ผู้เขียน หัวข้อ: รอยร้าวบนผ้าเบรค  (อ่าน 1059 ครั้ง)

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
รอยร้าวบนผ้าเบรค
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 05:52:24 »
วันหยุดว่างๆ จะปรับสตรัทยาริสน้อยของผมลงอยู่แล้ว ไหนๆก็เลยจะเช็คทำความสะอาดเบรคหน่อย อัดจารบีสลักเบรค

ปรากฏว่าเจอรอยร้าวบนผ้าเบรค nexzter mu spec ของผมที่เหลือประมาณ 5 มิลกว่าๆ เลยไปซื้อผ้าเบรคใหม่มาทันที แต่ทางร้านแจ้งว่ามันร้าวแค่ผิวๆ ไม่แตกหรอก

กลับบ้านมาผมเลยเอาขัดกับกระดาษทราย จนตรงสีๆหายไป รอยร้าวก็หายไปด้วย อาการแบบนี้ปกติมั้ยครับ (ผมแนบรูปไม่ได้)
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: รอยร้าวบนผ้าเบรค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 09:18:20 »
เเตกลงมาให้เกิดอุบัติเหตุ โอกาสคงน้อย ก็หมั่นๆดู อาทิตย์ชะครั้งคงพอ ยี่ห้อนี้ผมก็ใช้ แต่ไม่เคยดูละเอียดขนาดนั้น ดูเเค่หนา บาง

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 09:55:52 »
รุ่นนี้ ร้าว โอกาสยากพอสมควรครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 14:10:43 »
ผ้าเบรค mu spec มันร้าวจนเรียกได้ว่า เป็นเรื่องปกติ ใครใช้แล้วไม่ร้าวบ้างดีกว่า

แต่การร้าว มันไม่ได้แตก หรือ หลุดออกจากแผ่น pad ของมันนะครับ

ตอนผมใช้ Civic ผมใช้จะเบรคหมด ร้าวตั้งแต่หมื่นโลแรกๆ จนผ้าเบรคหมด มันก็ไม่ได้แตก หลุด ออกนะ

เดาว่าร้าว อาจจะเกิดจากความร้อน บนผ้าเบรคครับ

ผ้าเบรคศูนย์หลายยี่่ห้อก็ร้าวครับ ผมเจอมากับตัว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 15:02:52 »
ยี่ห้อนี้ ร้าวเก่ง

ถ้าร้าวแค่ผิว ขัดแล้วหาย ก็จบ ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 11:08:47 »
ร้าวเยอะมากจนเป็นเรื่องที่​ต้องระวังกันเองสำหรับยี่ห้อนี้​ หลังๆเลยมีการ​เว้นช่องผ้าเบรคสำหรับการขยายตัว

ปัญหาก็ลดลง​

ร้าวนี่​ มีตั้งแต่แทบไม่เกิดปัญหา​ หรือหนักหน่อยแบบผมเคยเจอ​ เบรคแล้วลื่นๆ​ทื่อๆ​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 16:37:24 »
ยี่ห้อนี้ผมว่าร้าวเป็นปกติเลยมั้ง มีตั้งแต่นิดๆหน่อยๆ ยั้นร้าวลึกเลย ตอนหลังผมก้เลิกใช้ ด้วยราคากับประสิทธิภาพราคาเริ่มโดดไปเยอะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2023, 09:58:44 »
วันหยุดว่างๆ จะปรับสตรัทยาริสน้อยของผมลงอยู่แล้ว ไหนๆก็เลยจะเช็คทำความสะอาดเบรคหน่อย อัดจารบีสลักเบรค

ปรากฏว่าเจอรอยร้าวบนผ้าเบรค nexzter mu spec ของผมที่เหลือประมาณ 5 มิลกว่าๆ เลยไปซื้อผ้าเบรคใหม่มาทันที แต่ทางร้านแจ้งว่ามันร้าวแค่ผิวๆ ไม่แตกหรอก

กลับบ้านมาผมเลยเอาขัดกับกระดาษทราย จนตรงสีๆหายไป รอยร้าวก็หายไปด้วย อาการแบบนี้ปกติมั้ยครับ (ผมแนบรูปไม่ได้)

ตอนผมใช้เมื่อหลายปีที่แล้วก็ร้าวครับ แต่ บ ก็ให้ข้อมูลเหมือนกันคือร้าวแค่สี ร้านเลยลองเช็ดๆขัดๆสีออก มันก็ร้าวแค่สีจริงๆ แต่ บ ก็เคลมผ้าเบรคให้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky