ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไฮบริด กับ ธรรมดา ความเย็นแตกต่างกันไหม  (อ่าน 1928 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมมีความรู้สึกว่าขับไฮบริดแล้วแอร์เย็นไวมาก สตาร์ทไม่เกินนาที แอร์ขึ้นมาเย็นเฉียบความเย็นสูงสุดเลย ต่างกับคอมแอร์รถสันดาบล้วนที่มันเหมือนค่อยๆเย็นสูงสุดในสองสามนาที แล้วอนาคตโลกเราก็จะเป็นคอมแอร์แบบแยกเหมือนแอร์บ้านมากขึ้น เพราะรถไฟฟ้า ตรงนี้เมืองร้อนถือว่าได้ประโยชน์อยู่นะ หรือผมคิดไปเอง

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

Re: แอร์ไฮบริด กับ ธรรมดา ความเย็นแตกต่างกันไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 10:08:56 »
ต้องดูว่ารุ่นอะไร เพราะรถไฮบริดกับรถสันดาปที่ผมมี มันก็เย็นไวเท่า ๆ กันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: แอร์ไฮบริด กับ ธรรมดา ความเย็นแตกต่างกันไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 10:11:07 »
แอร์รถไฮบริด เข้าใจว่า เป็นคอมแอร์ไฟฟ้า ไม่เหมือน คอมแอร์ยุคเก่า ที่ใช้กำลังขับจากเครื่องยนต์

คอมไฟฟ้า ทำงานทันที ที่เปิดแอร์ เพิ่มรอบตามการใช้งานจริง ไม่เหมือนคอมแอร์รุ่นเก่า ที่ต้องอาศัยรอบเครื่อง มาสร้างแรงดัน

ดังนั้น โอกาสที่คอมไฟฟ้า จะเย็นเร็วกว่าก็มีครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 11:15:12 »
แลกกันครับ คอมไฟฟ้าดึงกระแสมาก
โอกาสน้ำยารั่วจากซีลคอมก็ลดน้อยลง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 15:09:29 »
ถ้าเทียบกับ Almera Turbo คอมธรรมดา ที่ผมใช้ กะ Kicks Gen 1 คอมไฟฟ้า ที่เคยขับยาว
แอร์ Kicks เย็นเร็วกว่าเยอะมากครับ แต่สุดท้ายก็เย็นถึงจุดเย็นสุดได้เท่าๆ กัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 20:03:51 »
เท่าที่สังเกตุ มีความเป็นไปได้ครับ

แอร์ไฮบริด จอด สตาร์ทรถ จะเย็นกว่ารถเครื่องยนต์ปกติ

เหมือนรถเครื่องยนต์ปกติ จอดเฉยๆจะไม่เย็นเท่า  ต้องขับวิ่งก่อนไปสักพักจะเย็นมากๆ ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2023, 13:56:40 »
เท่าที่สังเกตุ มีความเป็นไปได้ครับ

แอร์ไฮบริด จอด สตาร์ทรถ จะเย็นกว่ารถเครื่องยนต์ปกติ

เหมือนรถเครื่องยนต์ปกติ จอดเฉยๆจะไม่เย็นเท่า  ต้องขับวิ่งก่อนไปสักพักจะเย็นมากๆ ครับ
อันนี้แอร์คุณไม่ดีหรือเปล่า ไปเช็คคอมแอร์ไหมครับ รถใหม่ป้ายแดงลองไปถามโตต้า เย็นเหมือนกันหมด จอดก็เย็น ไม่เกี่ยวว่าขับหรือจอด

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2023, 14:26:09 »
ในทางทฤษฎีใช่ครับ เพราะคอมแอร์ไฟฟ้าสามารถทำงานเต็มกำลังได้ทันทีที่สตาร์ทเครื่อง แต่คอมรถสันดาปอาจจะขึ้นกับรอบเครื่อง

แต่ในชีวิตจริงที่ผมเจอ โตต้าจะคอมรถน้ำมันหรือคอมไฟฟ้ารถไฮบริดก็หนาวพอๆกัน

ขณะที่คอมไฟฟ้าวอลโว่ทั้งไฮบริดทั้งไฟฟ้าล้วนก็ไม่ค่อยเย็นทั้งคู่

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2023, 20:05:46 »
คอมแอร์ไฟฟ้า เวลาเสียทีนึง ราคา ห้าหมื่นบาทนะครับ