ผู้เขียน หัวข้อ: Camry hybrid ช่วยวิเคราะห์อาการแอร์ไม่เย็นหน่อยครับ  (อ่าน 3559 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
รถ Camry ACV70 hybrid 2020 ครับ
อาการคือแอร์จะเย็นไม่ฉ่ำหรือเย็นน้อยมากๆเมื่อรถจอดติด หรือวิ่งช้าๆครับ
คือถ้ารถวิ่งสัก 50++ คือแอร์จะเย็นฉ่ำทันที แล้วพอเบรคกลับมาติดไฟแดงหรือรถเยอะแบบคลานๆลดความเร็วลงมาวิ่ง 10-20 นั่งๆอยู่จะรู้สึกวูบทันที ไม่ถึงกับลมร้อนแบบปิด A/C
แต่ก็ไม่ฉ่ำชัดเจนครับ
สังเกตุมาได้สักสองอาทิตย์ละกลางวันกลางคืนอาการเหมือนกันเลย แต่มันก็จะมีบางที(น้อยครั้ง) ที่เย็นฉ่ำต่อเนื่องแม้จะจอดติดไฟแดง
ล่าสุดเข้าเช็คระยะอาทิตย์ที่แล้วแจ้งช่างไปเปลี่ยนกรองนู่นนี่(ตามรอบ) ล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้ไป 1600 (อันนี้เค้าเสนอมาบอกสกปรก) ก็ยังไม่หายครับ อาการเดิม  แต่ช่างบอกวิ่งทดสอบแล้วเย็นปกติ พอดียังไม่มีเวลาเข้าไปอีกรอบ

ส่วนตัวคิดว่าพัดลม หรือรีเลย์พัดลมรึป่าว แต่ผมยังไม่ได้ไปเปิดกระโปรงดู

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: Camry hybrid ช่วยวิเคราะห์อาการแอร์ไม่เย็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 10:44:04 »
ระบบปกติครับ

แต่การระบายความร้อนไม่ดี  ทำความสะอาดรังผึ้งหม้อน้ำ-แอร์   จะเย็นขึ้น   แต่ต้องดูด้วยว่าที่ไม่เย็มคือกลางแดดเปรี้ยง ๆ อุณหภูมิภายนอกขึ้นไป สูงมากด้วยหรือไม่  ถ้าขึ้นมาก ยังไงก็ไม่ค่อยเย็น   และต้องดูว่า  พัดลมเต็มไฮสปีดทั้งสองตัวหรือไม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
Re: Camry hybrid ช่วยวิเคราะห์อาการแอร์ไม่เย็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 10:50:44 »
หากยังไม่หากอาาจต้องดูน้ำยาแอร์ขาดหรือไม่/รั่วหรือไม่
หรืออีกาการหน้าคลัชคอมแอร์จับบ้างไม่จับบ้าง ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องเข้าร้านแอร์ตรวจสอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 11:01:39 »
 :) ช่วงนี้ร้อนจัด เป็นกันเกือบทุกยี่ห้อครับ
ระบบระบายความร้อนระบายไม่ทันหากจอดหรือขี่ความเร็วต่ำๆ  8) 8)

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 11:15:37 »
พัดลมหม้อน้ำ Hybrid มีตัวเดียว ยังไงลองล้างแผงแอร์หน้ารถก่อนดีกว่าครับ อารมณ์เหมือนระบายความร้อนไม่ทัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 11:17:46 »
ขอบคุณความเห็นทุกท่านครับ

:) ช่วงนี้ร้อนจัด เป็นกันเกือบทุกยี่ห้อครับ
ระบบระบายความร้อนระบายไม่ทันหากจอดหรือขี่ความเร็วต่ำๆ  8) 8)

แต่รถแฟนผมอีกคันนึง รวมถึงคันอื่นๆที่บ้าน (altis) เย็นฉ่ำต่อเนื่องเลยครับ ไม่รู้สึกวูบอะไร
ยังคาใจอยู่ 555

พัดลมหม้อน้ำ Hybrid มีตัวเดียว ยังไงลองล้างแผงแอร์หน้ารถก่อนดีกว่าครับ อารมณ์เหมือนระบายความร้อนไม่ทัน

เพิ่งล้างแบบไม่ถอดตู้ไป 1600 ใช่ล้างตัวเดียวกันไหมครับ ที่ศูนย์ล้างให้ราคาตามเว็บ Toyota เลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 11:20:36 »
 :) ผมเพิ่มเติ่มอีกนิด รถท่านไฮบริด ระบบส่วนนึงมันแบ่งไปทำความเย็นให้แบตครับผม เลยทำงานไม่เต็มที่
เทียบตรงๆกับรถสันดาปเพียวๆไม่ได้ ผมใช้รถไฟฟ้าด้วยก็เช่นกัน ปกติเย็นจนหนาว ช่วงนี้เย็่นน้อยลงนิดนึง
ระบบแบ่งไประบายแบต ระบายมอเตอร์ขอรับ 8) 8)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 11:34:56 »
ถ้าล้างแล้วยังเป็นผมว่ายังไงแอร์ต้องมีปัญหาแน่ๆครับ จากประสบการณ์ที่เคยแตะรุ่นนี้รอบนึง รถสีดำที่ว่าดูดๆความร้อน จอดตากแดดหน้าร้อนเหมือนกัน พอติดเครื่องผมให้ไม่เกินนาทีครึ่ง เย็นครับ เย็นแบบเย็นชิ_หาย เย็นไปตาย เย็นจนปวดหัว ถ้าระบบแอร์สมบูรณ์ผมพูดได้เลยร้อนขนาดไหน แอร์camryเอาอยู่

ลองดูแผงแอร์หน้าหม้อน้ำครับว่าตอนล้างแอร์ศูนย์ได้ล้างให้รึเปล่า แต่ถ้า1600แล้วไม่ล้างแผงให้ผมว่าน่าเกลียดนะ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 11:39:22 »
:) ผมเพิ่มเติ่มอีกนิด รถท่านไฮบริด ระบบส่วนนึงมันแบ่งไปทำความเย็นให้แบตครับผม เลยทำงานไม่เต็มที่
เทียบตรงๆกับรถสันดาปเพียวๆไม่ได้ ผมใช้รถไฟฟ้าด้วยก็เช่นกัน ปกติเย็นจนหนาว ช่วงนี้เย็่นน้อยลงนิดนึง
ระบบแบ่งไประบายแบต ระบายมอเตอร์ขอรับ 8) 8)
camry ใช้ดูดอากาศในห้องโดยสารไประบายความร้อนแบตครับ ยังไงลมที่ออกจากช่องแอร์ต้องเย็นครับ ถ้าระบบมันปกติ

hybrid โตโยต้าตอนนี้ไม่ได้ใช้ระบบทำความเย็นระบายความร้อนแบตโดยตรงเลยครับ ฉนั้นมันยังแบ่งความเย็นอะไรแบบนั้นไม่ได้ ยังไม่เหมือน ev ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2023, 11:41:32 โดย คุณ นมๆ »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 11:39:33 »
ตัวนี้เป็น คอมฯไฟฟ้าแล้ว ถ้าปรกติรถทั้่วไป ถ้ารอบเดินเบาหรือจอดแล้วแอร์ไม่เย็น ให้เร่งเครื่องแล้วจะหาย

แต่คอมฯไฟฟ้า มันทำงานตามรอบ ถ้าจอดไม่เย็น วิ่งแล้วเย็น น่าจะเกิดจากแผงรังผึ้งแอร์หน้ารถนั่นล่ะครับ วิธีเทสนะครับ ลองสต๊าทรถ จอดนิ่งๆในบ้าน แล้วเปิดแอร์ทดสอบว่าแอร์เย็นฉ่ำไหม ?? ถ้าไม่ฉ่ำให้ลองเอาน้ำมาฉีดที่รังผึ้งหน้ารถครับ ถ้าทำแบบนี้แล้วแอร์ฉ่ำขึ้น แปลว่าพัดลมหน้าเครื่องระบายความร้อนได้ไม่ดี อาจจะรอบต่ำหรือหมุนช้ากว่าที่ควรจะเป็น

ส่วนการล้างแอร์ที่ทำมา น่าจะเป็นการล้างตู้แอร์ในรถ ตรงนี้ล้างไปแล้วก็ดีครับ อย่างน้อยก็ตัดประเด็นตรงนั้นไปได้ 1 จุด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 12:01:40 »
camry ใช้ดูดอากาศในห้องโดยสารไประบายความร้อนแบตครับ ยังไงลมที่ออกจากช่องแอร์ต้องเย็นครับ ถ้าระบบมันปกติ

hybrid โตโยต้าตอนนี้ไม่ได้ใช้ระบบทำความเย็นระบายความร้อนแบตโดยตรงเลยครับ ฉนั้นมันยังแบ่งความเย็นอะไรแบบนั้นไม่ได้ ยังไม่เหมือน ev ครับ
:) ผมสื่อสารผิดไปหน่อย อันนี้ทราบครับท่าน..กล่าวคือ ช่วงนี้หน้าร้อนระบบแอร์จะทำงานหนักอยู่แล้ว ทีนี้แบตที่ปกติก็ร้อน เจอหน้าร้อนก็ร้อนเพิ่มขึ้น
ระบบแอร์ก็ต้องทำงานหนักเพิ่มขึ้นเพื่อคงอุณหภูมิภายในรถครับ ที่จะสื่อคือตัวนี้ขอรับ เป็นที่มาตอนจอดไม่เย็น ส่วนขับไปนิดหน่อยมีลมระบายแล้วเย็นอาจเกี่ยวเนื่องกับความสกปรกของครีบต่างๆด้วยครับ ส่วนรายละเอียดลงลึกไม่พูดมันยาวขอรับ 8) 8)

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 12:40:37 »
รถ Camry ACV70 hybrid 2020 ครับ
อาการคือแอร์จะเย็นไม่ฉ่ำหรือเย็นน้อยมากๆเมื่อรถจอดติด หรือวิ่งช้าๆครับ
คือถ้ารถวิ่งสัก 50++ คือแอร์จะเย็นฉ่ำทันที แล้วพอเบรคกลับมาติดไฟแดงหรือรถเยอะแบบคลานๆลดความเร็วลงมาวิ่ง 10-20 นั่งๆอยู่จะรู้สึกวูบทันที ไม่ถึงกับลมร้อนแบบปิด A/C
แต่ก็ไม่ฉ่ำชัดเจนครับ
สังเกตุมาได้สักสองอาทิตย์ละกลางวันกลางคืนอาการเหมือนกันเลย แต่มันก็จะมีบางที(น้อยครั้ง) ที่เย็นฉ่ำต่อเนื่องแม้จะจอดติดไฟแดง
ล่าสุดเข้าเช็คระยะอาทิตย์ที่แล้วแจ้งช่างไปเปลี่ยนกรองนู่นนี่(ตามรอบ) ล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้ไป 1600 (อันนี้เค้าเสนอมาบอกสกปรก) ก็ยังไม่หายครับ อาการเดิม  แต่ช่างบอกวิ่งทดสอบแล้วเย็นปกติ พอดียังไม่มีเวลาเข้าไปอีกรอบ

ส่วนตัวคิดว่าพัดลม หรือรีเลย์พัดลมรึป่าว แต่ผมยังไม่ได้ไปเปิดกระโปรงดู

ส่วนตัวคิดว่าเป้นที่คอมแอร์ครับ คงต้องเปลี่ยน เพราะผมเคยมีอาการแบบเดียวกันในรถยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ hybrid อาการวิ่งเร็วๆแล้วเย็น จอดนิ่งๆไม่เย็น สุดท้ายต้องเปลี่ยนคอมแอร์ครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 13:25:34 »
CR-V ที่บ้านก็กำลังเป็นอาการเดียวกันเลยครับ เข้ามาร่วมฟังข้อเสนอแนะด้วยคน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 17:01:49 »
CR-V ที่บ้านก็กำลังเป็นอาการเดียวกันเลยครับ เข้ามาร่วมฟังข้อเสนอแนะด้วยคน
Crv g4 จะมีเย็นน้อยลงบ้างตอนร้อนๆรถติดๆ
แต่ถ้าไม่เย็นเลย โดยมากเกิดจากตัวครัทช์คอมแอร์ครับ เปลี่ยนใหม่ประมาณ3-4 พัน เย็นเหมือนเดิมครับผม ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่  8)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 18:25:35 »
Crv g4 จะมีเย็นน้อยลงบ้างตอนร้อนๆรถติดๆ
แต่ถ้าไม่เย็นเลย โดยมากเกิดจากตัวครัทช์คอมแอร์ครับ เปลี่ยนใหม่ประมาณ3-4 พัน เย็นเหมือนเดิมครับผม ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่  8)

ขอบคุณมากครับ ใช่เลยครับพอรถติดแอร์แทบไม่เย็น น่าจะเป็นคลัทช์คอมแอร์แน่ๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 21:48:01 »

ปัญหานี้จะเกิดจากรถเก่าๆ ครับ เพราะระบบระบายความร้อน ระบายไม่ดี มีความร้อนจากหม้อน้ำแผ่มา หา แผงแอร์เพราะมันอยู่ติดกันและชอบใช้
ตอนรถติด พัดลมจะติดมั่งไม่ติดมั่ง ต้องอาศัยพัดลมหม้อน้ำ พัดเป่าระบายความร้อน ของทั้งหม้อน้ำ และ แผงแอร์ ทำให้แอร์ระบายความร้อนออกไปไม่ได้

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 22:31:50 »
ลองเช็คพัดลมก่อนครับ เปลี่ยนก็ยังไม่แพงมาก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 03:21:34 »
เดาว่า
-มอเตอร์พัดลม (เปิดแอร์ ตอนรถจอด พัดลมหน้าแผงรังผึ้ง หมุนหรือไม่?)
-คลัชคอมเพรสเซอร์ (ถ้าไม่ใช่คอมแบบไฟฟ้า เปิดแอร์AC ที่ห้องเครื่องยนต์ ฟังเสียงมีเสียงแหลมๆ จี๊ดๆ หรือไม่?)

ถ้าเข้าศูนย์ ศูนย์ไม่ให้เปลี่ยนเป็นชิ้น คงต้องยกชุด คือแผงพัดลม หรือคอมเพรสเซอร์ที้งลูก ซึ่งราคาจะสูง

ลองถามร้านแอร์รถยนต์ไกล้บ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2023, 06:48:21 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 09:22:45 »
เคยเจออาการคล้ายกัน เลยลองเช็คไปเรื่อยๆ
พัดลมแอร์หลังหม้อน้ำหมุนเบา > จับเปลี่ยน
ฟิล์ม(ติดรถ)หมดอายุ > เปลี่ยนใหม่
ซันรูฟ > ยังไม่ได้ติดฟิล์ม มีไอร้อนลงมานิดหน่อยพอทนได้

ทำแล้วแอร์เริ่มสู้แดดได้ เหมือนเปลี่ยนไปคนละคันเลย

ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 12:24:18 »
ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ

ณ ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงขยายเวลารับประกันของ  Toyota 5 ปีครับ อะไหล่ส่วนใหญ่ที่ว่ามาเคลมได้ทั้งหมด แต่ประเด็นคือศูนย์เอาไปเทสแล้วไม่พบอาการ ปกติ
เลยว่าจะลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ
เดาว่า
-มอเตอร์พัดลม (เปิดแอร์ ตอนรถจอด พัดลมหน้าแผงรังผึ้ง หมุนหรือไม่?)
-คลัชคอมเพรสเซอร์ (ถ้าไม่ใช่คอมแบบไฟฟ้า เปิดแอร์AC ที่ห้องเครื่องยนต์ ฟังเสียงมีเสียงแหลมๆ จี๊ดๆ หรือไม่?)

ถ้าเข้าศูนย์ ศูนย์ไม่ให้เปลี่ยนเป็นชิ้น คงต้องยกชุด คือแผงพัดลม หรือคอมเพรสเซอร์ที้งลูก ซึ่งราคาจะสูง

ลองถามร้านแอร์รถยนต์ไกล้บ้านครับ

จะลองเปลี่ยนศูนย์เช็คดูครับเพราะศูนย์เดิมบอกไม่พบอาการ
ส่วนฟิล์มยังใหม่อยู่ครับไม่เกิน 3 ปี ใช้ Ceramatrix เบอร์80เลย
ฟิลม์ซันรูฟเบอร์ 60 ครับ
เคยเจออาการคล้ายกัน เลยลองเช็คไปเรื่อยๆ
พัดลมแอร์หลังหม้อน้ำหมุนเบา > จับเปลี่ยน
ฟิล์ม(ติดรถ)หมดอายุ > เปลี่ยนใหม่
ซันรูฟ > ยังไม่ได้ติดฟิล์ม มีไอร้อนลงมานิดหน่อยพอทนได้

ทำแล้วแอร์เริ่มสู้แดดได้ เหมือนเปลี่ยนไปคนละคันเลย

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 07:32:46 »
แผงรังผึ้งหรือพัดลมครับ อาการค่อนข้างชัด ผมacv40ไฮบริดเหมือนกัน เมื่อวานจอดรอเมียแดดเปรี้ยงๆยังเย็นคับ

ออฟไลน์ bubibubo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2023, 15:05:28 »
ปัญหาแอร์ไม่เย็นของ camry ที่เจอมา ตอนนี้เย็นจนหนาวสุดๆ
1. คอยล์เย็นรั่ว
2. คอยล์ร้อนตัน
3. ระบบท่อน้ำยาแอร์รั่วซึม
4. คอมแอร์ทำงานไม่เต็มระบบ

ปัญหาที่เคยเจอคือคอยล์เย็นรั่ว ก็ยกตู้ใหม่เลย + ล้างแผงคอยล์ร้อน แต่สักพักก็มีอาการคือต้องวิ่งเร็วๆจะเย็น ให้ศูนย์เข้าเครื่องเข็คแรงดันคอมแอร์ก็ปกติ เลยตัดสินใจเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่จบปัญหา  8)