ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก film หน่อยครับ  (อ่าน 1912 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ช่วยเลือก film หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 16:31:30 »
กำลังมองหา film ติดรถ ตั้งงบหมื่อนกลางๆหรือถ้ามีอะไรที่ประหยัดแนะนำได้
> 3m ultraclear
> blaupunkt Greenland
> SolarFX
เล็งรุ่นที่แสงผ่าน 50%  ราคาพอกันที่หมื่นกลาง
อยากสอบถามว่ามี สมช. ท่านไหนวช้พวกนี้แล้วชอบ/ไม่ชอบอย่างไรครับ
สิ่งที่คาดหวังคือ ไม่แสบผิว สบายตา เนื้อ film ใด้ชัด

ออนไลน์ Turin

Re: ช่วยเลือก film หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 19:39:12 »
ผมใช้ ceramic ultraclear แต่ใช้เป็นบานหน้า IR35 รอบคัน IR25 ผมว่าใช้ได้เลย แดดเปรี้ยงๆ แขนไม่แสบ หน้ามีร้อนนิดๆ ขับกลางคืนได้อยู่ (ผมสายตาไม่ค่อยดี)

ปล ผมได้มา 2 ปีที่แล้ว 9900

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 21:35:01 »
ผมใช้ ceramic ultraclear แต่ใช้เป็นบานหน้า IR35 รอบคัน IR25 ผมว่าใช้ได้เลย แดดเปรี้ยงๆ แขนไม่แสบ หน้ามีร้อนนิดๆ ขับกลางคืนได้อยู่ (ผมสายตาไม่ค่อยดี)

ปล ผมได้มา 2 ปีที่แล้ว 9900

ขอบคุณมากๆเลยครับ
แอบเขวไปทาง 3m ultra clear  อยู่เหมือนกัน
ติดรถ suv ตอนนี้ราคาหมื่นกลางๆ ครับ

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 05:40:01 »
จากที่เอารถผมไปติดบราวพุ้งมานะครับ

ด้านข้างผมเอา greenland แสงผ่าน 40%
ด้านหน้าผมเอาตัว antarctica แสงผ่าน 60%

ปรากฏว่าพอใช้งานจริง greenland มันมองออกไปใสๆ สว่างๆเลย ส่วน antarctica ออกอมฟ้า หม่นๆ คือถ้าไม่บอกความเข้ม ผมไม่เชื่อว่าบานหน้าผมจะใสกว่าข้าง
ถามกี่คนที่มานั่ง บอกบานข้างผมใสกว่าบานหน้าทุกคนเลย

ถ้า greenland ผมว่าใช้งานจริงมันแลใสกว่าในสเป็ค แต่แฟนผมชอบบานหน้า antarctica มันออกแนวโทนเย็นสบายตา แต่ราคามันต่างกันเยอะอยู่
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 08:23:14 »
อ่อ ลืมบอกไปว่า ultraclear สีออกเทา-ฟ้า ซึ่งผมว่าผมมองออกไปแล้วรู้สึกดีกว่า crystalline ที่ออกอมเหลือง-ส้ม (ผมมีอีกคันบานหน้าใช้ C50) มองออกไปแล้วสีผิวคนเพี้ยนและดูร้อน (แม้ว่าจริงๆจะกันร้อนได้ดีกว่า)

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 09:46:31 »
ผมติด 3M Ultra Clear 3 บานหน้า IR15 3 บานหลัง IR05 ช่วงแดดแรงๆ เดือนเมษามีร้อนนิดหน่อยครับ
กลางวันขับสบาย กลางคืนต้องดูดีๆ นิดนึงครับถ้าถนนมืดมาก แล้วผมมีปัญหากับสัญญาณ GPS หายบ่อยกับการ์ด Bluetooth เข้าหมู่บ้านไม่ค่อยติด
ติด Kicks มารอบคัน 10,500 บาท

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 13:49:28 »
ผมติด 3M Ultra Clear 3 บานหน้า IR15 3 บานหลัง IR05 ช่วงแดดแรงๆ เดือนเมษามีร้อนนิดหน่อยครับ
กลางวันขับสบาย กลางคืนต้องดูดีๆ นิดนึงครับถ้าถนนมืดมาก แล้วผมมีปัญหากับสัญญาณ GPS หายบ่อยกับการ์ด Bluetooth เข้าหมู่บ้านไม่ค่อยติด

ผมใช้ บานหน้า 3M IR25 กับ บานข้าง IR15 ยังคิดว่ามืดไปหน่อยเลย แต่กับสัญญาณ GPS, Easy Pass, เข้าหมู่บ้าน ไม่มีปัญหาครับ

อีกคัน C40 กลางวัน ต้องใส่แว่นกันแดดเลย ส่วนตัว คิดว่ากันร้อนพอกันครับ แต่รถคนละรุ่น คนละสี อาจเทียบกันไม่ได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 14:32:21 »
จากที่เอารถผมไปติดบราวพุ้งมานะครับ

ด้านข้างผมเอา greenland แสงผ่าน 40%
ด้านหน้าผมเอาตัว antarctica แสงผ่าน 60%

ปรากฏว่าพอใช้งานจริง greenland มันมองออกไปใสๆ สว่างๆเลย ส่วน antarctica ออกอมฟ้า หม่นๆ คือถ้าไม่บอกความเข้ม ผมไม่เชื่อว่าบานหน้าผมจะใสกว่าข้าง
ถามกี่คนที่มานั่ง บอกบานข้างผมใสกว่าบานหน้าทุกคนเลย

ถ้า greenland ผมว่าใช้งานจริงมันแลใสกว่าในสเป็ค แต่แฟนผมชอบบานหน้า antarctica มันออกแนวโทนเย็นสบายตา แต่ราคามันต่างกันเยอะอยู่

ขอบคุณมสกๆเลยครับ
ดูจาก spec  รุ่น A ดูดีกว่าแต่ราคาก็สูงตาม  ปมคงเล็งๆ G มากกว่า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 14:35:09 »
อ่อ ลืมบอกไปว่า ultraclear สีออกเทา-ฟ้า ซึ่งผมว่าผมมองออกไปแล้วรู้สึกดีกว่า crystalline ที่ออกอมเหลือง-ส้ม (ผมมีอีกคันบานหน้าใช้ C50) มองออกไปแล้วสีผิวคนเพี้ยนและดูร้อน (แม้ว่าจริงๆจะกันร้อนได้ดีกว่า)

แอบคิดอยู่ว่ากับ crystalline จะยังไง
แต่ราคาก็แพงขึ้นไปอีก และบังเอิญอีกคันก็ใช้อยู่ เวลาตากแดดเย็นจริงแต่มันก็ดูงงๆมึนๆในบางที คงเป็นเพราะสีอมเหลืองนี่เองรึเปล่า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 15:13:48 »

รบกวนชี้เป้าหน่อยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 16:51:32 »
ผมมีติดอยู่ในรถ 2 คัน แต่ไม่มีประสบการณ์ฟิล์มที่แสงผ่านระดับ 50% โดยปกติจะเลือกที่แสงผ่าน 15-30%

คันแรก รอบคัน+บานหน้า 3M Ultra Clear IR15 ซันรูฟ IR05 ตัว IR15 มองออกไปจะหม่นๆนิดๆไม่ใสเคลียร์แบบ Crystalline สีฟิล์มเทาอมฟ้า
กลางวันขับสบายตา ฟิล์มตัดแสงได้ดี ไม่ต้องพึ่งแว่นกันแดด กลางคืนมืดแต่ก็มีความเคลียร์อยู่ กับแดดช่วงนี้ กันร้อนโอเค ไม่แสบผิว แต่ก็รู้สึกได้ถึงไอร้อนมาที่ผิว

คันสอง รอบคัน : 3M Ultra Clear IR15 บานหน้า Crystalline C40 เอาเฉพาะบานหน้า->ใสเคลียร์ชัดเจน ไม่ออกหม่นๆเหมือน Ultra Clear สีฟิล์มออกชาๆเหลืองๆ ผมโอเค
กลางวันตัดแสงโอเคกับความใสเท่านี้ แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าแสงจ้าไป กลางคืนมองง่าย กันความร้อนพอๆกับ IR15 ที่แสงผ่าน 16% กับแดดช่วงนี้ ไม่แสบผิว แต่ก็รู้สึกถึงไอร้อนมาที่ผิวเช่นกัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 20:05:49 »
ผมมีติดอยู่ในรถ 2 คัน แต่ไม่มีประสบการณ์ฟิล์มที่แสงผ่านระดับ 50% โดยปกติจะเลือกที่แสงผ่าน 15-30%

คันแรก รอบคัน+บานหน้า 3M Ultra Clear IR15 ซันรูฟ IR05 ตัว IR15 มองออกไปจะหม่นๆนิดๆไม่ใสเคลียร์แบบ Crystalline สีฟิล์มเทาอมฟ้า
กลางวันขับสบายตา ฟิล์มตัดแสงได้ดี ไม่ต้องพึ่งแว่นกันแดด กลางคืนมืดแต่ก็มีความเคลียร์อยู่ กับแดดช่วงนี้ กันร้อนโอเค ไม่แสบผิว แต่ก็รู้สึกได้ถึงไอร้อนมาที่ผิว

คันสอง รอบคัน : 3M Ultra Clear IR15 บานหน้า Crystalline C40 เอาเฉพาะบานหน้า->ใสเคลียร์ชัดเจน ไม่ออกหม่นๆเหมือน Ultra Clear สีฟิล์มออกชาๆเหลืองๆ ผมโอเค
กลางวันตัดแสงโอเคกับความใสเท่านี้ แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าแสงจ้าไป กลางคืนมองง่าย กันความร้อนพอๆกับ IR15 ที่แสงผ่าน 16% กับแดดช่วงนี้ ไม่แสบผิว แต่ก็รู้สึกถึงไอร้อนมาที่ผิวเช่นกัน
เมื่อก่อนผมก็ชอบฟิล์มค่อนข้างมืด
แต่พอมีคันนึงใช้ฟิล์มใส แสงผ่าน 70  รู้สึกชอบครับ ใสดีชัดเจน ถ้าแดดแรงก็ใส่แว่น อาจจะเป็นเพราะไม่ได้ขับกลางวันแบบแดดแรงๆอยู่ช่วงนึง

แต่พอคราวนี้เป็นรถที่มีคนนั่ง แต่ยังชอบความใสเลยมอง พวกแสงผ่าน 50  ประตูหลังมีม่านน่าจะพอไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2023, 20:55:54 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 19:03:51 »
ตัวเลือกที่บอกมาดีๆทั้งนั้นครับ  ได้หมดเลย แต่ตัวที่แสงส่องผ่าน50%  มันไม่ได้กันร้อนดีมากนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 22:55:19 »
กำลังมองหา film ติดรถ ตั้งงบหมื่อนกลางๆหรือถ้ามีอะไรที่ประหยัดแนะนำได้
> 3m ultraclear
> blaupunkt Greenland
> SolarFX
เล็งรุ่นที่แสงผ่าน 50%  ราคาพอกันที่หมื่นกลาง
อยากสอบถามว่ามี สมช. ท่านไหนวช้พวกนี้แล้วชอบ/ไม่ชอบอย่างไรครับ
สิ่งที่คาดหวังคือ ไม่แสบผิว สบายตา เนื้อ film ใด้ชัด

ผมพึ่งเอารถแฟนไปติด SolarFX รุ่น Plus บานหน้าความเข้ม 40% ผมว่าไม่ได้มืดมากครับ

แต่ถ้าอยากได้รุ่นที่แสงส่อนผ่าน 50% ในตัวเลือก ระหว่าง SolarFX ตัวเซรามิคตัวเก่า กับ Ultra Clear ผมว่า Ultra Clear น่าสนกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 22:58:35 »
ตัวเลือกที่บอกมาดีๆทั้งนั้นครับ  ได้หมดเลย แต่ตัวที่แสงส่องผ่าน50%  มันไม่ได้กันร้อนดีมากนะครับ

เรื่องความร้อนคงต้องยอมหละครับ
ฟิล์มที่แสงผ่านเยอะๆแล้วเย็น ราคาแพงมากเลยครับ

รุ่นที่เย็นแต่มืดผมขอเลี่ยงๆไป อายุมากขึ้นไม่อยากเพ่ง เวลาขับผมชอบมองชัดๆแม้แต่เวลามองกระจกหลังในเวลากลางคืน บ้านผมอยู่ กทม. แท้ๆ แต่ไม่เปิดไฟถนน (ใหญ่) เลยขอใสไว้ก่อน

ถ้ากลางวันร้อนอาศัยแว่นกันแดดช่วยอีกระดับนึงถ้าจำเป็นครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 02:34:25 »
จริงๆก็อยากจะเชียร์ 3M คริสตัลไลน์ c40
เพราะความคมชัดใสเคลียร์น้องๆเหมือนไม่ได้ติดฟิล์ม
แต่ก็อย่างว่าถ้าไม่ชอบสีมันก็น่าเสียดาย

โดยส่วนตัวคือชอบขับกลางคืนก็เลยไม่ได้ซีเรียสเรื่องสีอมเหลือง
เพราะสีอมเหลืองนิดๆมันช่วยให้ภาพกลางคืนชัดขึ้นด้วย
บวกกับความใสเคลียร์ของฟิล์มที่ขับยังไงก็รู้สึกฟินครับ

C40 อันนี้ผมว่าค่อนข้างใสไม่น่ามีปัญหาตอนกลางคืนเลยนะครับ
ยังไม่เคยเจอใครบ่นรุ่นนี้ในการขับกลางคืนสักคน มีแต่คนจะบอกว่ามันใสเกินไป
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 08:03:12 »
จริงๆก็อยากจะเชียร์ 3M คริสตัลไลน์ c40
เพราะความคมชัดใสเคลียร์น้องๆเหมือนไม่ได้ติดฟิล์ม
แต่ก็อย่างว่าถ้าไม่ชอบสีมันก็น่าเสียดาย

โดยส่วนตัวคือชอบขับกลางคืนก็เลยไม่ได้ซีเรียสเรื่องสีอมเหลือง
เพราะสีอมเหลืองนิดๆมันช่วยให้ภาพกลางคืนชัดขึ้นด้วย
บวกกับความใสเคลียร์ของฟิล์มที่ขับยังไงก็รู้สึกฟินครับ

C40 อันนี้ผมว่าค่อนข้างใสไม่น่ามีปัญหาตอนกลางคืนเลยนะครับ
ยังไม่เคยเจอใครบ่นรุ่นนี้ในการขับกลางคืนสักคน มีแต่คนจะบอกว่ามันใสเกินไป

ถ้าเข้าใจไม่ผิด รถที่ใช้อยู่คือ c40  มันติดมากับรถคุณอา  ใช้ดีจริงครับ เรื่องสีหม่นๆตอนกลางวันก็พอได้นะครับ  แต่พอมาดูราคาติดรถ suv 2 หมื่น up  เลยรู้สึกอยากลองหาอะไรที่น่าใช้ในราคาประหยัดกว่า  เลยมาเจอว่ากลุ่มหมื่นหน่อยๆมีตัวเลือกน่าสนในพอสมควร 

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2023, 09:52:40 »
ใช้ 3m ultra clear cmir50 บานหน้าอยู่ครับ แสงผ่าน 57% ขอให้ผ่านแบบเกือบตกครับ ฟิล์มมันไม่คมกริบ แต่มีความมัวๆเล็กน้อย มัวคล้ายๆฟิล์มปรอทแต่ยังไม่มัวถึงกับปรอทนะครับ ส่วนกลางคืน ความสว่างพอไหว ยังไม่ได้ถึงกับสว่างชัด แต่ที่ไม่โอเคคือมันมัวๆ มีแสงซ้อนๆมากกว่าปกติครับ คือโดยส่วนตัวผมสายตาไม่ดีก็มีปัญหาจากตัวเองส่วนหนึ่ง แต่ฟิล์มที่ใช้ก่อนหน้านี้คือ hikool ceramic black night มันคมและเก็บแสงได้ดีกว่า ดวงไฟเป็นดวงไฟ คือเก็บแสงไฟที่แตกๆได้ชัดดีกว่ามองด้วยตาเปล่า แต่พอเป็น 3m ultra clear มันแตกมันสะท้อนมากกว่ามองด้วยตาเปล่าหน่อยๆครับ

ก็เลย ถ้าเส้นทางไหนที่ไม่ได้ขับประจำแล้วต้องขับกลางคืน จะขับได้แค่ 70-80 ยิ่งถ้าเป็นเลนสวนจะมองรถที่สวนมาแล้วระบุตำแหน่งไม่ได้ว่าอีกไกลไหม ระบะแซงของเราจะแซงคันหน้าพ้นไหม ไม่กล้าแซง จนรถคันหลังแซงไปพรวดๆหลายคันครับ ส่วนฟิล์มเดิมที่เคยใช้ไม่มีปัญหาในส่วนนี้ครับ สามารถออกแซงได้ ทั้งๆที่ ultraclear แพงกว่าถึง 2.5 เท่าตัวนะ มีคนเจอปัญหาเดียวกันในเวบต้องห้าม และก็เปลี่ยนไปใช้ลามิน่าอย่างน้อย 2 คน แล้วไม่เกิดปัญหานี้ และมีอีก 1 คนที่ตอนแรกรีวิว ultra clear ไว้ดีมาก แต่พอผมไปเมนต์ในกระทู้ที่มีคนมีปัญหามารวมกัน เค้ากลับไปตรวจสอบใหม่อีกรอบ เค้าก็เจอปัญหาตามที่ว่าจริงครับ (แต่ถ่ายรูปมา มันอาจจะไม่เหมือนกับการมองด้วยตาเปล่า 100% แต่พอเข้าใจตรงกันครับ) ตอนนี้ผมยังชั่งใจว่าจะไปลามิน่าหรือวีคูลรุ่นถูกสุดดี กลัวไปแล้วก็ไม่จบครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2023, 10:09:38 »
ผมพึ่งไปติด 3M Ultraclear มาเหมือนกันกันครับ บานหน้า IR35 ที่เหลือ IR15 กับรถ SUV หลังคาลาด คันไม่ใหญ่ แสงเข้าไม่เยอะ
โดยรวมก็พอใจครับ

ทั้งนี้ อยากให้ลองเช็คราคาว่า ถ้าติด Crystalline C40 เฉพาะบานหน้า แต่ที่เหลือเป็นรุ่นอื่น เช่น Ultraclear IR15 หรือ IR25 จะโอเคมั้ย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2023, 23:02:34 »
ใช้ 3m ultra clear cmir50 บานหน้าอยู่ครับ แสงผ่าน 57% ขอให้ผ่านแบบเกือบตกครับ ฟิล์มมันไม่คมกริบ แต่มีความมัวๆเล็กน้อย มัวคล้ายๆฟิล์มปรอทแต่ยังไม่มัวถึงกับปรอทนะครับ ส่วนกลางคืน ความสว่างพอไหว ยังไม่ได้ถึงกับสว่างชัด แต่ที่ไม่โอเคคือมันมัวๆ มีแสงซ้อนๆมากกว่าปกติครับ คือโดยส่วนตัวผมสายตาไม่ดีก็มีปัญหาจากตัวเองส่วนหนึ่ง แต่ฟิล์มที่ใช้ก่อนหน้านี้คือ hikool ceramic black night มันคมและเก็บแสงได้ดีกว่า ดวงไฟเป็นดวงไฟ คือเก็บแสงไฟที่แตกๆได้ชัดดีกว่ามองด้วยตาเปล่า แต่พอเป็น 3m ultra clear มันแตกมันสะท้อนมากกว่ามองด้วยตาเปล่าหน่อยๆครับ

ก็เลย ถ้าเส้นทางไหนที่ไม่ได้ขับประจำแล้วต้องขับกลางคืน จะขับได้แค่ 70-80 ยิ่งถ้าเป็นเลนสวนจะมองรถที่สวนมาแล้วระบุตำแหน่งไม่ได้ว่าอีกไกลไหม ระบะแซงของเราจะแซงคันหน้าพ้นไหม ไม่กล้าแซง จนรถคันหลังแซงไปพรวดๆหลายคันครับ ส่วนฟิล์มเดิมที่เคยใช้ไม่มีปัญหาในส่วนนี้ครับ สามารถออกแซงได้ ทั้งๆที่ ultraclear แพงกว่าถึง 2.5 เท่าตัวนะ มีคนเจอปัญหาเดียวกันในเวบต้องห้าม และก็เปลี่ยนไปใช้ลามิน่าอย่างน้อย 2 คน แล้วไม่เกิดปัญหานี้ และมีอีก 1 คนที่ตอนแรกรีวิว ultra clear ไว้ดีมาก แต่พอผมไปเมนต์ในกระทู้ที่มีคนมีปัญหามารวมกัน เค้ากลับไปตรวจสอบใหม่อีกรอบ เค้าก็เจอปัญหาตามที่ว่าจริงครับ (แต่ถ่ายรูปมา มันอาจจะไม่เหมือนกับการมองด้วยตาเปล่า 100% แต่พอเข้าใจตรงกันครับ) ตอนนี้ผมยังชั่งใจว่าจะไปลามิน่าหรือวีคูลรุ่นถูกสุดดี กลัวไปแล้วก็ไม่จบครับ
ผมคงต้องหาข้อมูลต่อซะละ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2023, 23:03:55 »
ผมพึ่งไปติด 3M Ultraclear มาเหมือนกันกันครับ บานหน้า IR35 ที่เหลือ IR15 กับรถ SUV หลังคาลาด คันไม่ใหญ่ แสงเข้าไม่เยอะ
โดยรวมก็พอใจครับ

ทั้งนี้ อยากให้ลองเช็คราคาว่า ถ้าติด Crystalline C40 เฉพาะบานหน้า แต่ที่เหลือเป็นรุ่นอื่น เช่น Ultraclear IR15 หรือ IR25 จะโอเคมั้ย

ลืมนึกถึงการผสมรุ่น ขอบคุณครับ