ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถไม่มีแร็คบังคับเลี้ยว  (อ่าน 1407 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ถ้ารถไม่มีแร็คบังคับเลี้ยว
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 06:53:23 »
คุณจะรู้สึกอย่างไร?

อารมณ์   ความเชื่อมั่น   ฯลฯ

เท่าที่รู้มีการจดสิทธิบัตรแล้ว....

สำหรับผม  ชอบการสัมผัสมาที่ตัวพวงมาลัย ว่ายางสัมผัสพื้นเป็นอย่างไร  ถ้าไม่มีคงโหวงเหวง

ออฟไลน์ deertesla

Re: ถ้ารถไม่มีแร็คบังคับเลี้ยว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 07:08:40 »
ขนาดแค่ระบบไฟฟ้ากระจกรวนยังยุ่งยากกับการขับขี่และการซ่อมเลยครับ ถ้ามีระบบขับขี่แบบระบบไฟฟ้าเต็มรูปแบบถ้าไม่มีระบบแรคนีีสมมติช็อต ลัดวงจร โดนหนูกันสายไฟ. ระบบรวนจะไม่หายนะมั้ยครับ. อันตรายมากครับ. ผมว่าคงจะเป็นแนวทางลดต้นทุนแหละครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ถ้ารถไม่มีแร็คบังคับเลี้ยว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 07:24:34 »
นึกถึงรถบังคับเลย

ใช้มอเตอร์ควบคุมเอา​

อาจจะดีตรงที่ระบบพวงมาลัยไม่ซับซ้อน​

แต่ฟิลลิ่งอาจจะไม่โอเค
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 07:40:11 »
คนมองรถยนต์เป็นสองแบบ
1. พาหนะเดินทาง
2. สิ่งให้ความเพลิดเพลินในการขับ
แล้วแต่มุมมองครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 07:58:27 »
ผมนึกถึงรถ F1 เลยครับ

รถ F1 เนี่ยไม่มีแร็ค เหมือนเค้าใช้กลไกลบังคับที่แกนล้อเลย และบ่อยครั้งมาก ที่คนขับเลี้ยวแต่รถไม่เลี้ยว หรือเลี้ยวให้ไม่สุด

นี่ขนาดรถ F1 ยังเจอปัญหาบ่อยครั้ง แล้วรถบ้านก็ต้องลุ้นกันเอาครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 08:18:29 »
เอามอเตอร์ปั่นที่ล้อ

บังคับเลี้ยวเป็นเซอโว หรือ มอเตอร์บังคับเลี้ยว

เป็นแบบ steer by wired แบบพวกรถแท็กเตอร์ อะครับ

เรียกว่าไม่มีแร็คหรือป่าว?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 08:58:46 »

บังคับเลี้ยวเป็นเซอโว หรือ มอเตอร์บังคับเลี้ยว

เป็นแบบ steer by wired แบบพวกรถแท็กเตอร์ อะครับ

ตามที่อ่านมาเป็นแบบนั้น   ไม่ได้ส่งคำสั่งไฟฟ้าไปที่แร็ค แล้วให้แร็คดึงล้อ ซ้าย-ขวาให้เลี้ยวตามกัน   แต่ส่งคำสั่งไปที่ล้อโดยตรง   ดังนั้นฟิลฯที่พวงมาลัยไม่มี...   เหมือนเล่นจอยสติ๊กรุ่นแรก ๆ...นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 09:00:50 »

ตามที่อ่านมาเป็นแบบนั้น   ไม่ได้ส่งคำสั่งไฟฟ้าไปที่แร็ค แล้วให้แร็คดึงล้อ ซ้าย-ขวาให้เลี้ยวตามกัน   แต่ส่งคำสั่งไปที่ล้อโดยตรง   ดังนั้นฟิลฯที่พวงมาลัยไม่มี...   เหมือนเล่นจอยสติ๊กรุ่นแรก ๆ...นั่นแหละครับ

แสดงว่าผมเข้าใจถูก

ดังนั้นมันมีครับ แต่ในวงการรถยนต์นั่ง รถเล็ก ผมว่า มันก็ทำได้ไม่ยาก แต่ทำไหม อีกเรื่อง ต้นทุนได้ไหม อีกเรื่อง

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 09:54:25 »
Brake by wire ใช้กันมาำักใหญ่แล้วในต่างประเทศ ปัจจุบันนักรีวิวบอกว่าแทบแยกไม่ออก

Steer by wire มาก็คงไม่ต่างกัน ช่วงแรกๆ ต้องใช้เวลาปรับจูนนิดหน่อย
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 10:21:27 »
หลายประเทศรุ่นที่มี Steer by wire ก็ยังต้องมีรุ่นแร็คธรรมดาอยู่ครับ คงเป็นธรรมชาติในความเคยชินการหมุนในองศาที่ต้องการให้รถไปในทิศทางนั้นแล้ว

แต่เหมือนผมเห็นคนที่เอา Tesla ยุคเกรย์ ไปทำ Steer by wire อยู่นะแว๊บๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 10:52:20 »
โดยหลักการออกแบบ แล้ว ถ้าเป็น Safety มันจะมี ระบบ Back up เสมอครับ ไม่น่าห่วงหรอก
มันเหมือน กะ Break 2 วงจร หรือ เบรคไฟฟ้าแหละครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 11:44:49 »
ถ้ามันไม่มีแรคแล้ว มันจะหมุนยังไงอ่ะครับ  :-\

คิดว่าเรื่องการใช้มอเตอร์บังคับเลี้ยวทดแทน แท่งโลหะ มันก็ยังสามารถทำให้ความรู้สึกใกล้เคียงเดิมได้อยู่ครับ แต่การตอบสนองกลับมาจากพื้นทางอาจจะไม่เหมือน

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 12:39:20 »
ไม่อยากนึกตอนระบบมันรวน อยากเลี้ยว แต่รถไม่เลี้ยว

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 13:05:18 »
หลายๆค่ายตอนนี้แร็คยังพังกลางอากาศ ชนวินาศสันตะโรก็หลายเคส นี่ขนาดยังมีแกนเหล็กคุมอยู่นะ

ถ้า steer by wire พังกลางอากาศมาบันเทิงแน่นอน555

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 13:19:20 »

แสดงว่าผมเข้าใจถูก

ดังนั้นมันมีครับ แต่ในวงการรถยนต์นั่ง รถเล็ก ผมว่า มันก็ทำได้ไม่ยาก แต่ทำไหม อีกเรื่อง ต้นทุนได้ไหม อีกเรื่อง

คอนเซ็ปท์ของ steer by wire มันไม่ใช่แบบนั้นนิครับ มันแค่ไม่มีแกนเหล็กเชื่อมพวงมาลัยกับแรค คอพสงมาลัยจะมีเซ็นเซอร์วัดองศา แล้วส่งข้อมูลให้คอมพ์คำนวณ แล้วคอมสั่งแรคอีกที ดังนั้นแรคยังมีอยู่ครับแค่มันไม่ต่อกับพวงมาลัย

แบบที่คุณว่ามามันมีใช้อยู่ในระบบ lane keep ของ revo gr คือหน่วงล้อข้างใดข้างหนึ่งเพื่อให้รถ เสียอาการ แล้วเป๋กลับเข้าเลน ซึ่งมันก็ดึงกลับได้ไม่ดีเท่าระบบที่หมุนพวงมาลัยด้วย ผมเลยคิดว่ามันไม่น่าเอามาใช้เลี้ยวรถแบบจริงจังได้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 13:51:10 »
ยิ่งอยู่กับพวกอิเล็กทรอนิกส์มานานยิ่งไม่ไว้ใจ
ถ้าไม่มีแร็คบังคับเลี้ยวเชื่อมกับพวงมาลัยไม่ว่ายี่ห้อไหนผมขอไม่ใช้เด็ดขาด กลัวครับ  :'(
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 14:06:50 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2023, 14:08:28 โดย sukhontha »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 14:21:11 »
https://www.headlightmag.com/2022-05-02-lexus-yoke-steering-wheel-system/

ตามนี้  ครับ

ก็ตามคลิปในลิงก์นั่นแหละครับ ในคลิปมันยังมีแรคอยู่เลยที่ผมวงสีแดง แค่ไม่แกนพวงมาลัยมาเชื่อมกับตัวแรคแล้วใช้สายไฟส่งข้อมูลเอา คอนเซ็ปท์มันเป็นอย่างนี่ทุกแบรนด์จริงๆครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 15:28:11 »
ถ้าเป็น steer by wire แบบที่ Lexus ทำออกมา
พวงมาลัยยังมีอาการดีเลย์อยู่นิดนึง แบบเราหักเลี้ยวแล้วแต่ล้อจะไม่เลี้ยวตามพวงมาลัยทันที
แบบในคลิป นาทีที่ 12

ส่วนพวก feedback จากพวงมาลัยยังมีอยู่ แต่เป็นแค่การจำลองขึ้นมา ไม่ใช่แรง feedback จริงๆ
คล้ายๆกับพวงมาลัยที่ใช้เล่นเกมแข่งรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2023, 15:31:23 โดย Left lane driver »