ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาอาการเบรคคับ  (อ่าน 1167 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ปรึกษาอาการเบรคคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 09:07:58 »
Camry hybridตัวเก๊าเก่า
2ปีก่อนผมเปลี่ยนnexzterเขียวตามอายุ3ปี ร้านเบรคบอกว่าจานบางมาก เจียไม่ได้แล้วนะครับ
ตอนนี้มันมีอาการแตะๆเลียๆไม่อยู่ ต้องกดแรงๆหน้าทิ่มถึงอยู่ มันใช่ต้องเปลี่ยนจานปะคับ

-ถ้าใช่อยากได้ดีกว่าจานศูนหน่อยไม่ต้องไฮโซมาก จิ้มยี่ห้อไหนคับ นานๆจะขับเร็วซักทีเน้นเมียหลับสบาย
-เปลี่ยนผ้าพร้อมกันไปเลยปะคับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ปรึกษาอาการเบรคคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 09:14:59 »
จานบาง ไม่เกี่ยวกับ เบรคอยู่ หรือ ไม่อยู่

เบื้องต้น

จานเบรค .. ให้ร้านเบรควัดความหนาดู ถ้าต่ำกว่าค่า min ก็ต้องเปลี่ยน ไม่เกี่ยวกับเบรคอยู่หรือไม่อยู่ แต่เกี่ยวกับว่า มันจะทำให้ลูกสูบดันมาเยอะ จนยางกันฝุ่นขาด ฝุ่นเข้า เบรคติด เสียค่าซ่อมเบรคอีก

จาน OEM ทั่วไปก็ Brembo / TRW ใบละพันกว่าบาท

...............

ถ้าถอดผ้าเบรคมาแล้วไม่มีอะไร ลองขัด ทำความสะอาดหน้าสัมผัสดูก่อน จะบอกว่า ยี่ห้อนี้ มันชอบไหล เพราะกดหนักก็หัวทิ่ม แบบนี้แหละ แต่ก่อนใส่ Jazz ให้พ่อ พ่อบ่นอุบเลย บอกว่า เบรคไม่ Linear

ปล. ยางกันฝุ่นต้องไม่ขาดด้วยนะ ถ้าเจอว่า ขาด ก็ผลจากที่คุณไม่ยอมเปลี่ยนจานที่บาง นั่นแหละ

สุดท้าย ไล่น้ำมันเบรคดียัง ? เจอบ่อยมาก พวกไล่มักง่าย แล้วทำให้มีฟองอากาศ กดแล้วเบรคจมๆ ไม่ค่อยอยู่

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 09:25:55 »
ศูนย์ไล่น้ำมันเบรคเมื่อ6000โลที่ผ่านมาคับ มันแย่ลงกว่าก่อนถ่ายชดเจนแต่ม่แย่ขนาดนี้(เมื่อก่อนซนลองใส่น้ำมันเบรคdixcel)

มีผ้าไหนน่าใช้กว่าnexzterเขัยวมะคับ งบประมานสูสีรับได้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 10:32:59 »
ถ้าเบรคนุ่มๆ พวก EBC Ultimax2 ก็ไม่เลวนะครับ แต่บอกก่อน ฝุ่นอย่างเยอะ

ปล. ยังอยากให้ถอดตรวจเช็คผ้าเบรค ขัดหน้า แล้ว ไล่น้ำมันเบรคใหม่ก่อน ไม่ต้องถึง dixcel ก็ได้ อาการที่คุณว่า ผมกลัวเค้าไล่ลมเบรคไม่ดี มีลมในระบบ แป้นมันจะหยุ่นๆ จมๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2023, 10:35:54 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 13:19:26 »
แชร์ประสบการณ์ละกัน  ผมไปไล่น้ำมันเบรคมา อยากลองที่เขาโฆษณา เต็มระบบ ยี่ห้อ Fortr...   ที่เป็นตู้ๆ มีเนียม   นั่นละ  จานผม Dixcel + ผ้า Dixcel  ยังหนาอยู่ 
พอเปลี่ยนน้ำมันเบรคมาปุ๊บ แม่ง ฟิลแปลกๆงะ ไหลๆ  เหมือนจะหยุดก็ไม่หยุด  ต้องย้ำกึก ถึงจะอยู่    ทนใช้ไป ได้ 1 เดือน  ขนาดแฟน มาใช้รถยังบ่นๆ ทำไมเบรคแปลกๆ  สุดท้ายกลับไปไล่น้ำมันเบรคใหม่ ใช้ยี่ห้อเดิม  Ate Typ200    ใช้แบบ  ย้ำเบรค ช่างบ้านๆนี่หละ  อาการหายสนิท  นุ่มดูดเท้า Linear ดีเหมือนเดิมเป๊ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 14:52:01 »
แชร์ประสบการณ์ละกัน  ผมไปไล่น้ำมันเบรคมา อยากลองที่เขาโฆษณา เต็มระบบ ยี่ห้อ Fortr...   ที่เป็นตู้ๆ มีเนียม   นั่นละ  จานผม Dixcel + ผ้า Dixcel  ยังหนาอยู่ 
พอเปลี่ยนน้ำมันเบรคมาปุ๊บ แม่ง ฟิลแปลกๆงะ ไหลๆ  เหมือนจะหยุดก็ไม่หยุด  ต้องย้ำกึก ถึงจะอยู่    ทนใช้ไป ได้ 1 เดือน  ขนาดแฟน มาใช้รถยังบ่นๆ ทำไมเบรคแปลกๆ  สุดท้ายกลับไปไล่น้ำมันเบรคใหม่ ใช้ยี่ห้อเดิม  Ate Typ200    ใช้แบบ  ย้ำเบรค ช่างบ้านๆนี่หละ  อาการหายสนิท  นุ่มดูดเท้า Linear ดีเหมือนเดิมเป๊ะ

ใช่ครับ ผมก็เจอ พอดีเปลี่ยนรุ่นผ้าเบรคใหม่ เลยไม่คุ้น คิดว่า มันแบบนี้แหละ จนครบ 2 ปี ไปให้เพื่อนไล่ โดนผมย้ำเอง

ทำเสร็จขับออกมา ทั้งที่น้ำมันเบรค TYP200 อันเดิม แต่เบรคคนละเรื่อง กดแล้ว ท้ายดึงลงชัดๆ หน้าไม่ทิ่มแล้ว แค่แตะๆก็หยุด

ปล. เพื่อนบอกว่า หลังซ้ายฟองอากาศเยอะมาก หุหุ

หนึ่งในสาเหตุ ที่ทำให้รถผมหมุนอยู่ดอยสะเก็ด เลียเบรคเบาๆตอนเข้าโค้งซ้าย เลียปุ๊บ ท้ายปัดขวา ขวางทันที พอยกเบรค รถดีดกลับมาตรงทันที (ปกติ ผมก็เลียนะ เลียเบรคเบาๆในโค้ง ไม่เคยมีปัญหา โค้งแคบกว่านี้ด้วย)

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 16:29:02 »
เคยใช้จาน dixel ก็ OK. นะ ชอบ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 20:37:48 »
แนะ Brembo Xtra คุ้มเงินมาก ฝุ่นดำบ้าง
ถ้าไม่มี ใช้แบบ Ceramic ก็ได้
ฝุ่นน้อยกว่า กดแรงนิด

ไล่น้ำมันเบรค ใช้เครื่องดูด ทำงานง่ายกว่า
คนเดียวก็ได้ ไม่ต้องกดแม่ปั๊มลึกๆ เสี่ยงลูกยางบรรลัยอีก
เดี๋ยวนี้เครื่องถูกมาก แต่ปั๊มลมต้องถังใหญ่นิดนึง ไม่งั้นแรงดันไม่นานพอ
ผมเลิกไว้ใจช่างเบรคทั้งหลายนานแล้วครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 08:28:25 »
ไล่น้ำมันเบรคทองบ้านๆ สต้าทเครื่องนั่งเหยียบได้ปะคับ หรือต้องถอดคาลิปเป้อ

ออฟไลน์ SpiRious

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 08:26:17 »
ไล่น้ำมันเบรคทองบ้านๆ สต้าทเครื่องนั่งเหยียบได้ปะคับ หรือต้องถอดคาลิปเป้อ

ถ้าตัวคนเดียวผมแนะนำสายไล่น้ำมันแบบที่เป็นเช็ควาล์วจะสะดวกครับ ทำคนเดียวได้ เหยียบๆๆยังเดียว

ทีนี้ถ้าไม่ถอดล้อ มันจะต้องยกรถสูงหน่อยถึงจะทำสะดวกนะครับ ต้องนอนลงไปเพราะปกติ น็อตไล่ลบจะชี้ขึ้น

ปกติผมจะถอดล้อ แล้วเสียบสายไล่ลม เติมน้ำมันเบรค แล้วขึ้นไปเหยียบๆ จนใสกับไม่มีฟอง ไล่จากล้อไกลสุดจนใกล้สุดตามสเต็บ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD