ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเจอป้ายนี้แล้ว ชลอความเร็วกันบ้างครับ ??  (อ่าน 2189 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
หลายครั้งที่ผมขับเจอป้ายนี้ในหลายๆถนน ไม่ว่าจะทางด่วน หรือถนนหลวง รถที่วิ่งนำมาด้วยความเร็ว แล้วเราขับตาม เมื่อเจอป้ายนี้มันจะเบรคและชลอความเร็วจนผมหัวร้อนบ่อยมาก

และเมื่อวานนี้สดๆเลย ผมวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์มุ่งหน้าบางปะอิน ช่วงก่อนทางออกคลองหลวง จะมีป้ายนี้อยู่ รถที่วิ่งนำหน้าผมมา ทำความเร็วประมาณ 130 (ตามเข็มไมล์) ผมก็ขับตามมา พอถึงจุดนี้ รถทั้ง 3 เลนพร้อมใจกันเบรคชลอความเร็วไม่ให้เกิน 120 ทำให้รถคันหลังๆต้องเบรคตามและรถก็ชลอตัวในจุดนี้ และเมื่อพ้นป้าย ก็เหยียบทำความเร็วกันเหมือนเดิม ..

ประเด็นคือ เค้าไม่รู้กันหรอว่าป้ายนี้มันไม่ใช่ป้ายจับความเร็ว คนที่ขับตามมา จะแซงก็ไม่ได้ เพราะเค้าชลอความเร็วเท่ากันหมด 3 ช่องทางเลยเล่นเอาหัวร้อนเลย

ใครที่เจอป้ายนี้แล้วชลอความเร็วกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครเจอป้ายนี้แล้ว ชลอความเร็วกันบ้างครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 10:14:57 »
แรกๆผมก้เซ็งครับ ชะลอกันหมดโดยเฉพาะเลนขวา ถึงขั้นเบรคกันเลยในบางที
แต่บ่อยครั้งเข้า มาคิดดูดีๆ ก็เลิกหัวร้อนครับ หากคันหน้าชะลอมาเหลือในช่วง 110-120 (ตามที่ป้ายจราจรกำหนดให้วิ่งในเลนนั้นๆ)
เพราะหากเกินกว่านั้น แปลว่าผมกำลังขับเร็วเกินอยู่ครับ ปกติผมวิ่งมอเตอร์เวย์ 160 หากทางโล่ง และตอนนี้ก็ยังวิ่งอยู่ ซึ่งผิดกฎจราจร

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: มีใครเจอป้ายนี้แล้ว ชลอความเร็วกันบ้างครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 10:25:53 »
ผมชลอนะ ส่วนใหญ่ยกคันเร่งไหลๆไป อาจเกิน นิดหน่อย +5 ผมยึดที่ความเร็วสูงสุดของเลนขวานะครับ
ส่วนใหญ่ผมจะวิ่งเลน2 ขวาสุดบน Motor way มันวิ่ง 120 ยาก รถเร็วๆวิ่งเยอะ
แต่ผมเองไม่ได้ขับเร็วอยู่แล้วอย่าง motorway ก็ 110-120 แช่ยาวๆ นอกจากบางจังหวะที่จำเป็นต้องแซงอาจขึ้น 130

ส่วนรู้ไหมว่าเป็นป้ายจำกัดความเร็ว...
ตัวผมคิดว่า มัน'อาจ'เป็นป้ายจำกัดความเร็วละกัน เบาลงหน่อยชัวกว่า
ซึ่งเอาจริงๆ ถ้าเปลี่ยนเป็นป้าย+กล้อง ผมเองก็เห็นด้วย คือ..อย่างที่บอกผมเองไม่ได้ขับเกิน ไม่รู้ว่าเห็นแก้ตัวไปไหม แต่คิดว่า ถนนบางช่วงของ Motor way วิ่ง 120 มันไม่ปลอดภัย
จุดที่ควรจะติดป้าย + กล้องจริงๆ ควรจะเป็น ช่วงก่อนถึงแยกใหญ่ๆ ทางเข้า ทางออก RestArea อะไรพวกนี้ ระหว่างทางๆ นานๆ มีที ก็โอเค

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 10:49:07 »
ไม่แน่ใจนะครับ ย้ำก่อนว่าไม่แน่ใจ
แต่เหมือนผมเคยโดนเส้นเอเชียแถวอุยธยา ป้ายลักษณะนี้ ซึ่งคิดว่ามีกล้อง

ซึ่งผิดจริงมั้ย ผิดจริง ตรงที่ เค้ากำหนดเลนขวาสุดกำหนดห้ามเกิน 120 และห้ามต่ำกว่า 100
เลนถัดมาจากขวา ห้ามเกิน 100 แล้วสองเลนซ้ายถ้าจำไม่ผิด 100 หรือ 80 นี่แหละ
ส่วนผมวิ่งในเลนสาม ที่ห้ามเกิน 100 แต่ดันวิ่งเกิน 100 ไปโดยไม่ได้สนใจอะไร ดันมีใบสั่งกลับมาครับ
เหมือนจะวิ่งไป 114 หรืออะไรนี่แหละ งงเหมือนกัน อ่าว สรุปมีกล้องด้วยหรือ
ซึ่งดูจากรูปถ่ายในใบสั่งตำแหน่งที่ถ่ายมันก็อยู่บนหัวเลย หน้ารถเป๊ะ ไม่ได้เป็นกล้องถ่ายยิงจากขอบทาง

เลยคิดว่าน่าจะมีกล้องนะ (รึเปล่า) แต่คงบางที่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 10:56:15 »
ถ้าใช้คำว่าชะลอ แสดงว่า คุณขับเกิน มันก็สุ่มเสี่ยง (จริงๆ ถ้าผิด คือ ผิดไปแล้ว เพราะขับเกินไปแล้ว)

ผมก็ขับปกตินะครับ ยิ่งเส้นต่างจังหวัด ถนนเส้นหลัก มีจุดเตือนแบบนี้ แทบทั้งเส้น ส่วนจะมีกล้องจับความเร็วจริงไหม หรือ กลัองดัมมี่ ผมเฉยๆ

ผมก็พยายาม (แรกๆ ใช้คำว่า พยายาม) ประคองรถให้อยู่ในกรอบความเร็วที่ทำได้ครับ ถึงแม้อยากขับเร็วกว่านั้นก็ตาม

สุดท้าย เอาไปเอามา มันจะเป็นนิสัย หรือ สไตล์ไปเอง โดยที่ไม่ได้ฝืน หรือ หงุดหงิด อะไร

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:03:39 »
อยากรู้ตำแหน่งกล้องจับความเร็ว โหลดแอปเอาดีกว่า บางแอปมีแจ้งเตือนด้วย ผมใช้เรดา์บอท
ป้ายแค่ขู่ เปล่าประโยช์นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันทำให้การจราจรทางด่วนไม่flowอย่างที่มันควรจะเป็น  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:19:02 »
ถ้าใช้คำว่าชะลอ แสดงว่า คุณขับเกิน มันก็สุ่มเสี่ยง (จริงๆ ถ้าผิด คือ ผิดไปแล้ว เพราะขับเกินไปแล้ว)

ผมก็ขับปกตินะครับ ยิ่งเส้นต่างจังหวัด ถนนเส้นหลัก มีจุดเตือนแบบนี้ แทบทั้งเส้น ส่วนจะมีกล้องจับความเร็วจริงไหม หรือ กลัองดัมมี่ ผมเฉยๆ

ผมก็พยายาม (แรกๆ ใช้คำว่า พยายาม) ประคองรถให้อยู่ในกรอบความเร็วที่ทำได้ครับ ถึงแม้อยากขับเร็วกว่านั้นก็ตาม

สุดท้าย เอาไปเอามา มันจะเป็นนิสัย หรือ สไตล์ไปเอง โดยที่ไม่ได้ฝืน หรือ หงุดหงิด อะไร

อันนี้ก็ยอบรับครับว่า ถ้าวิ่งมอเตอร์เวย์ ผมก็มีขับเร็วเป็นจังหวะแหละครับ แต่ก็ไม่เคยมุดไม่เคยดันใคร ถ้าคันหน้าเค้าขับอยู่ในความเร็วตามกฏหมาย ผมก็เบาตาม แซงได้ก็แซงไม่เคยไปหัวร้อนใส่

แต่ครั้งนี้สถานะการคือ คันนำหน้าผม ก็วิ่งมาที่ความเร็วประมาณเดียวกับผมนี่แหละ ก็ขับขวายาวๆ ตามๆกันมา เพราะเวลานั้นเป็นเวลาบ่าย รถค่อนข้างน้อย และเลนขวานี่โล่งยาวๆเลย

และเหตุการคือ ก็ขับตามมา 130 ไม่ได้ดันกันไม่ได้แข่งกัน เว้นระยะห่างที่ปลอดภัย  พอถึงป้าย พี่เค้าเบรค ทั้งๆที่ข้างหน้าเค้าก็ไม่มีอะไร ผมก็เลยรู้เลยว่า ยังมีคนที่ไม่รู้ว่า ไอ้ป้ายนี้มันไม่ใช่ป้ายจับความเร็ว แต่มันเป็นป้ายบอกความเร็ว .... มันเป็นป้ายเตือนสติ ถ้าคิดว่าเร็วเกินกฏหมายกำหนด ก็ให้เบาลง ไม่ใช่เบรคตรงป้าย เท่านั้นเองครับ

อยากรู้ตำแหน่งกล้องจับความเร็ว โหลดแอปเอาดีกว่า บางแอปมีแจ้งเตือนด้วย ผมใช้เรดา์บอท
ป้ายแค่ขู่ เปล่าประโยช์นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันทำให้การจราจรทางด่วนไม่flowอย่างที่มันควรจะเป็น  8)

ตรงนี้ใช่เลยครับ ป้ายที่เห็นชัดๆและทำให้การจราจรมันไม่ Flow จนถึงขั้นรถติดเลยคือตรงช่วง เซ็นทรัลอีสวิลล์ ฝั่งมุ่งหน้าไปรวมอินทรา

ตรงนี้ถ้าคนใช้ประจำ ขึ้นทางด่วนมาวิ่งกันมาดีๆ รถจะมาติดตรงหน้าเซ็นทรัล ซึ่งจุดนี้ก็ไม่ใช่จุดทางขึ้นหรือทางลงใดๆ แต่มันมีป้ายนี้แสดงความเร็วอยู่บนหัว

ทีนี้คนที่เค้าไม่รู้ก็เบรคกัน ชลอรถกันจนรถมันสะสมติดยาวยันพระราม 9 แต่พอเลยป้ายนี้ไป ถนนโล่งเลย

ผมเลยมาตั้งกระทู้นี่แหละว่ารู้กันไหมว่ามันเป็นแค่ป้ายเตือน ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2023, 11:24:55 โดย apinui »

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:42:19 »
ผมไม่ชลอครับ

เพราะผมขับไม่เกิน 120 อยู่แล้ว  :D :D

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:58:12 »
ถ้าชะลอให้เหลือ 120 จะไม่ว่าอะไรครับ แต่ส่วนมากที่เจอคือ พี่ๆเล่นเบรคกันซะเหลือ 90-100 เพื่ออะไรครับ อ่านป้ายกันมั่งมั้ยยย

แต่ที่ตรงข้ามคือ ป้ายตรวจจับความเร็ว 90 ตามต่างจังหวัดครับ โดยปกติ พอมีป้ายนี้ เลยมาซักนิดมักจะเจอกล้องแอบอยู่ ผมมักจะชะลอเหลือ 90 แล้วเข้าซ้ายรอ แต่พี่ๆทั้งหลายยัดมาเต็มครับ ไม่เบรคกันเล้ย
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:00:11 »

อันนี้ก็ยอบรับครับว่า ถ้าวิ่งมอเตอร์เวย์ ผมก็มีขับเร็วเป็นจังหวะแหละครับ แต่ก็ไม่เคยมุดไม่เคยดันใคร ถ้าคันหน้าเค้าขับอยู่ในความเร็วตามกฏหมาย ผมก็เบาตาม แซงได้ก็แซงไม่เคยไปหัวร้อนใส่

แต่ครั้งนี้สถานะการคือ คันนำหน้าผม ก็วิ่งมาที่ความเร็วประมาณเดียวกับผมนี่แหละ ก็ขับขวายาวๆ ตามๆกันมา เพราะเวลานั้นเป็นเวลาบ่าย รถค่อนข้างน้อย และเลนขวานี่โล่งยาวๆเลย

และเหตุการคือ ก็ขับตามมา 130 ไม่ได้ดันกันไม่ได้แข่งกัน เว้นระยะห่างที่ปลอดภัย  พอถึงป้าย พี่เค้าเบรค ทั้งๆที่ข้างหน้าเค้าก็ไม่มีอะไร ผมก็เลยรู้เลยว่า ยังมีคนที่ไม่รู้ว่า ไอ้ป้ายนี้มันไม่ใช่ป้ายจับความเร็ว แต่มันเป็นป้ายบอกความเร็ว .... มันเป็นป้ายเตือนสติ ถ้าคิดว่าเร็วเกินกฏหมายกำหนด ก็ให้เบาลง ไม่ใช่เบรคตรงป้าย เท่านั้นเองครับ

ตรงนี้ใช่เลยครับ ป้ายที่เห็นชัดๆและทำให้การจราจรมันไม่ Flow จนถึงขั้นรถติดเลยคือตรงช่วง เซ็นทรัลอีสวิลล์ ฝั่งมุ่งหน้าไปรวมอินทรา

ตรงนี้ถ้าคนใช้ประจำ ขึ้นทางด่วนมาวิ่งกันมาดีๆ รถจะมาติดตรงหน้าเซ็นทรัล ซึ่งจุดนี้ก็ไม่ใช่จุดทางขึ้นหรือทางลงใดๆ แต่มันมีป้ายนี้แสดงความเร็วอยู่บนหัว

ทีนี้คนที่เค้าไม่รู้ก็เบรคกัน ชลอรถกันจนรถมันสะสมติดยาวยันพระราม 9 แต่พอเลยป้ายนี้ไป ถนนโล่งเลย

ผมเลยมาตั้งกระทู้นี่แหละว่ารู้กันไหมว่ามันเป็นแค่ป้ายเตือน ...

ก็มีส่วนครับ

เรียกว่าไฟขู่ ก็ได้ หรือ มีกล้องจริง ก็ต้องรับสภาพ

บางเส้นทาง ใครไปทับเบิก เขาค้อ จะรู้ว่า เส้นนี้ เขามีป้าย หรือ ขยายความเร็วจาก 90km เป็น 100km แล้ว (ป้ายที่บอกความเร็วแต่ละเลน เหมือนเส้นอยุธยา-อ่างทอง)

แต่ไฟแจ้งเตือนตัวนี้ เหมือนหน่วยนับมันได้สูงสุด 2 หลัก คือ 99km/h แต่พอถึงแถวๆ 90km/h มันก็เป็นเหลืองและแดงเลย ทั้งที่ป้ายเหล็ก บอกว่าได้ 100km/h

สุดท้าย อย่างที่บอกครับ ถ้าไม่ใช่จังหวะแซง หรืออะไร ผมก็พยายามขับ ตามกฏหมายกำหนด ไม่ต้องประสาทแดก ด้วย

ที่สำคัญ ผมไป-กลับต่างจังหวัดบ่อย เดือนละ 2-3 ครั้ง กับเรื่องกล้อง เรื่องไฟเตือน พวกนี้ ปล่อยผ่าน แค่ขับไม่เกิน ก็พอแล้ว สบายใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 13:01:10 »
ผมไม่ได้ชะลอครับ เพราะรู้ว่าตรงนี้มันไม่ใช่กล้องจับความเร็ว เผลอๆมีเหยียบเพิ่มด้วย  ;D
ผมจะไปชะลอก็ตรงที่เป็นกล้องจับความเร็วจริงๆมากกว่า พร้อมกับเปลี่ยนเข้าเลนซ้าย (ถ้าว่าง)

แต่ก็ไม่ได้หงุดหงิดกับคนอื่นที่ชะลอนะ ถ้าความเร็วมันสมเหตุสมผลกับ speed limit
จะหงุดหงิดก็พวกชะลอเหลือไม่ถึง 100 งี้ หนักหน่อยก็เหลือ 70 80 แล้วอยู่เลนขวา ซึ่งเจอบ่อยมากๆ

แต่มันก็มีบางจุดนะที่กล้องจับความเร็วมันอยู่ที่ป้ายแบบนี้จริงๆ หรืออยู่ใกล้ๆกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2023, 13:09:51 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 13:10:36 »
ผมไม่ชลอครับ

เพราะผมขับไม่เกิน 120 อยู่แล้ว  :D :D

55 ดีครับ ชอบๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 13:15:46 »
ถ้าสายเอเซีย แถวๆป้ายนี้ จะมีกล้องดักอยู่ แต่มอเตอร์เวย์ ไม่มีครับ

ปกติ ไม่ชะลอเช่นกัน เพราะ ขับไม่เคยเกินกฎหมายครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 14:03:32 »
ผมว่าเขาป้ายแบบนี้มาเพื่อหวังดีนะ ส่วนใหญ่ก็จะบอกเป็นนัยว่าข้างมีกล้องจับความเร็วนะ (เว้ย) แต่ปกติผมขับไม่เกิน 120 km/h อยู่แล้วปล่อยคันเร่งไหลๆ ก็ไม่มีปัญหา ไม่ต้องถึงขั้นเบรคให้คันหลังมีความเสี่ยง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 14:07:19 »
มันต้องหัวร้อนขนาดนั้นเลยรึครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 15:06:45 »
จะหงุดหงิดที่คนหน้าขับชะลอหรืออะไรก็บ่นกันไปคับ....  ผมเข้าใจและก็รับฟัง

แต่การที่คันหน้าขับชะลอมันมีหลายสาเหตุ เช่นคิดว่าข้างหน้าไม่ปลอดภัย ,ทางข้างหน้ามีสิ่งผิดปกติ, หรืออย่างกรณีนี้ที่บางคนเข้าใจผิดคิดว่าเป็นเขตจำกัดความเร็วก็อาจตกใจแล้วชะลอรถ
ก็คงไม่ใช่เหตุให้ไปหงุดหงิดหรือตำหนิคนที่ขับรถแบบนี้เท่าไหร่นัก

ผมเองยังเคยตกใจจนต้องชะลอรถ  เพราะแสงแฟลชของกล้องตรวจจับความเร็วตรงแถวสายเอเชียช่วงอยุธยามันยิงเข้าตาเลยคับ จะขับเร็วเกินหรือไม่เกินพี่แกก็ถ่ายหมดแถมแสงแฟรชก็แรงเหลือเกิน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 16:23:18 »
มันต้องหัวร้อนขนาดนั้นเลยรึครับ

ลองนึกภาพ ขับตามรถคันหน้ามาดีๆ ชิวๆ มองยาวไปข้างหน้า คือโล่ง ไม่มีรถ ... และอยู่ๆเค้าเบรคตูดยกเลย แบบลดความเร็วอย่างรวดเร็วตรงหน้าป้ายนี้ ....

แล้วถ้าคันที่ 2  อย่างผมเบรคตาม แต่คัน 3 ที่ตามหลังมา เบรคไม่ทันและจิ้มท้ายผม ...

คิดว่าไงอะครับ

และก็ ประเด็นโพสนี้คือ "รู้กันไหมว่าป้ายนี้ คือป้ายเตือนความเร็ว ไม่ใช่ป้ายจับความเร็ว" เวลาเจอป้ายนี้ ไม่ต้องเบรค ถ้าความเร็วเกิน ก็ค่อยๆชลอรถ เอาดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2023, 16:25:45 โดย apinui »

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 19:40:10 »
แหมเป็นผมเจอป้ายนี้ก็เบรคเหมือนกันครับ
ไม่รู้หละ  ถ้ามันจับจริง ค่าปรับ 500 บาท ค่า อาหาร 10 มื้อเชียวนะ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 08:10:32 »
พูดถึงเฉพาะบนมอเตอร์เวย์นะ
ไม่เคยชะลอเลยครับ เพราะแอปมันไม่แจ้งว่ามีกล้อง 555
ตรงไหนแจ้งว่ามีกล้อง ผมก็ผ่อนคันเร่งล่วงหน้า แล้วก็พบว่ารถคันที่ขับตามๆกันมา ก็ชะลอเหมือนกัน เลยกล้องก็กดกันต่อ  ;D ;D

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 08:36:31 »
ปกติขับไม่เกิน กม กำหนดอยู่แล้วครับ เลยไม่ค่อยสนใจกับป้ายพวกนี้เท่าไหร่

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 11:32:26 »
ไม่ชะลอครับ !!! แถวเหยียบเพิ่มไปอีก เพราะมันบอกแค่ 80 เลยเพิ่มเป็น 90 ครับ  ;D

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 13:41:20 »
พูดถึงเฉพาะบนมอเตอร์เวย์นะ
ไม่เคยชะลอเลยครับ เพราะแอปมันไม่แจ้งว่ามีกล้อง 555
ตรงไหนแจ้งว่ามีกล้อง ผมก็ผ่อนคันเร่งล่วงหน้า แล้วก็พบว่ารถคันที่ขับตามๆกันมา ก็ชะลอเหมือนกัน เลยกล้องก็กดกันต่อ  ;D ;D

เอาจริงๆเวลาขับ ทางไม่คุ้น แล้วเจอพวกคันที่ขับเร็วๆเขาเบาลง เราก็เบาตามนะ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 09:27:55 »
ประเทศที่ชอบทำประเทศที่ชอบทำอะไรแปลกประหลาดป้ายแบบนี้ไม่ควรมีทำให้คนใช้รถสับสนยิ่งมือใหม่เพิ่งลงถนนมาไม่นานยิ่งงงเลยแบบนี้