ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาตัวเลือก CLS53 กับ Cayenne coupe (hybrid)  (อ่าน 2369 ครั้ง)

ออฟไลน์ dukeman

• Newbie
  • *
รบกวนปรึกษาตัวเลือก CLS53 กับ Cayenne coupe (hybrid)
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 21:18:22 »
ตามหัวข้อเลยครับ ลังเลว่าควรจะไปทางไหนระหว่าง CLS53 กับ Cayenne coupe (hybrid)

1.ชอบรุปทรงทั้ง 2 คันเลย
2.ปกติใช้รถ 7-10 ปีและคันนี้จะใช้เป็นคันหลัก
3.เคยใช้ MB มา 3-4 คัน ยังไม่เคยเจอปัญหาใหญ่ๆเลย แต่ไม่เคยใช้ porsche ตัวไหนปัญหาน้อยกว่าครับ
4.ขับรถเร็วเป็นบางครั้ง ไปตจวปีละ 2-3 ครั้ง 200-400 กม.
5.ไม่เคยมีประสบการณ์ใช้ hybrid/ phev/ ev
6.ใช้งานทั่วไปชานเมือง เข้าไปส่งลูกในเมืองบ้าง

CLS53 ถูกกว่าได้เครื่องแรงกว่า แต่ปลายรุ่นแล้วใช่มั๊ยครับ
Cayenne coupe ดีที่เป็นรถสูงกว่าอาจจะขับไม่ต้องระวังมากเท่า cls53

อยากทราบสมาชิกที่ใช้ 2 ตัวนี้อยู่ว่าเรื่องการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ และ ค่าบำรุงรักษาต่างกันมากมั๊ยครับ หรือมีอย่างอื่นแนะนำด้วยนะครับ
เดิมใช้ e-coupe กับ GLC coupe แต่อยากจะไปแรงขึ้นเลยมองไปที่ cls53 เพิ่มไปอีกหน่อยก็ได้ Cayenne coupe แต่จะเกินงบที่ตั้งไว้น่ะสิครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: รบกวนปรึกษาตัวเลือก CLS53 กับ Cayenne coupe (hybrid)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 22:18:38 »
ส่วนตัวผมว่าถ้าใช้รับส่งลูกด้วย suv อาจจะสะดวกกว่า
Cayenne coupe แพงกว่า CLS53 ราว 2.3ล (คิดจากราคาที่ config ไม่เยอะกับซื้อประกันเพิ่มแล้ว)

คราวนี้ suv ในงบ 5-7.5ล สำหรับขับเองมีอะไรน่าสนใจนอกจาก cayenne บ้าง

BMW X5 30d, 45e (LCI กำลังมา 45e นี่แรงใช้ได้เลย)

BMW X7 40d (แรงพอประมาณแบบเหลือๆ ประหยัดใช้ได้ มีmild-hybrid ใช้งานน่าจะสะบายสุด)

Benz GLE53 (แรงแบบCLS53 ได้น้ำมันล้วน ปลายเจนเหมือนกัน)

Audi Q8 60 tfsi-e (ฝาแฝด Cayenne hybrid หล่อไม่โหล ขับดีมากก ส่วนตัวว่าขับดีกว่า cayenne)

ใช้ 7-10 ปี อยากเชียร์ที่ไม่ต้องเสียบปลั๊ก
แต่ผมว่าก็อย่าไปซีเรียส รถราคานี้เอาที่เราชอบดีกว่า

Cayenne minor change ไม่รู้รอรถนานแค่ไหนนะครับตอนนี้

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: รบกวนปรึกษาตัวเลือก CLS53 กับ Cayenne coupe (hybrid)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 23:55:28 »
เพื่อนใช้Cayenne E-Hybridอยู่ บอกว่าวิ่งไฟฟ้าได้น้อยมากๆ จะบอกว่ายี่ห้อนี้ไม่ได้เน้นประหยัดแต่เน้นแรงเป็นหลัก ถ้าจองตอนนี้จะได้รุ่นFaceliftแล้วแต่ส่งมอบปีหน้าโน่น ถ้างบเกินไปQ8ก็ได้ครับ จองตอนนี้น่าจะได้ไตรมาส3ปีนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 08:55:41 »
คาเยนมันไม่ได้ประหยัดเลยนะ อันนี้บอกก่อนจะได้ทำใจได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 12:35:31 »
ส่วนตัวผมว่าถ้าใช้รับส่งลูกด้วย suv อาจจะสะดวกกว่า
Cayenne coupe แพงกว่า CLS53 ราว 2.3ล (คิดจากราคาที่ config ไม่เยอะกับซื้อประกันเพิ่มแล้ว)

คราวนี้ suv ในงบ 5-7.5ล สำหรับขับเองมีอะไรน่าสนใจนอกจาก cayenne บ้าง

BMW X5 30d, 45e (LCI กำลังมา 45e นี่แรงใช้ได้เลย)

BMW X7 40d (แรงพอประมาณแบบเหลือๆ ประหยัดใช้ได้ มีmild-hybrid ใช้งานน่าจะสะบายสุด)

Benz GLE53 (แรงแบบCLS53 ได้น้ำมันล้วน ปลายเจนเหมือนกัน)

Audi Q8 60 tfsi-e (ฝาแฝด Cayenne hybrid หล่อไม่โหล ขับดีมากก ส่วนตัวว่าขับดีกว่า cayenne)

ใช้ 7-10 ปี อยากเชียร์ที่ไม่ต้องเสียบปลั๊ก
แต่ผมว่าก็อย่าไปซีเรียส รถราคานี้เอาที่เราชอบดีกว่า

Cayenne minor change ไม่รู้รอรถนานแค่ไหนนะครับตอนนี้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ช่วงหลังๆไใ่ค่อยชอบดีไซน์ออกแบบจมูกโตๆของ BMW ครับ ส่วนตัว cayenne minor เท่าที่ถามตอนนี้ Q4 ปีนี้ หรือ Q1 ปีหน้าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 12:37:48 »
เพื่อนใช้Cayenne E-Hybridอยู่ บอกว่าวิ่งไฟฟ้าได้น้อยมากๆ จะบอกว่ายี่ห้อนี้ไม่ได้เน้นประหยัดแต่เน้นแรงเป็นหลัก ถ้าจองตอนนี้จะได้รุ่นFaceliftแล้วแต่ส่งมอบปีหน้าโน่น ถ้างบเกินไปQ8ก็ได้ครับ จองตอนนี้น่าจะได้ไตรมาส3ปีนี้
ขอบคุณคร้าบ แล้วการขับขี่ต่างกันมากมั๊ยครับ

คาเยนมันไม่ได้ประหยัดเลยนะ อันนี้บอกก่อนจะได้ทำใจได้

555 ใช่ครับ ไม่ได้คาดหวังความประหยัดเท่าไรครับ

ได้เรื่องค่าตัวที่ถูกลงมา ส่วนปัญหาจุกจิกของตัว hybrid เยอะมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2023, 12:40:28 โดย dukeman »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 23:07:28 »
ขอบคุณคร้าบ แล้วการขับขี่ต่างกันมากมั๊ยครับ

555 ใช่ครับ ไม่ได้คาดหวังความประหยัดเท่าไรครับ

ได้เรื่องค่าตัวที่ถูกลงมา ส่วนปัญหาจุกจิกของตัว hybrid เยอะมั๊ยครับ
Q8ยังไม่เคยขับครับแต่ทีมงานHLMรีวิวไว้ว่านุ่มกว่าCayenneครับ เพื่อนผมสองคนใช้อยู่ คนนึงบอกว่ายังไม่เจอปัญหาอะไรแต่อีกคนบอกว่าคอมแอร์พังไปรอบนึงแล้ว เป็นรถAASทั้งคู่
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2023, 07:13:53 »
มันคนละแบบกันเลยอ่ะครับ
ผมมองว่า เลือกประเภทรถได้เลย ว่าอยากได้ เก๋ง หรือ SUV
ผมชอบ CLS มากวว่าครับ
ถ้าเป็นผม จะซื้อ CLS
แล้ว เงินที่เหลือ จะซื้อ SUV งบ 2 ล้านกว่าๆ อีกคัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 18:49:53 »
มันคนละแบบกันเลยอ่ะครับ
ผมมองว่า เลือกประเภทรถได้เลย ว่าอยากได้ เก๋ง หรือ SUV
ผมชอบ CLS มากวว่าครับ
ถ้าเป็นผม จะซื้อ CLS
แล้ว เงินที่เหลือ จะซื้อ SUV งบ 2 ล้านกว่าๆ อีกคัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 08:24:46 »
CLS สิครับ ดี ไม่ดี เป็นของสะสมในอนาคตได้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 09:14:58 »
Coupe ทางไกล 8.5/L ความเร็วเฉลี่ย110  โซฮอล95 ในเมืองไม่เกิน7  ยางขอบ22'' ยังนุ่มสบายๆ
- ขนของมากและชิ้นใหญ่ไม่สะดวกเพราะเป็น ทรงท้ายลาด
-รอชาร์จเต็ม5ชม  เพราะกระแสเข้าได้ 3.x K / h
-ช่าง ของ AAS บอกว่าต้องขับอย่าให้แบตหมด ถ้าแบตจะหมดให้ปรับไปขับ S Mode เพื่อชาร์จไฟ
  ถ้าไม่คิดมากก็ เขารับประกับแบต 8ปี  ท่านอาจขายก่อน
- เปลี่ยนถ่ายน้ำมันที่10,000หรือ1ปี(ถ้าใช้รถน้อย) ราวหมื่นต้นๆ
-คนตัวเล็กขึ้นลงอาจไม่สะดวกเพราะปีกเบาะสูงผมราว180 ขึ้นลงยังโดนขอบเบาะ
 แนะให้ลองนั่งลองขับดูก่อนครับ
ข้อดีมีไม่น้อยครับ แต่สวย แน่นอน
ตอนคอนฟิค ให้เอาสีเขียวที่บ่งบอกความเป็น ไฮบริดออกเป็นสีดำแทน เพราะชอบเรียบๆ
เชียร์คาเยน คูเป้ ครับ
CLs ไว้ไม่ชอบคาเยนแล้ว ค่อยขายไปซื้อมือ2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2023, 09:33:38 โดย popo »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 20:38:54 »
CLS สิครับ ดี ไม่ดี เป็นของสะสมในอนาคตได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

Coupe ทางไกล 8.5/L ความเร็วเฉลี่ย110  โซฮอล95 ในเมืองไม่เกิน7  ยางขอบ22'' ยังนุ่มสบายๆ
- ขนของมากและชิ้นใหญ่ไม่สะดวกเพราะเป็น ทรงท้ายลาด
-รอชาร์จเต็ม5ชม  เพราะกระแสเข้าได้ 3.x K / h
-ช่าง ของ AAS บอกว่าต้องขับอย่าให้แบตหมด ถ้าแบตจะหมดให้ปรับไปขับ S Mode เพื่อชาร์จไฟ
  ถ้าไม่คิดมากก็ เขารับประกับแบต 8ปี  ท่านอาจขายก่อน
- เปลี่ยนถ่ายน้ำมันที่10,000หรือ1ปี(ถ้าใช้รถน้อย) ราวหมื่นต้นๆ
-คนตัวเล็กขึ้นลงอาจไม่สะดวกเพราะปีกเบาะสูงผมราว180 ขึ้นลงยังโดนขอบเบาะ
 แนะให้ลองนั่งลองขับดูก่อนครับ
ข้อดีมีไม่น้อยครับ แต่สวย แน่นอน
ตอนคอนฟิค ให้เอาสีเขียวที่บ่งบอกความเป็น ไฮบริดออกเป็นสีดำแทน เพราะชอบเรียบๆ
เชียร์คาเยน คูเป้ ครับ
CLs ไว้ไม่ชอบคาเยนแล้ว ค่อยขายไปซื้อมือ2

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ตอนลองขึ้น-ลงจำไม่ได้ว่าติดขอบเบาะ เดี๋ยวคงต้องไปลองอีกทีครับ

ออฟไลน์ yotsarun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 10:25:35 »
ผมฝากอีกเรื่องนึงครับ ส่วนตัวใช้คาเยนอยู่ ซื้อกับ aas ต้องทำใจเรื่องเช็คระยะต้องจองคิวเป็นเดือน

อีกเรื่องคือถ้าเกิดอุบัติเหตุศูนย์ซ่อมสีและตัวถังมีที่เดียวทั้งประเทศ รถผมโดนชนท้ายเข้าไปอยู่ศูนย์ 3-4 เดือนแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 16:47:05 »
ผมฝากอีกเรื่องนึงครับ ส่วนตัวใช้คาเยนอยู่ ซื้อกับ aas ต้องทำใจเรื่องเช็คระยะต้องจองคิวเป็นเดือน

อีกเรื่องคือถ้าเกิดอุบัติเหตุศูนย์ซ่อมสีและตัวถังมีที่เดียวทั้งประเทศ รถผมโดนชนท้ายเข้าไปอยู่ศูนย์ 3-4 เดือนแล้วครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้คิดว่าน่าจะไปทาง 53 แล้วครับ