบากกว่าครับ ขนาดข้างในผมว่ากว้างพอๆกัน แต่พับเบาะใส่แล้วสวิฟมันโฟลวกว่า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 15:46:05 »
รถเล็กขึ้นดอยสูง  ๆ ในภาคเหนือ เชียงใหม่ได้   แต่จุดประสงค์การใช้งานของคุณ นั่ง 4-5 คน  ใช้งานที่เชียงใหม่    เวลาขึ้นดอยรถเล็กพวกนี้ไหว แต่ขับไม่สนุก  เหยียบทีเครื่องเกียร์ครางกระหึ่ม   ถ้าใช้บ่อยไม่แนะนำ  ที่จริงรถเล็กพวกนี้นั่ง 1-2 คนพอแล้ว  นั่งเต็มคัน 4-5 คน ทางราบเรียบไม่ขึ้นเขา  ยังเหยียบอืดเลยครับอารมณ์ตอนขับเปลี่ยนแน่นอน 
    ถ้าคุณจะเอาไว้ใช้เป็นรถครอบครัวนั่ง 4-5 คน ผมสนับสนุนไป CRV    ตามที่แนะนำกันไปแต่แรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2023, 13:58:55 โดย Auto »

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 16:36:37 »
SX 4 ขึ้นชื่อเรื่องกินน้ำมันโหดจัด  ไม่สมกับแรงม้าที่น้อย เลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ
Swift ยังจะดีซะกว่า
แต่ CRV เถอะ อย่า swift เลย CRV ทางใกลขับสบายกว่านิ่งกว่า  แรงกว่าขึ้นเขาดีกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 10:53:07 »
ถ้าจะซื้อ แล้วไม่ปวดหัว Swift ครับ
SX4 ยอดขายน้อย เรื่องอะไหล่แค่คิดก็ปวดหัวแล้ว
รถเก่าไงก็ต้องมีซ่อมครับ แต่ซ่อมแบบเบิกอะไหล่ศูนย์ง่ายๆ มันสบายกว่าครับ

แต่ต้องเข้าใจนะว่าเครื่อง 1.2
บรรทุกของหน่อย นั่ง 4 คน ก็ยิ่งอืด ขนาดทางเรียบๆนะ เนินเขาไม่พูดถึง

ถ้าเป็นผมไป CRV นะ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 21:14:10 »
แฟนพันธุแท้Suzukiแต๊ๆน้อครับ
เชียร์CRVก่าบ่าโดนใจ๋ อิอิ

เคยขับSwift1.2At ของเพื่อน1สัปดาห์ วิ่งงานระยอง ชลบุรี เติมE20 ได้ที่15-16กม./ลิตร
รถคันเล็กคล่องตัวดีนะ แต่วิ่งทางไกล ไม่สนุก เหนื่อยเพลียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2023, 22:27:40 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 10:26:58 »
โจทย์แบบนี้อยากเชียร์ XL7 จังเลยครับ
ทั้งยี่ห้อ ทั้งจำนวนการนั่ง ทั้งการขับขี่ที่พอเอามาลุยได้บ้าง
ไหนจะเกียร์ 4AT ที่ขึ้นเขาน่าจะดีกว่า CVT แถมไม่ได้กินน้ำมันแบบขี้เหร่ด้วยถ้าไม่ได้วิ่งในกทม.
แต่เข้าใจครับ ว่าสิ่งสำคัญที่สุดคืองบ ที่จขพ.ต้องการเป็นรถมือสอง

ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆครับ  ;)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 08:44:43 »
SX 4 ขึ้นชื่อเรื่องกินน้ำมันโหดจัด  ไม่สมกับแรงม้าที่น้อย เลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ
Swift ยังจะดีซะกว่า
แต่ CRV เถอะ อย่า swift เลย CRV ทางใกลขับสบายกว่านิ่งกว่า  แรงกว่าขึ้นเขาดีกว่า