ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคอยจุดระเบิด ระหว่าง denso กับ คอยที่ผลิต ญี่ปุ่น คุณภาพ เท่ากันป่ะครับ  (อ่าน 2532 ครั้ง)

ออฟไลน์ duckykung424

• Newbie
  • *
ผม altis lemo กำลังคิดว่า เอา denso แท้หรือ ของที่ผลิต จากญี่ปุ่น ดีครับ คุณสมบัติพอสู้ได้ไหมครับ พวก new era เหนราคาไม่โหด ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2023, 15:06:01 โดย duckykung424 »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ผมเปลี่ยนใช้มาตรฐานติดรถ   ของเทียบเสียง่าย

แต่ถ้าเป็น  oem  ใช้ได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ samaklen

เคยมีช่องใน YouTube วิจารณ์เรื่องคอยล์จุดระเบิดยี่ห้อทดแทนซึ่งมีหลายยี่ห้อ อ้างว่าบางยี่ห้อก็ไม่ได้เรื่อง
อย่างไรก็ตามยี่ห้อชื่อดังมีมาตรฐานน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี
ถึงจะไม่ใช่ของแท้แต่เป็นเกรด oem ก็น่าจะใช้ได้

คอยล์เสีย อาจมีสาเหตุได้หลายสาเหตุ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความร้อน ระบบไฟฟ้า และหัวเทียนที่เสื่อมคุณภาพ
ตรวจสอบให้ครบถ้วนก่อนเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ duckykung424

• Newbie
  • *
ขอบคุณมาก ครับ พวกของ OEM ดูได้ไงบ้างน่ะครับ

ออฟไลน์ samaklen

ขอบคุณมาก ครับ พวกของ OEM ดูได้ไงบ้างน่ะครับ
อย่าง Denso / Hitachi ยี่ห้อมาตรฐาน น่าจะเทียบได้ครับ

ออฟไลน์ CNX

ดูราคาร้านค้าon line Denso1-2,xxx
เทียบ หลักร้อยบาท

ไม่เคยขับAltis

Sylphy1.8 อู่แถวบ้านเปลี่ยนคอล์ยเทียบ ไม่ทราบยี่ห้อ 3xxบาท ใช้มาปีกว่า ใช้งานได้ปกติ ไม่เจอปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2023, 22:30:39 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ panjap

คอยล์เทียบก็เหลือๆ แล้ว คุณดูแท้กซี่ ใช้แต่ของเทียบทั้งนั้น

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
คอยส่วนใหญ่ถ้ามีอาการ ผมจะลองเปลี่ยนยางปลายคอยก่อน 4 หัว 1-200 บาท โดยประมาณ เปลี่ยนไม่ยาก
เหมือนส่วนมากเสียจากไฟรั่วด้านข้าง

ยกเว้นว่าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ผมจะไปใช้ denso ของใหม่แทน มือสองผมกลัวสภาพไม่ต่างกับที่เราจะเปลี่ยน
ประหยัดหน่อยก็เปลี่ยนแค่ตัวที่เสีย แต่ของผมถ้าเสียยันไม่สั่งจ่ายแล้ว ผมจะเปลี่ยนยกชุดเลย ของเก่าตัวไหนใช้ได้ก็เก็บไว้เป็นอะไหล่เอา
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD