ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นเหล็กเปิดปิดได้ในท่อไอเสียท้ายรถเปอเช่ หน้าที่ทำอะไรครับ  (อ่าน 1618 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เหมือนเวลาเร่งก็เปิด เวลาเบาก็ปิด ด้านซ้ายของรถครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ลด/เพิ่ม เสียงครับ
ที่เคยเห็น บางรุ่นพอกด Sport mode ก็จะเปิดตั้งแต่รอบเดินเบาครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
เพิ่ม/ลดแรงอัดในกระบอกสูบได้นิดหน่อย

เปรียบเสมือนถ้าใส่ท่อโล่ง ต้นออกตัวไม่ดี แต่ปลายไหล
ใส่ท่อรีด ต้นออกตัวดี แต่ปลายไม่ไหล

เลยใส่ตเวเปิดปิดมาให้

ออฟไลน์ sukhontha

เป้าหมายหลักก็คือแต่งเสียง  ให้สุภาพ หรือก้าวร้าว  เป็นหลัก   เรื่องอื่น  เป็นรอง

ออฟไลน์ Altima

รถอะไรวะ Pershey

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าหมายถึงแผ่นปิด/เปิด ในท่อไอเสีย

เป็น Servo เปิด/ปิด การทำงานของท่อไอเสียครับ

ถ้าเปิด คือ มันจะยิงตรง ไม่ผ่านพักปลาย เหมือนท่อที่เขาถอดพักปลายทิ้งนั้นละ เสียงจะดังขึ้น ไม่ว่าจะโหมด sport หรือ ตอนรอบสูง (เหมือนวาล์วเปิดใน TZ-M / TZ-R หรือ KR ยังไงยังงั้น)

ถ้าปิด ไอเสียจะวนเข้าพักปลายก่อน แล้วค่อยออกมาอีกรูนึงหลังพักปลาย เสียงจะเงียบลง

แต่ครับแต่

Porsche ตัว Servo มันอยู่ด้านใน ด้านข้องอ ย้อน หลัง พักปลาย (โดนพักปลายพังอยู่) น่าจะมองไม่เป็นเห็นนะครับ

แต่ถ้าพวก BMW หรือ MB จะมองเห็นเลย เพราะมันอยู่ด้านท้าย เกือบปลายท่อแล้ว

แหม๋ เขาก็น่าจะหมายถึง Porsche ไหมครับ พิมพ์ผิดพิมพ์ถูกนิดเดียว

ออฟไลน์ AgentMolder

บางทีก็นะ ใช้คำแบบ ไม่ใช่เพื่อนกันนะครับ นี่บอร์ดสาธารณะ สุภาพๆหน่อยก้ได้นะครับ

ออฟไลน์ natin

• Full Member
น่าจะขาดการบ่มเพาะจิตใจ อย่าไปใส่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

พอร์ช ปอเช่ พอเชอะ/ ออดี้ อาวดี้ / เมอซีเดส เมอเซดีส เอาจริงๆทุกคนที่เข้ามาอ่านก็เข้าใจนะว่าหมายถึงแบรนไหน
ในมุมของคนธรรมดา ถ้าสื่อสารกันเข้าใจมันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ของแบรนเองก็ว่าไปอย่าง
หลายๆคำที่ใช้กันมันก็เพี้ยนกันไป จนเป็นเรื่องปรกติแล้ว แน่นอนว่าพูดได้ถูกเป็นเรื่องที่ดีกว่า แต่พูดไม่ตรงเป๊ะแต่เข้าใจความหมายกันได้ การสื่อสารมันก็สำเร็จครับ

เตือนกันเบาๆ น่ารักๆดีกว่าครับ ช่วยกันรักษาบรรยากาศนิดนุง

ออฟไลน์ UW

• Newbie
  • *
ช่วยเรื่องเสียงและการระบายไอเสีย เปิดตามรอบที่กำหนดไว้แต่ละ mode การขับครับ