ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น Wallbox  (อ่าน 1416 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
สอบถามความเห็น Wallbox
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2023, 14:11:04 »
จากที่สอบถามข้อมูลมา ได้ราคา Wallbox 3 เฟส ตามนี้ครับ
1.BMW Wallbox ราคาลดพิเศษจาก 1.3แสนเหลือ 69,000บาท ไม่ใช่Smart charger ดูข้อมูลผ่านรถหรือBMW app
2.Pulsar plus ราคา 69,000บาท เป็น Smart charger
3.Enel X Juicebox 2.01 ราคา 65,000บาท เป็น Smart charger
ราคารวมติดตั้งสายไฟไม่เกิน20เมตร สายชาร์จยาว7เมตร
ไม่ทราบว่ารุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับ?
สอบถามการไฟฟ้านครหลวงแล้ว มิเตอร์เดิมของผมเป็น30/100แอมป์3เฟส ถ้าจะขยายมิเตอร์ก็ทำได้ สามารถติดตั้งจากตู้เดิมหรือเดินวงจรที่2ก็ได้แต่ไม่ให้ติดมิเตอร์สำหรับชาร์จรถเพิ่ม ถ้าเพิ่มวงจรที่2 เบรคเกอร์ของChargerต้องใส่ขนาด40แอมป์ ส่วนตู้เมนเดิมไม่เกิน80แอมป์
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
Re: สอบถามความเห็น Wallbox
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2023, 15:51:18 »
https://www.innoev.co/?gclid=EAIaIQobChMIgLrB6_v7_gIVjWt9Ch1hkgRfEAAYASAAEgLWxvD_BwE
ทำไมราคาแพงกว่าในเว็บละครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2023, 16:00:00 »
https://www.innoev.co/?gclid=EAIaIQobChMIgLrB6_v7_gIVjWt9Ch1hkgRfEAAYASAAEgLWxvD_BwE
ทำไมราคาแพงกว่าในเว็บละครับ
ไม่ทราบครับ ทราบแต่ราคารุ่น1เฟสถูกกว่า3เฟส หนี่งหมื่นบาททุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2023, 22:24:04 »
enel x อยากให้ตัดทิ้งเลยครับ
เสียเคลมยาก service ดาวติดลบสุดๆ smart ไม่ค่อยจริงเท่าไหร่ มีแอป แต่ก็บ้งพอสมควร ตั้งชาร์จเวลานี้ แต่ก็ไม่ชาร์จหรือชาร์จก่อน สุดท้ายไปตั้งที่รถเอาครับ
ที่บ้านผมติด juice box เพราะมากับ xc40 ตอนนี้เสียครับ รอเคลมมา 3เดือนแล้ว ติดต่อยาก จะโทรกลับแต่ก็ไม่เคยโทร กำลังจะถอดออกแล้วครับ

ส่วนตัวติดของ bmw อยู่เพราะมากับรถ ตอนนั้นเคลมมา 99,000 ก็ so so ครับ

แพงด้วยแบรนด์ของ byd mg ติดที่อื่นก็ชาร์จได้ไม่ต่างจาก bmw
ของ duosidia กับ mg ติดที่ออฟฟิศมากับรถที่ซื้อให้พ่อแม่ใช้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 13:42:30 »
ติด Pulsar Plus อยู่ครับ เป็นรุ่นไฟ 1 เฟส 7.2 Kw สาย 5 เมตร ได้ราคามา 49,000 ช่วง Motor Expo 2021 (ถ้าสาย 7 เมตรเพิ่มเมตรละ 3,000) Warranty 2 Y.

ใช้มา ปีครึ่ง โดยรวมใช้งานได้ดี ไม่เคยมีปัญหาเลย ตัวเครื่องมี SW Update อยู่เรื่อยๆ อาจจะมี Bug บ้างใน App บ้าง เช่นการแจ้งเตือนช้าประมาณว่าชาร์จเสร็จไปนานแล้ว แต่ การแจ้งเตือนเพิ่งจะเด้ง

ส่วน App สามารถตั้งค่าได้ว่าอยากปล่อยกำลังไฟที่กี่ Amp เลื่อนปรับได้ขณะที่ชาร์จ ส่วนที่อยากให้มีเพิ่มคือ อยากให้เก็บ History การชาร์จแยกระหว่างรถแต่ละคันได้ ซึ่งตอนนี้ทำไม่ได้ มันจะรวมกำลังไฟที่ชาร์จทั้งหมดมาให้ดูเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 15:08:32 »
enel x อยากให้ตัดทิ้งเลยครับ
เสียเคลมยาก service ดาวติดลบสุดๆ smart ไม่ค่อยจริงเท่าไหร่ มีแอป แต่ก็บ้งพอสมควร ตั้งชาร์จเวลานี้ แต่ก็ไม่ชาร์จหรือชาร์จก่อน สุดท้ายไปตั้งที่รถเอาครับ
ที่บ้านผมติด juice box เพราะมากับ xc40 ตอนนี้เสียครับ รอเคลมมา 3เดือนแล้ว ติดต่อยาก จะโทรกลับแต่ก็ไม่เคยโทร กำลังจะถอดออกแล้วครับ

ส่วนตัวติดของ bmw อยู่เพราะมากับรถ ตอนนั้นเคลมมา 99,000 ก็ so so ครับ

แพงด้วยแบรนด์ของ byd mg ติดที่อื่นก็ชาร์จได้ไม่ต่างจาก bmw
ของ duosidia กับ mg ติดที่ออฟฟิศมากับรถที่ซื้อให้พ่อแม่ใช้เหมือนกันครับ
โอ้ว ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 15:14:32 »
ติด Pulsar Plus อยู่ครับ เป็นรุ่นไฟ 1 เฟส 7.2 Kw สาย 5 เมตร ได้ราคามา 49,000 ช่วง Motor Expo 2021 (ถ้าสาย 7 เมตรเพิ่มเมตรละ 3,000) Warranty 2 Y.

ใช้มา ปีครึ่ง โดยรวมใช้งานได้ดี ไม่เคยมีปัญหาเลย ตัวเครื่องมี SW Update อยู่เรื่อยๆ อาจจะมี Bug บ้างใน App บ้าง เช่นการแจ้งเตือนช้าประมาณว่าชาร์จเสร็จไปนานแล้ว แต่ การแจ้งเตือนเพิ่งจะเด้ง

ส่วน App สามารถตั้งค่าได้ว่าอยากปล่อยกำลังไฟที่กี่ Amp เลื่อนปรับได้ขณะที่ชาร์จ ส่วนที่อยากให้มีเพิ่มคือ อยากให้เก็บ History การชาร์จแยกระหว่างรถแต่ละคันได้ ซึ่งตอนนี้ทำไม่ได้ มันจะรวมกำลังไฟที่ชาร์จทั้งหมดมาให้ดูเลย
ขอบคุณมากครับ น้องสาวผมก็ใช้รุ่นนี้กับE300e AMG แต่เค้าใช้ชาร์จคันเดียวเลยไม่มีประเด็น ได้สอบถามทั้งPulsar PlusกับEnel X Juicebox พบว่าไม่สามารถแยกHistoryแต่ละคันได้ สงสัยต้องหายี่ห้ออื่นๆที่สถานีชาร์จใช้เพราะที่บ้านไม่เป็นไร แต่ที่ทำงานจะมีรถE300e 750e และอนาคตน้องอีกคนกำลังซื้อCayenne E-Hybrid กลายเป็น3คันซึ่งต้องแยกค่าไฟที่ใช้ชาร์จออกจากกันด้วย

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 15:21:38 »
ของ siemems ครับ มี app และสายยาว 7 เมตร สะดวกกว่า ราคาน่าจะใกล้เคียงกันหรือถูกกว่านะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 08:44:41 »
ของ siemems ครับ มี app และสายยาว 7 เมตร สะดวกกว่า ราคาน่าจะใกล้เคียงกันหรือถูกกว่านะครับ
ขอบคุณครับ กำลังสอบถามบริษัทที่รับติดตั้งให้สถานีชาร์จเช่น EGAT Sharge และอีกหลายแห่งครับ สงสัยต้องใช้ระบบRFIDแยกแต่ละคันแล้ว