ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่คิดจะซื้อหรือมีรถตู้ราคา 4 ล้านขึ้นไปหน่อยครับ  (อ่าน 2378 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ตัวเลือกแรกของคุณ ถ้าคุณมีงบ (ในประเทศไทยคงไม่มีแบรนด์หลากหลายละครับ ไม่รวมรถตู้แปลกๆที่แพงภาษีนำเข้า)
1.lexus หรือ toyota (ในความคิดของคุณ ทำไมต้องเอารุ่นนี้ แบรนด์นี้) แล้วต้องจ่ายราคาเท่านี้

หรือมีรถตู้แบรนด์ไหนอีกที่อยู่ในใจคุณ benz นี่เกี่ยวด้วยไหม

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
พวก Volk / Benz ก็ได้นะ ตัวถังแข็งแรงปลอดภัยกว่า แต่รถจุกจิกกว่า น่าเบื่อ

Toyota ถึงจะเป็นรถนำเข้า แต่อู่นอกเพียบ อะไหล่เบิก Toyota ก็ได้ หรือ แม้จะเข้า Toyota ก็ได้ (แต่คิดค่าแรงคูณสองมั้ง)

ดังนั้นเลยไม่มีทางเลือกอื่น นอกจาก Toyota / Lexus ยกเว้น จะหาของแปลกอย่าง Nissan Elgrand ที่เค้าว่า ขับดีกว่า Alphard เยอะ แต่นั่นแหละ เสียแล้วใครจะซ่อม ชนแล้วจะหาอะไหล่จากไหน

ออฟไลน์ Stp

ผมมีความรู้สึก Benz มันดูรถตู้แบบผู้ใหญ่จ๋าเกินไป เผลอๆ ถ้าเป็นผมจะจบกับ Hyundai 7 ที่นั่ง (มีป่าวหว่า) แล้วเอาเงินไปลงกับการตกแต่งภายในแจ่มๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

พวก Volk / Benz ก็ได้นะ ตัวถังแข็งแรงปลอดภัยกว่า แต่รถจุกจิกกว่า น่าเบื่อ

Toyota ถึงจะเป็นรถนำเข้า แต่อู่นอกเพียบ อะไหล่เบิก Toyota ก็ได้ หรือ แม้จะเข้า Toyota ก็ได้ (แต่คิดค่าแรงคูณสองมั้ง)

ดังนั้นเลยไม่มีทางเลือกอื่น นอกจาก Toyota / Lexus ยกเว้น จะหาของแปลกอย่าง Nissan Elgrand ที่เค้าว่า ขับดีกว่า Alphard เยอะ แต่นั่นแหละ เสียแล้วใครจะซ่อม ชนแล้วจะหาอะไหล่จากไหน

เจ้านายเก่าผมเคยใช้เบ้น เบ้น V อะไรสักอย่าง ทรงมันดูโบราณมาก ไม่เป็นวัยรุ่นอัพเกรดเลย หยอกๆ

ออฟไลน์ V221

ถ้าผมจะซื้อรถตู้ราคา5ล้านอัพจะไปที่Lexusเพราะเชื่อมั่นในความปลอดภัยและมีความหรูพร้อมทั้งจอและเครื่องเสียงระดับตัวแม่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Benz V-Class เคยเช่า ผมว่าช่วงล่างดีนะ สบายทั้งความเร็วต่ำและสูง ถ้าวิ่งออกตจวบ่อยๆ น่าจะตอบโจทย์ แต่ก็น่ากังวลว่าจะมีอะไรจุกจิกไหม ภายในเรียบๆ โล้นๆ ไม่สมราคาเท่าไร่ ไม่มีอะไรน่าตื้นเต้น
// เพิ่มเติม เคยลอง Vito 116d /V-class v220d นอกจากโครงสร้างเดียวกันแล้ว ที่เหลือไม่เหมือนกันเลยทั้ง ภายใน ช่วงล่าง เครื่องยนต์ ถ้าเคยลอง vito แล้วไม่ชอบ อยากให้ลอง v250d ก่อน

Alphard Vellfire ความเร็วต่ำโอเค แต่เร็วหน่อยเริ่มไม่มั่นใจ อาจเอาไปทำต่อได้อีก รถเยอะมากๆน่าจะเป็นรถตู้ที่ไว้ใจได้ประมาณนึงเลย

H1/Starex ช่วงล่างไว้ใจได้ แต่มันไม่ค่อยละมุน ให้อารมเหมือนพวก Ventury ถ้าจะเอา Starex 7 seats มาทำต่อ ผมว่าไป alphard x อาจดีกว่า
ส่วน H1/Staria มัน 11 ที่นั้ง ถ้าจะเอาให้นั้งสบาย คงต้องลงเบาะใหม่ ถ้าเอาแถว 4 ออกก็ลุ้นเอา

Kia อาจไม่ตอบโจทย์ สำหรับงบ 4 ล้าน(ที่น่าจะมีคนขับรถด้วย) แต่ถ้าเอาลุค SuperDad SuperMom รับส่งลูก วิ่งเข้า office ส่วนตัวคิดว่า Image ไม่ได้ด้อยกว่า alphard มากเท่าไร่

Lexus ไม่เคยลองแหะ ตามท่านอื่นไป

VW อันนี้ก็ไม่เคยลอง แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบรถที่เอาเข้ามาทำเบาะเองในไทยเท่าไร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2023, 12:25:16 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Tien.W

มาเติมให้อีกนิด

Alphard 30 .. ใส่โช้ค Cusco สูงเท่าเดิมเข้าไป ปรับหนืดให้ลงตัว ผมว่า มันคือ ดีงาม เลยนะครับ รถไม่โยกเยก ไม่ย้วย แต่ไม่กระด้าง เรียกว่า หนึบๆ กำลังดีเลยล่ะ (KYB ผลิตให้ Cusco)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้าได้งบระดับนี้ ผมตัด ALPHARD ทิ้ง เพราะมันเต็มถนนไปหมด

ที่น่าสนใจ คือ V250d กับ LM ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมใช้ Alphard 2.5 อยู่ครับ ตอนซื้อ 3.4 ล้านมั๊ง จำไม่ค่อยได้ ตอนนั้นยังไม่มี Lexus LM มีแต่ 2.5 Hybrid Executive Lounge ในราคา 4.9 ล้าน ผมเทียบๆ ได้ภายในแถว 2 ดีขึ้น เบาะดีขึ้นนิด แต่ต้องจ่ายเพิ่ม 1.5 ล้านมันมากไปหน่อย

แต่ถ้าตอนนั้นมี Lexus LM300h ตัว 7 ที่นั่งราคา 5.5 ล้านให้เลือก ผมอาจจะเลือก Lexus เพราะภายนอกแตกต่าง ภายในหรูกว่า

ส่วนยี่ห้ออื่น ผมมอง Nissan Elgrand ครับ พวก VW หรือ Benz ขับเองดูไม่ค่อยเหมาะ

แต่ Alphard ก็ใช้ดีครับ ขับช้าหน่อยก็โอเค ออฟชั่นตอนซื้อ (ปี 19) ให้มาครบมากๆ ครับ น่าจะพอๆ กับ Camry ณ วันนี้เลยครับ แล้วก็รถ Grey แต่เข้าศูนย์ Toyota ได้ (ครั้งนึงประมาณ 4 พัน)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่มีตังขนาดนั้น

เลยไม่ได้อยู่ใน position ที่ให้ความเห็นได้

แต่ที่เห็นอย่างหนึ่งคือ ตอนนี้ Lexus LM เกลื่อนเมืองมาก เยอะพอๆ กะ Alphard / Velfire เลย

ทั้งแต่ก่อนเปิดตัว คนบ่นว่าแพง(แต่คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อหรือป่าวนะ) รถตู้อะไร ราคาเกือบ 7 ล้าน ซื้อ Alphard / Velfire คุ้มกว่าเยอะ

มันก็คงมีเหตุผลของใครของมันละมั้งครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมคงมองไปที่ sprinter นะครับ แต่ราคาตบแต่งภายใน กลัวจะเกิน 4 ลบ ถ้าไม่ระวัง  ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Auto

ผมเคยคิดจะซื้อแต่ก็ไม่ได้ซื้อ  เพราะใช้งานขับคนเดียวเป็นหลัก อย่างมากก็มีแฟนนั่งไปด้วย ลูกไม่มี   ก็เลยตัดใจไม่เอาดีกว่า 

ถ้าผมซื้อคงมองไปที่อัลพาร์ด   เกลื่อนเมืองเพื่อนเยอะ สบายใจได้     ส่วน Lexus  คงไม่ซื้อเพราะไม่อยากจ่ายแพงขนาดนั้น เกินความจำเป็นไปหน่อย   
           ส่วน VW Benz  ก็ตามความเห็นข้างบน  จุกจิก ซ่อมแพง ขับเองดูไม่เหมาะ   แต่ VW   โรงแรมหรู ๆ  ต้อนรับลูกค้าที่นั่งรถพวกนี้ดีมากนะ น่าเกรงขาม   ทรงมันได้มั้งนักการเมืองก็ใช้เยอะ   ต้องเป็น VW   ผมก็ชอบนะเพราะเป็นเครื่องดีเซลขนาดเล็ก   แต่อัลพาร์ดเป็นเบนซิน           ส่วน Benz  นี่เคยเห็นคนรู้จักมีคันนึงเก่าละ สุดท้ายถอดถุงลมออก  อย่างอื่นเสียก็ไม่ค่อยซ่อม รถจอดไม่ค่อยได้ใช้     แต่ไปใช้รถญี่ปุ่น 7 ที่นั่งแทน      เพราะฉะนั้นผมซื้อก็มองแค่รถญี่ปุ่นเท่านั้น สบายใจ

ผมเคยคิดจะซื้อแต่ก็ไม่ได้ซื้อ  เพราะใช้งานขับคนเดียวเป็นหลัก อย่างมากก็มีแฟนนั่งไปด้วย ลูกไม่มี   ก็เลยตัดใจไม่เอาดีกว่า 

ถ้าผมซื้อคงมองไปที่อัลพาร์ด   เกลื่อนเมืองเพื่อนเยอะ สบายใจได้     ส่วน Lexus  คงไม่ซื้อเพราะไม่อยากจ่ายแพงขนาดนั้น เกินความจำเป็นไปหน่อย   
           ส่วน VW Benz  ก็ตามความเห็นข้างบน  จุกจิก ซ่อมแพง ขับเองดูไม่เหมาะ   แต่ VW   โรงแรมหรู ๆ  ต้อนรับลูกค้าที่นั่งรถพวกนี้ดีมากนะ น่าเกรงขาม   ทรงมันได้มั้งนักการเมืองก็ใช้เยอะ   ต้องเป็น VW   ผมก็ชอบนะเพราะเป็นเครื่องดีเซลขนาดเล็ก   แต่อัลพาร์ดเป็นเบนซิน           ส่วน Benz  นี่เคยเห็นคนรู้จักมีคันนึงเก่าละ สุดท้ายถอดถุงลมออก  อย่างอื่นเสียก็ไม่ค่อยซ่อม รถจอดไม่ค่อยได้ใช้     แต่ไปใช้รถญี่ปุ่น 7 ที่นั่งแทน      เพราะฉะนั้นผมซื้อก็มองแค่รถญี่ปุ่นเท่านั้น สบายใจ

อ่อ ลืมไปเลยครับ VW สีดำ กับสีน้ำตาล เท่มากๆ ดูแพงครับ

ออฟไลน์ dekdemo

เลือก benz เพราะมีอู่นอก และเข้าใจว่าตัวถังแข็งแรงปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ผมคงมองไปที่ sprinter นะครับ แต่ราคาตบแต่งภายใน กลัวจะเกิน 4 ลบ ถ้าไม่ระวัง  ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

อลังการจริงๆครับ ตัวนี้ ตัวอื่นที่ว่าหรู กลายเป็นหนูไปเลย แต่ต้องแต่ง vip นะ เดิมๆ นี่ด้านในไม่ผ่าน

ออฟไลน์ Buffy

พูดถึงรถตู้ เมื่อสามสิบปีก่อนที่ดังดัง ก็ รถตู้  Chevrolet  คันใหญ่มาก ราคาน่าจะ 3-4 ล้านไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Spada_Valess

Alphard ญี่ปุ่นล้านต้นๆ มาไทย 4 ล้าน ไม่ไหวตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ EVA01

Alphard ญี่ปุ่นล้านต้นๆ มาไทย 4 ล้าน ไม่ไหวตรงนี้ครับ

เหมือนซื้อของแพงไปล้านนึง :-\

ออฟไลน์ nnss

เหมือนซื้อของแพงไปล้านนึง :-\

จริงครับ พี่สาวผมแต่งงานกะคนญี่ปุ่น แกไปอยู่นู่นซื้อ alphard ขับ สเป๊คภายในเต็มมากแบบตัว top มี lounge เลย ไม่ถึง2ล้าน ตอนไปเยี่ยมแกก็นั่งฟินเลยครับราคานี้ ถูกกว่า camry PML บ้านเราซะอีก

อารมณืเหมือน mini cooper มั้ย มาไทยกลายเป็นรถระดับเดียวกับ bmw ซีรี่ 3-5 ขึ้นไป

ออฟไลน์ Spada_Valess

เดียวนี้จะซื้อรถซักคันผมดูราคาประเทศต้นทางเทียบก่อน รู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบรถคุณภาพล้านต้นมาขาย 4 ล้าน