ผู้เขียน หัวข้อ: จอง Everest ไว้ตั้งแต่ Motor Expo เดือนธ.ค. แต่ตอนนี้ยังไม่ได้  (อ่าน 2248 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
ปรึกษาเพื่อนๆครับ เมื่อ Motor Expo เดือนธ.ค. ผมจอง Everest sport +packageเสริมไป ในใบจองบอกรับรถประมาณ ก.พ.ครับ วันจองจ่ายค่าจองไป3000บาท

พอมาเดือน ก.พ. เซลโทรมาบอกว่าพี่พร้อมรับรถมั๊ย ให้จ่ายค่าจองเพิ่มมาอีก10,000บาท (ผมซื้อสด) ผมบอกอ่าวคุณไม่ได้บอกว่าจะต้องจ่ายเพิ่ม 10,000หนิ แล้วผมก็ซื้อสดเลย พร้อมรับรถก็จ่ายตามจำนวนที่ระบุในใบจอง

เซลบอกว่าอ๋อไม่เป็นไรครับ แล้วก็ไม่ได้พูดอะไร ผมก็เข้าใจว่า รถมาก็คงเรียกให้ไปรับรถแล้วจ่ายที่เหลือตามระบุในหนังสือจอง

ปรากฎว่าจนป่านนี้ยังไม่ได้รถเลยครับ เมื่อช่วงปลายๆมี.ค.มีโทรถามเซลอยู่ เซลบอกว่าผมไม่ยอมจ่าย 10,000 เลยยกคิวให้คนอื่นไปก่อน คือ อิหยังวะ
ผมเลยบอกไปว่าถ้าจำเป็นจริงๆก็บอกมาได้ ว่าจะต้องจ่ายเพิ่มเพื่ออะไร ถ้าเหตุผลมันโอเคผมก็โอเค แต่ตอนนันแค่บอกว่างั้นไม่เป็นไรครับ ผมก็ไม่รู้สิว่ามันจำเป็นหรอ ก็หนังสือจองก็ระบุจำนวนมาให้ชัดเจนอยู่แล้ว

สรุปจนป่านนี้ยังไม่ได้รถครับ ช่วง Motor Show เดือนเม.ย.ก็มีไปถามๆก็บอกรอรถนาน หลายเดือนอยู่ดี ผมเลยไม่รู้จะยังไงจะยกเลิกจองศูนย์นี้ไป ศูนย์ใหม่ก็รอนาน ส่วนศูนย์เดิมที่จองไว้ถามจะได้เมื่อไหร่ก็ไม่ตอบซักที

ผมควรร้องเรียนไป Ford Thailand มั๊ยหรือ คืนจองไปจองศูนย์ใหม่ หรือยังไงดีครับ ขอคำปรึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
เจอเคสแบบนี้ ผมคงร้องเรียน Ford Thailand ก่อนครับ ให้เรื่องเข้าระบบ ให้เขาตามว่าอะไรยังไง(ถ้าทาง บ.แม่ อยากแก้ไขนะ)
ยิ่งถ้ามีหลักฐานเรียกรับเงินด้วยน่าจะดี
แล้วถ้าไม่รีบใช้รถ แล้วโปรตอนนี้ไม่ได้ต่างกันมาก ผมคงยอมถอนจองแล้วไปศูนย์อื่นแทนครับ
แค่รู้สึกว่าทางศูนย์เล่นไม่ซื่อกับเรา ไม่ค่อยอยากไว้ใจฝากผีฝากไข้เท่าไร่ จะบอกว่าศูนย์ไม่รู้เรื่องก็ไม่น่าได้ เพราะใบจองเซลก็ต้องส่งให้ศูนย์อยู่แล้ว

ออฟไลน์ shando

หาหลักฐานร้องเรียนครับแล้วเปลี่ยนศูนย์เลย เพราะรอต่อไปก็ไม่ได้หรอก สุดท้ายคุณก็โดนยกคิวให้คนอื่นที่จ่ายเพิ่มอยู่ดี

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เรื่องไม่จ่ายแล้วโดนลัดคิว ลองแจ้งไปยัง Ford Thailand ครับ ให้เค้ารับทราบพฤติกรรมเซลล์และดีลเลอร์

แต่คุณกำลังจะเจออีก 1 ปัญหา
ตัว Sport + Package ที่จองไปตอน Motor Expo 2022 ยังเป็น Pack A อยู่
แต่นับตั้งแต่ มี.ค. ถูกเปลี่ยนเป็น Pack B ที่ตัดจอไมล์ 12” ออกไปเป็นจอ 8” เล็กเหมือนแบบไม่เพิ่ม Pack แล้วครับ กับราคาถูกลงแค่ 2,000 บาท
เท่ากับว่าจะรอรถต่อจากนี้ที่เดิมหรือไปหาที่ใหม่ก็เท่ากับไม่ได้รถ spec Pack A เดิมแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

เจอเคสแบบนี้ ผมคงร้องเรียน Ford Thailand ก่อนครับ ให้เรื่องเข้าระบบ ให้เขาตามว่าอะไรยังไง(ถ้าทาง บ.แม่ อยากแก้ไขนะ)
ยิ่งถ้ามีหลักฐานเรียกรับเงินด้วยน่าจะดี
แล้วถ้าไม่รีบใช้รถ แล้วโปรตอนนี้ไม่ได้ต่างกันมาก ผมคงยอมถอนจองแล้วไปศูนย์อื่นแทนครับ
แค่รู้สึกว่าทางศูนย์เล่นไม่ซื่อกับเรา ไม่ค่อยอยากไว้ใจฝากผีฝากไข้เท่าไร่ จะบอกว่าศูนย์ไม่รู้เรื่องก็ไม่น่าได้ เพราะใบจองเซลก็ต้องส่งให้ศูนย์อยู่แล้ว

โทรไปที่ Ford Thailand แล้วครับ ทาง Ford บอกว่ารถรุ่นี้ต้องรอนานมากจริงๆ ถ้าไม่ติดว่าจะต้องรีบใช้รถ คงจะย้ายศูนย์หละครับ

หาหลักฐานร้องเรียนครับแล้วเปลี่ยนศูนย์เลย เพราะรอต่อไปก็ไม่ได้หรอก สุดท้ายคุณก็โดนยกคิวให้คนอื่นที่จ่ายเพิ่มอยู่ดี
ตอนที่เซลแจ้งว่าขอรับมัดจำเพิ่ม เป็นโทรคุยกันไม่ได้คุยทางไลน์เลยไม่ได้เก็บหลักฐานไว้ แต่ตอนโทรไป Ford Thailand เหมือนเค้าพูดทำนองว่าเป็นปกติที่จะมีแบบนี้ได้ แต่ทาง Call Center ยังอธิบายอะไรมาต่อ ผมเลยว่าจะถามย้ำอีกทีแต่ดันลืมซะงั้นว่า แบบนี้ปกติหรอ

เรื่องไม่จ่ายแล้วโดนลัดคิว ลองแจ้งไปยัง Ford Thailand ครับ ให้เค้ารับทราบพฤติกรรมเซลล์และดีลเลอร์

แต่คุณกำลังจะเจออีก 1 ปัญหา
ตัว Sport + Package ที่จองไปตอน Motor Expo 2022 ยังเป็น Pack A อยู่
แต่นับตั้งแต่ มี.ค. ถูกเปลี่ยนเป็น Pack B ที่ตัดจอไมล์ 12” ออกไปเป็นจอ 8” เล็กเหมือนแบบไม่เพิ่ม Pack แล้วครับ กับราคาถูกลงแค่ 2,000 บาท
เท่ากับว่าจะรอรถต่อจากนี้ที่เดิมหรือไปหาที่ใหม่ก็เท่ากับไม่ได้รถ spec Pack A เดิมแล้วครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่ให้ข้อมูลเรื่อง Pack B เซ็งเลยครับถ้าเป็นแบบนี้ แต่อย่างน้อยก็จะได้รู้ไว้ว่าออฟชั้นมันต่างไป แต่จอ8" นี่เห้อ :'(

ออฟไลน์ PC CK

เซ็งแทนครับ
ที่ไม่เข้าใจคือ เงินค่าจอง มันมีผลอะไรขนาดนั้น?
ผมเคยจองแบบอุบาทที่สุดคือจอง fkวะนแรกที่รถลงศูนย์ด้วยเงิน1000เพราะตอนไปดูไม่ได้คิดว่าจะเอาเลย ปรากฎแฟนชอบเฉย แล้วอีกสามวันเอาเงินสดไปถอยออกมา

คือเงินจองจะกี่บาท สุดท้ายมันก็ไปหักกับราคาที่เราต้องจ่ายนี่ครับ หรือได้คืนกลับมาแล้วแต่กรณี แต่มันไท่ได้มีผลอะไรในการเลือกนี่ว่าจะให้ลัดคิวลูกค้า หรือจองล้านนึงมีผลมากกว่าในเมื่อก็ออกสดอยู่แล้ว?
เคสนี้แปลกดีครับ
ร้องford thailandเอาให้ยับครับสนับสนุน เซลล์ไม่ซื่อสัตย์แบบนี้

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
นี่มัน 5 เดือนแล้วนะครับ ผมเห็นรุ่นนี้เกลื่อนตามท้องถนน ตอนนี้ยังไม่ได้รับรถ ผมว่ากลิ่นมันตุๆแล้ว อย่านิ่งนอนใจเด็ดขาดครับ รีบจัดการซะเลยครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ซื้อสดไม่ใช่ปัญหา ผมแนะนำให้ขยับไปเล่นรุ่น Tatanium+ 4x2 ดีกว่า
รอรถไม่นานแปพเดียวได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เซ็งแทนครับ
สำคัญคือ ทุกครั้งที่ผมคุยเรื่องรถกับเซลล์ให้คุยผ่านไลน์ครับ
เพื่อที่จะมีหลักฐานในการสนทนาในรายละเอียดของรถที่ชัดเจน
เพราะโทรศัพท์มันไม่มีหลักฐานอะไรเลย ถ้าไม่อัดเสียงไว้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ chaithawat

ยกเลิกการจองครับ โพสในคลับรับรองไม่เกินวีคได้รถใช้แน่ๆ ผมก็ทำแบบนี้ครับ
เห็นรถหลุดจองในคลับeveหลายคัน และหลายคนก็โพสหารถ เซลวิ่งเข้ามาเสนอแข่งขันกันมากมาย  เซลบางคนถึงขนาดตัดรถจองพร้อมส่งมอบของคนอื่นมาขายให้ก่อน ยิ่งเงินสดยิ่งสะดวกครับแค่บอกว่าที่ไหนออกได้เลยแค่ก็แย่งกันละคับ

ออฟไลน์ madboy

เอ รถไม่น่าจะช้าอะไรขนาดนั้นนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่น่าคบแล้วครับแบบนี้ ต้องจ่ายให้เป็นค่าคิว ผมไม่ชอบเลยจริงๆ

ตอนนี้ทำเรื่องยกเลิกจองแล้วครับ เช็คไปที่เซลบอกตอนนี้ได้แต่ pack B ผมคิดว่าเซลคนนี้คงไม่อยากขายผม กวน...มาก
น่าโมโหที่ตอนนี้รถราคาเพิ่มขึ้น 20,000บาททุกรุ่น ทั้ง sport และ titanium
แถม sport ก็ไม่มี pack A แล้ว
จะเอา titanium ตอนนี้ก็แพงขึ้นกว่าเดิมอีก รู้งี้ก็จอง titanuim ไปตั้งแต่ปลายปีละครับ
น่าหงุดหงิดจริงๆ พอมาดู isuzu mu-x ultimate 4x2 ก็แพงกว่าเดิมจากที่ดูๆไว้ไปน่าจะราวๆ40000 แม่เจ้า เสียหายจริง