ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนฟิล์มครับรถอายุ7ปีแล้ว VKหรือCrystalline ดีครับ  (อ่าน 2545 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
F32 ผมอายุราวๆ7ปีแล้วครับ ติดฟิล์ม Ceramic CTX (ไม่ใช่ Lamina CTXนะครับ) ไม่ได้ติดเกรดท๊อป เป็นเกรดรองครับ แล้วคือปีนี้มันทนไม่ไหวกับแดดจริงๆ มืดก็มืดตอนกลางคืน แต่ขับสบายตาเฉพาะตอนแดดจ้า แต่ถ้าแดดมันกระทบผิวหรือแม้แต่ข้างหน้าต่างความร้อนก็แผ่มาจนหน้าแล้วครับ ไม่รู้ฟิล์มมันเสื่อมได้มั๊ย หรือ แดดปีนี้มันจัดๆจริงๆ

เอาเป็นว่าด้วยความมืดตอนกลางคืน กับการกันแดดของฟิล์มโดยรวมคือเหลือจะทนละครับ แต่ด้วยรถเก่า7ปีแล้ว คิดว่าคงใช้ต่ออย่างมากเลยคงอีกซัก4-5ปีครับ เลยกำลังลังเลจะเลือก Vk ไปเลยหรือ Crystalline ดีครับ Vk30 ราวๆ28-30K ส่วน Crystalline ราวๆ20K

แต่ที่บ้าน รถพ่อ W212ใช้ VK55/VK40 ใสๆแต่ขับเจอแดดไม่เคยรู้สึกร้อนแสบผิว แบบที่รถผมเจอเลยครับ เลยมั่นใจกับVK30ว่าต้องดีมากขึ้นไปอีก
แต่ Crystalline ไม่เคยใช้

ราคาต่างกันราวๆ 1หมื่นบาท ประมาณ30%เลยครับ เลยตัดสินใจไม่ถูก เลยมาขอความเห็นประกอบการตัดสินใจจากทุกท่านครับ

ขอบคุณมากครับ

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
จากคนใช้ Crystalline C50 / C40 ใน CR-V G3 และ Pulsar DIG

เปลี่ยน มาเป็น V-Kool VK40 / VK10 ทั้ง 2 คัน และมี VK40 / VK30 ใน City Turbo

ยืนยันว่า V-Kool กันร้อนดีกว่ามากๆครับ

บานหน้า VK40 กันร้อนดีกว่า VK55 ระดับหนึ่งเลย (เคยใช้ VK55 / H30 ใน Mazda 2  คันนั้น ร้อน)
รอบคัน VK30 ดีกว่า 40 อีกนิด แต่ถ้าให้สุดก็ VK10 มันใสนะ แสงน้อยก็ใส แต่ต้องมีแสงให้มันนะ ขอแค่ไฟหน้ามอไซค์หน่อย มันใสเลย แต่ถ้าไม่มีแสง มันก็มืดแหละ

ออฟไลน์ tom46

ส่วนตัวผมใช้ vkool มาทั้ง vk70 และ vk40 ผมว่าของเขาดีแล้วก็ทนจริงครับ ส่วนเบอร์อื่นของเขาไม่ทราบเหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมติด vk VK70 ใน ftn 24000 thb
Crystaline C40 ใน jazz 16000 thb ประมาน 6 ปีที่แล้ว ที่ Tip Auto กาญจนาฯ

ผมคิดว่า VK เย็นกว่าครับ
ถ้าเน้นคุ้มค่าผมว่า Crystaline คุ้มค่ากับเม็ดเงินมากกว่าครับ
สิ่งที่ไม่ชอบใน VK คือ GPS ผมเพี้ยนบ่อย แล้วก็พวก Keycard / EasyPass โดนบล๊อคใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างครับ

ถ้าสนใจ VK30 ฝั้ง 3m จะมีแค่ C40 > C20 ครับ อาจไม่มีความเข้มที่ต้องการ
เห็นกระทู้ข้างล่างคุยกันเรื่อง 3m Ceramic Ultra Clear ที่ทำได้ดีเกือบเท่า Crystaline ในราคาที่เบากว่า เผือจะสนใจครับ

แอบแปลกใจว่าทำไม F32 ราคาถึงโดนไปไกลได้ขนาดนี้ ถ้าเป็น f31 ยังพอเข้าใจได้..

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
จากคนใช้ crystaline กับ Huper-Optik ไปเอา Huper คุ้มกว่าCrystalครับ. มันอาจจะดูคนละแบบ อันนึงฟิมใส กับอีกอันceramic แต่การใช้งานจริงๆ การมองเห็นจากในตัวรถแทบจะไม่ต่างกันทั้งกลางวัน กลางคืน แล้วจะไปจ่ายแพงกับ crystalทำไม? แต่ V-kool ไม่เคยใช้ครับ มันแพงกว่า3Mไปอีก
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ neung23

ซื้อรถมือสองอายุ10ปีติดฟิลม์ VK40มา แสงแดดเข้ามาเยอะ แต่ กันความร้อนยังดีอยู่มาก แนะนำเลยคับ 
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ผมติด vk VK70 ใน ftn 24000 thb
Crystaline C40 ใน jazz 16000 thb ประมาน 6 ปีที่แล้ว ที่ Tip Auto กาญจนาฯ

ผมคิดว่า VK เย็นกว่าครับ
ถ้าเน้นคุ้มค่าผมว่า Crystaline คุ้มค่ากับเม็ดเงินมากกว่าครับ
สิ่งที่ไม่ชอบใน VK คือ GPS ผมเพี้ยนบ่อย แล้วก็พวก Keycard / EasyPass โดนบล๊อคใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างครับ

ถ้าสนใจ VK30 ฝั้ง 3m จะมีแค่ C40 > C20 ครับ อาจไม่มีความเข้มที่ต้องการ
เห็นกระทู้ข้างล่างคุยกันเรื่อง 3m Ceramic Ultra Clear ที่ทำได้ดีเกือบเท่า Crystaline ในราคาที่เบากว่า เผือจะสนใจครับ

แอบแปลกใจว่าทำไม F32 ราคาถึงโดนไปไกลได้ขนาดนี้ ถ้าเป็น f31 ยังพอเข้าใจได้..

แปลกจริงๆครับ พอไปดูตารางราคา F32 นี่ราคาเท่าพวก Series5 และเท่ากับ Everest Next Gen เลยครับแต่ F30ดันถูกกว่า เซลอ้างว่าบานหน้าใหญ่กว่า F30 อิหยังนิ55555 แต่เทียบกับ Everest Next Gen เนี่ยนะ หน้าต่างเพียบ คันเบ้อเร่อดันราคาเท่า F32 ห้วย -_-

จากคนใช้ crystaline กับ Huper-Optik ไปเอา Huper คุ้มกว่าCrystalครับ. มันอาจจะดูคนละแบบ อันนึงฟิมใส กับอีกอันceramic แต่การใช้งานจริงๆ การมองเห็นจากในตัวรถแทบจะไม่ต่างกันทั้งกลางวัน กลางคืน แล้วจะไปจ่ายแพงกับ crystalทำไม? แต่ V-kool ไม่เคยใช้ครับ มันแพงกว่า3Mไปอีก
คือผมจะหนีจากฟิล์ม Ceramic นี่หละครับ ในความคิดผมเซรามิคยังไงซะคือต้องมืดกว่าพวก Crytalline กับ Vkool เพื่อให้เย็นสู้พวกฟิล์มใสๆได้ ถ้าจะให้สว่างหน่อย ผมว่ายังไงก็ร้อนกว่า ซึ่งยี่ห้อดีๆก็อาจจะทำมาได้ดีแล้วก็ได้แต่ขอไม่เสี่ยงแล้วครับ แหะๆ

ซื้อรถมือสองอายุ10ปีติดฟิลม์ VK40มา แสงแดดเข้ามาเยอะ แต่ กันความร้อนยังดีอยู่มาก แนะนำเลยคับ 
อันนี้จริงครับ W212 คุณพ่อก็ติดมาจนป่านนี้10ปีแล้วยังคุณภาพเยี่ยมอยู่เลย แต่คาใจกับราคาที่แพงกว่า Crystallineอยู่ครับ

ส่วนตัวผมใช้ vkool มาทั้ง vk70 และ vk40 ผมว่าของเขาดีแล้วก็ทนจริงครับ ส่วนเบอร์อื่นของเขาไม่ทราบเหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ ของเค้าดีจริงๆครับกับราคาที่ต้องยอมจ่าย

จากคนใช้ Crystalline C50 / C40 ใน CR-V G3 และ Pulsar DIG

เปลี่ยน มาเป็น V-Kool VK40 / VK10 ทั้ง 2 คัน และมี VK40 / VK30 ใน City Turbo

ยืนยันว่า V-Kool กันร้อนดีกว่ามากๆครับ

บานหน้า VK40 กันร้อนดีกว่า VK55 ระดับหนึ่งเลย (เคยใช้ VK55 / H30 ใน Mazda 2  คันนั้น ร้อน)
รอบคัน VK30 ดีกว่า 40 อีกนิด แต่ถ้าให้สุดก็ VK10 มันใสนะ แสงน้อยก็ใส แต่ต้องมีแสงให้มันนะ ขอแค่ไฟหน้ามอไซค์หน่อย มันใสเลย แต่ถ้าไม่มีแสง มันก็มืดแหละ
VK10 ราคาจะแพงขึ้นไปอีกครับ ใจอยากได้ครับแต่คิดว่าติด VK30 ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ไว้ออกรถใหม่เมื่อไหร่คงได้ลอง VK10แน่ๆครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
crystalline มีปัญหากับไม้กั้นคอนโดผมครับ

ออฟไลน์ Stp

จุดตายของ VK คือ การรับสัญญาณ GPS ของอุปกรณ์พกพาต่างๆ (โดยปกติไม่มีผลกับ GPS ติดรถ เพราะเสาจะแยกภายนอก) กับพวก Easy Pass

ถ้านั่นไม่ใช่ปัญหาของคุณ แน่นอน VK ดีกว่า Crystalline
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ 3M Crystalline C40 กับ 3M Ultra Clear IR15 เจอแดดโหดๆอย่างปีนี้ ช่วงนี้ บอกเลยว่ายังรู้สึกร้อนครับ

คันหน้าผมว่าจะไป V-Kool VK หรือ SolarGard LX  แล้วครับ เน้นกันร้อนดีๆ แลกกับสัญญาณต่างๆดร็อปลงบ้าง

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
VK ดีกว่าครับ สุดๆ  ไม่ร้อนสบายๆ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **

ขอบคุณคับ เดัยวไปจัดตามนี้เลย
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ axister

ผมใช้ vk แล้วติดใจกว่า แต่ติดตรง easypass กับ rfid เข้าคอนโดนิแหละครับ

easy pass แปะตรงหลังกล้องยังพอได้ แต่ก็มีเอ๋อบางที ก็ถอยกันปวดหัวเหมือนกัน ส่วนคอนโดเข้าไม่ได้เลยครับต้องกดกระจก ฝนตกก็เครียดอยู่

แต่ crystaline ย้ำอีกเสียงว่าเกินราคาสำหรับผม ไม่ได้ดีขนาดนั้น สู้กับ solargard ตัวไม่ top ยังไม่ค่อยได้ความแตกต่างเลยครับ จากความรู้สึกล้วนๆ รถคนละคัน

ออฟไลน์ REX

Crystalline 3M  สู้ VK ไม่ได้เลยครับ
ฟิล์มแถมมาเป็น crystalline มืดกว่า แต่ดันสู้ความร้อน VK ที่ใสกว่าของอีกคันไม่ได้

ขอแชร์อีกรอบ

easy pass กับ VK ไม่ยากครับ แค่ตอนติด บอกให้ร้านเจาะฟิล์มให้หน่อย นิดเดียว แค่นั้น ผ่านฉลุย ถ้าจะมีจริงๆ คือ RFID ผ่านไม้กั้นนี่แหละ

.............

Huper ผมเคยใช้ครับ ติด Pulsar แล้วเปลี่ยนมาเป็น Crystalline และ VK

บานหน้า C30
รอบคัน C20

ถ้าเทียบกับฟิล์ม 4 - 5 พัน มันใสกว่าสัก 10% ครับ ขับในเมือง แสงสว่างพอ ไม่มีปัญหาครับ แต่ข้อติจริงๆของมัน มีสัก 2 ข้อ

1. วิ่งถนนไม่มีไฟ เอาว่า จากปราณบุรี ลงใต้ หลังเที่ยงคืน .. ไฟหน้า Xenon ติดรถ กับ หลอดอัพเกรดที่ดีที่สุด ... มองไม่เห็นครับ ขับไปปรับไปตลอดทาง .. กลับมาลอกทิ้งทั้งคัน

2. เนื้อฟิล์มเป็นคลื่น มองเฉียงๆ เวลาเจอไฟถนน ไฟรถสวน เป็นคลื่น น่ารำคาญ .. Crystalline กับ VK ไม่เป็น

3. อาจจะไม่ข้อเสีย แต่การกันร้อนของมัน ดีกว่าฟิล์ม 4 - 5 พัน แต่ยังเทียบ Crystalline ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ XaNaX

เชียร์Vkool ครับ

รถที่บ้านใช้VK40 ทุกคัน
Camry  ร้อนสุด ไม่รู้ว่ากระจกหน้าบานใหญ่หรือเปล่า

แต่ในเบนซ์ ไม่ร้อน กระจกหน้าแดดจัดๆ ก็แค่อุ่นๆ

ออฟไลน์ PP

สวัสดีค่ะ เข้ามาอ่านกระทู้นี้เเล้วโดนใจพอดีเพราะเราเองก็กำลังมีปัญหากับฟิล์มค่ะ
ปัจจุบัน VK30 รอบคันบางหน้าเต็มค่ะ พบว่าร้อนมากกกก กันร้อนไม่อยู่ ความร้อนสะท้อนเข้าหน้าเต็มๆค่ะ กำลังคิดจะเปลี่ยนฟิลืฒเเต่ก็ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไรเพราะใครๆก็บอกว่า VK ดีที่สุดเเล้ว กลุ้มค่ะเเก้ปัญหาไม่ได้ ขออภัยที่บ่นค่ะ

สวัสดีค่ะ เข้ามาอ่านกระทู้นี้เเล้วโดนใจพอดีเพราะเราเองก็กำลังมีปัญหากับฟิล์มค่ะ
ปัจจุบัน VK30 รอบคันบางหน้าเต็มค่ะ พบว่าร้อนมากกกก กันร้อนไม่อยู่ ความร้อนสะท้อนเข้าหน้าเต็มๆค่ะ กำลังคิดจะเปลี่ยนฟิลืฒเเต่ก็ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไรเพราะใครๆก็บอกว่า VK ดีที่สุดเเล้ว กลุ้มค่ะเเก้ปัญหาไม่ได้ ขออภัยที่บ่นค่ะ

บางที มันอยู่ที่การดีไซน์รถด้วย .. Pulsar กับ CRV ฟิล์มรุ่นเดียวกัน แต่ CRV เย็นกว่า เพราะกระจกหน้าไม่เอียงรับแดดเท่า pulsar และ คอนโซล ที่ยื่นมากกว่า ทำให้นั่งห่างจากกระจก

ขยับจาก VK30 ก็ต้อง VK10 ขับกลางวัน ขับได้ แต่ขับกลางคืน ถ้าสายตาไม่ดี มีปัญหาแน่นอน ไม่ค่อยแนะนำสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ PP

ขอบคุณนะคะคุณ tien

สงสัยต้องไปจบ VK จริงๆละครับ ถึงรถจะเก่าแต่ผิวหน้าเราไม่อยากโดนไอแดดจนเก่าตาม5555555

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้ฟิมล์เซรามิคแท้
เจอแดดเต็มๆก็แสบแขน ร้อนแขนครับ
แต่อยู่ในระดับที่ผมขับได้แบบไม่รำคาญ
ส่วนหน้าคิดว่าร้อนเหมือนกัน เวลาผมพักรถชอบลงไปล้างหน้า รู้เลยว่าหน้าอุ่นๆครับ

คิดว่าฟิมล์คงช่วยได้บ้าง แต่ไม่100% แน่นอนครับ

ออฟไลน์ godsadayu

• Newbie
  • *
ส่วนตัวใช้ vk10 รอบคัน บานหน้า vk30 กันแดดดีมากครับ จอดตากแดดยังอุ่นๆ แต่จะติดปัญหาพวก easypass ระบบgpsนำทางgoogle maps จะไม่ค่อยเสถียร

กันร้อนดีๆ เชียร์ vk ครับ

ออฟไลน์ natin

แนะนำ Vk ผมใช้มาจะสิบปีแล้วยังกันร้อนดีมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

เชื่อตัวเอง อย่าเชื่อคนอื่นครับ
เงินใครเงินมันครับ เราเองก็จ่ายค่าเรียนรู้มาเหมือนกัน