ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหล่อเย็น มีคุณสมบัติอะไรบ้างครับ  (อ่าน 1688 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dipper

• Newbie
  • *
ขออนุญาตรบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมอยากทราบว่าน้ำยาหล่อเย็น มีสารเคมีหรือคุณสมบัติอะไรบ้างครับ ที่เวลาน้ำยารั่วออกมาแล้วจะแข็งตัวเป็นก้อนได้แบบในรูปครับ

และการที่น้ำยาหล่อเย็นแข็งตัวแบบนี้เกิดจากปฏิกิริยาอะไรหรอครับ เช่น พอโดนความร้อน โดนอากาศ ก็จะทำให้แข็งจับตัวกันหรืออะไรทำนองนี้เป็นต้นครับ

IMG_25660514_000002.jpeg" border="0

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: น้ำยาหล่อเย็น มีคุณสมบัติอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 02:21:08 »
น้ำยาหล่อเย็นองค์ประกอบหลักมันคือพวก Glycol น่ะครับ ใช้ได้ทั้งเป็นน้ำหล่อเย็น (กินความร้อนเก่งกว่าน้ำทำให้เดือดช้ากว่า) แล้วก็ไม่ให้น้ำแข็งตัวได้ง่าย

โดยตัวคุณสมบัติมันก็ไม่แข็งตัวอยู่แล้วนะ น่าจะไปทำปฏิกิริยากับอะไรสักอย่างในระบบมากกว่าครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: น้ำยาหล่อเย็น มีคุณสมบัติอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 06:24:24 »
เห็นที่ขายๆกันส่วนมาก ก็จะเป็นแบบ ให้น้ำเดือดได้ช้า น้ำไม่เป็นน้ำแข็ง หล่อลื่นพวกซีลโอริงในระบบ

ส่วนเวลามีอะไรรั่ว ก็จะหารอยรั่วได้ง่าย จะมีคราบน้ำยาสีๆ จากสีของน้ำยาให้เห็นครับ แต่คราบเกิดได้จากปฏิกริยาทางเคมีอะไร อันนี้ก็รู้ไม่ถึงเขาเหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 08:00:40 »
คุณสมบัติ ตามที่ท่านสมาชิกได้บอกไว้
คราบแข็งแบบนี้ ผมว่าเกิดจากความร้อนสูง ครับ
น้ำยาที่ใช้ คือ ยี่ห้อ มาตรฐานทั่วไป หรือเปล่า ครับ
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 08:33:09 »
น้ำยาหล่อเย็น เหมือนกับน้ำทั่วไป ที่มีสีให้ดูง่ายขึ้น และคุณสมบัติจุดเดือนที่สูงกว่าน้ำปกติครับ

ในภาพ น้ำยาหล่อเย็น ไม่ได้คุณภาพ หรือ ป่าวครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 08:44:35 »
เรื่องคุณสมบัติมี สมช มาตอบหลายท่าน ก้อตามนั้นเลยครับ

ดูจากภาพ ถ้าให้เดา จุดที่รั่วเคยอัดพวกกาวทาปะเก็นไว้เยอะมั้ย น้ำยาเป็นสีแดง รั่วจุดที่ทากาวไว้แบบไม่เรียบร้อย

เดาล้วนๆนะครับ แต่แปลกดี ไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 10:17:51 »
น้ำยามีส่วนผสมฟอสเฟตและซิลิเกตมั้งครับ
ถึงจับเป็นคราบ
รุ่นใหม่จะไม่มีส่วนผสมพวกนี้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2023, 14:57:01 โดย samaklen »

ออฟไลน์ sm1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 13:31:33 »
อีกคุณสมบัติที่สำคัญคือ น้ำยาหล่อเย็นเกรดดี  อย่างที่ของศูนย์ฯใช้ จะป้องกันการผุกร่อนในระบบหล่อเย็นและมีอายุการใช้งานได้จริงตามเสปคที่ระบุไว้ เช่น 40,000 กม. , 100,000 กม.

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 14:14:02 »
คุณสมบัติที่มี อีกอย่างคือ ป้องสนิมพวกหมัอน้ำ
ไม่งั้นสนิมเข้าระบบน้ำหล่อเย็น มันจะไปเกาะทางเดินน้ำ และสนิมกัดหม้อน้ำรั่ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 08:23:39 »
น้้ำยาหล่อเย็น จุดเดือดสูง นำความร้อนได้ดี

แต่เวลารั่วซึมตามรอยต่อ รอยรั่ว โดนอากาศ มันจะแข็งตัวเป็นเกล็ด เป็นก้อน ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 11:59:59 »
น้ำเปล่าๆ หากรั่ว/ซึม ปล่อยทิ้งไว้นานๆ ก็มีจับเป็นก้อนๆเหมือนกันครับ แต่จะแตกต่างในเรื่องลักษณะที่เ้ห็o แต่ถ้าน้ำเปล่าจับเป็นก้อนได้ เรียกได้ว่าสาหัสมากแล้วครับ

ส่วน coolant ต้องดูให้ดีนะครับ ว่า "นำความร้อน" ได้ดีแค่ไหน เท่าที่จำได้ หากเป็น ethylene glycol มันนำความร้อนได้แย่กว่าน้ำนะครับ แต่มันต้องใส่เพื่อเหตุผลที่หลายๆท่านกล่าวมาแล้ว

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2023, 09:25:23 »
 8) 8) 8)....คุณสมบัติหลัก :-
1.   ยืดจุดเดือด จาก 100 ํc ให้สูงเลื่อนไปเดือดที่ 108 - 169 ํ C แล้วแต่แบรนด์ใดใช้เคมี ดีมาก/น้อย
      ซึ่ง coolant อย่างดีมากราคาก็แพง เช่น แบรนด์ชื่อรถเยอรมนี 1,000 +/- : ลิตร
2.   กันสนิม/Anti-Rust  รถทุกคันที่ออกจาก ร.ง.ผลิต  จะเติม coolant มาครฐานที่ผสมสารป้องกันสนิม
      มาในระบบหล่อเย็นปกป้อง ไม่ให้เหล็กด้านในเสื้อสูบเกิดสนิมกัดกร่อน อายุ Anti-Rust = 24 เดือน
      จึงจำเป็นต้อง ถ่าย/เปลี่ยน Coolant หากใช้น้าประปาเติม ก็จะเสียทั้ง สองคุณสมบัตินี้ไป
**   ตามรูป corrosion  เกาะรอบจุดเล็ดซึมรั่วมาจากเคมีเพิ่มคุณภาพของ coolant/anti-rust ครับ :-X