ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถมือสองในกทม. กับ ต่างจังหวัด ราคาต่างกันมั้ยครับ?  (อ่าน 2364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
มีความต้องการขายรถเก๋งคันนึง รถเดิมๆสภาพปกติ ไม่มีแต่งอะไร มั่นใจว่ารถดีพอสมควร แต่ไม่ใช่ยี่ห้อตลาดนัก
สงสัยว่า ถ้าเราขายต่างจังหวัด? ราคาจะดีกว่ามั้ยครับ โดยเพียงแค่คิดว่า ต่างจังหวัดเต้นท์รถน้อยกว่า แต่หรือคนซื้อก็น้อยตาม ราคาไม่ต่างกันครับ?

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผมว่า ตจว ราคาจะตกกว่าด้วย

ต้องดูว่า ตจว เค้านิยมรถรุ่นนั้นๆหรือป่าว ? เช่น เอา Peugeot / Audi มาขายปราจีน, ขายบุรีรัมย์ รับประกันว่า พวกกระทืบจนไม่เหลือราคา เพราะไม่มีศูนย์ ไม่มีใครใช้ น่ะครับ

ถ้ามั่นใจว่า รถสวย แนะนำว่า ขายเอง ขายในกลุ่ม ในคลับ ของรถรุ่นนั้นๆ คุณจะได้ราคาดีกว่าเต้นท์รับเข้า แต่ตั้งให้ต่ำกว่า ราคาหน้าเต้นท์หน่อย แค่นั้นวินวิน ครับ

ครั้งนึง เคยขาย civic FD ตอนปลายปี 11 (ก่อน FB ออก) เต้นท์ตีให้ 550,000 บาท แต่ปล่อยเอง ปล่อยคนรู้จัก ได้ 620,000 บาท ครับ

• **
ผมว่า ตจว ราคาจะตกกว่าด้วย

ต้องดูว่า ตจว เค้านิยมรถรุ่นนั้นๆหรือป่าว ? เช่น เอา Peugeot / Audi มาขายปราจีน, ขายบุรีรัมย์ รับประกันว่า พวกกระทืบจนไม่เหลือราคา เพราะไม่มีศูนย์ ไม่มีใครใช้ น่ะครับ

ถ้ามั่นใจว่า รถสวย แนะนำว่า ขายเอง ขายในกลุ่ม ในคลับ ของรถรุ่นนั้นๆ คุณจะได้ราคาดีกว่าเต้นท์รับเข้า แต่ตั้งให้ต่ำกว่า ราคาหน้าเต้นท์หน่อย แค่นั้นวินวิน ครับ

ครั้งนึง เคยขาย civic FD ตอนปลายปี 11 (ก่อน FB ออก) เต้นท์ตีให้ 550,000 บาท แต่ปล่อยเอง ปล่อยคนรู้จัก ได้ 620,000 บาท ครับ
ขอบคุณครับ ข้อมูลน่าคิด,พอดีมีประสบการณ์เหนื่อยหน่ายกับการโพสขายและมาลอง ซื้อไม่ซื้อ เสียเวลา เลยอยากขายเต้นท์หรือพวกเว็บรับซื้อ(หรือก็คือเต้นท์อีกรูปแบบ?) ยอมราคาน้อยหน่อย รับได้

ออฟไลน์ Auto

ตจว   ถ้าจะขายรถเป็นคนขายเอง  เวลาขายจะขายยากกว่า กทม ที่มีลูกค้ามาดูรถเยอะกว่า    คนที่มาไกล ๆ  เพื่อมาดูรถ ตจว  เขาต้องแน่ใจก่อนว่ามาไม่เสียเที่ยวเพราะค่าเดินทาง ค่าเสียเวลา       แล้ว ตจว ความนิยมรถมันน้อยกว่าไม่ได้ซื้อขายกันบ่อยเหมือนเมืองใหญ่ ๆ       และรถที่นิยมคือรถปิคอัพ หรือตลาดบ้าน  ๆ  รถแปลก  ๆ จะได้รับความนิยมน้อย 
  ตจว ไกล  ๆ มีผลกับการขายรถมาก  อย่างเช่นรถ ที่มาจาก ปัตตานี นราธิวาส  อื่น  ๆ  ผมไม่เคยคิดจะไปดูเลย  เพราะมันไกลและขี้เกียจไป  ถ้าไปแล้วไม่ตรงปกยิ่งแล้วใหญ่เลย    เพราะฉะนั้นถ้ารถวางขายในจังหวัดไกล  ๆ แบบนี้ราคาควรจะถูกกว่าตลาด   เนื่องจากมันมีค่าเสียเวลา แถมซื้อแล้วก็ต้องมีค่าน้ำมัน ค่าเดินทาง ค่าเสี่ยงเดินทางเวลาเอากลับมาอีก

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
เคยช่วยเพื่อนขายเบนซ์ให้เตนท์ (รุ่นพิมพ์นิยม ไม่ไฮบริด)
ขายให้เตนท์ต่างจังหวัด ได้ราคาดีกว่าเตนท์ใน กทม. นิดนึงครับ (ประมาณ 7-8%)
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ boogie2020

เท่าที่เคยคุยกะคนทำเต็นรถ

รถญี่ปุ่น  จับรถกรุงเทพ ไปขาย ตจว
รถยุโรป จับรถ ตจว ไปขาย กรุงเทพ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กรณีเป็นเจ้าของรถ ต้องการขาย

รถทั่วไป ผมว่าขายในกรุงเทพฯ และ ปริมณฑล ราคาดีกว่า เพราะคำว่า ซื้อง่าย-ขายคล่อง ทำให้เต้นท์ให้ราคาสูง ต่างจังหวัดบางทีเต้นท์เขามีรถเยอะ แต่ขายไม่ค่อยดี เขาก็ไม่กล้าซื้อแพงมาก เพราะกลัวขายไม่ได้ ก็ต้องกดๆ ราคาไว้ก่อน

ออฟไลน์ Devil13

ต่างครับ
แต่คุณต้องวิ่งข้ามจังหวัดเช็คราคาเองนะครับ
ที่สำคัญอย่าให้ร้านถ่ายรูปใดๆเป็นอันขาด มันจะไปลงไลน์กลุ่ม

ตอนสมัยน้องผมขายเก๋ง กรุงเทพ ได้แพงกว่า อยุธยา
ตอนเพื่อนขายกระบะ ขายตจว. ได้แพงกว่าในเมือง

ออฟไลน์ apinui

ต่างครับ
แต่คุณต้องวิ่งข้ามจังหวัดเช็คราคาเองนะครับ
ที่สำคัญอย่าให้ร้านถ่ายรูปใดๆเป็นอันขาด มันจะไปลงไลน์กลุ่ม

ตอนสมัยน้องผมขายเก๋ง กรุงเทพ ได้แพงกว่า อยุธยา
ตอนเพื่อนขายกระบะ ขายตจว. ได้แพงกว่าในเมือง

ถ้าไม่ให้เต้นท์ถ่ายรูป แล้วเค้าจะเช็คราคาได้ไงอะครับ

คือการถ่ายรูปลงลายกลุ่มหรือส่งลายเนี่ย มันคือการเช็คราคากับพรรคพวกว่า รถรุ่นนี้สีนี้ มีใครต้องการไหม และให้ราคากันเท่าไร .. ใครให้ราคาดีสุด เราก็เสนอราคานั่นให้ลูกค้าตัดสินใจเลย

ดังนั้นอย่าไปคิดว่าเต้นท์เค้าจะหลอกลวงเลยครับ เค้าทำงาน คนโกงอยู่ได้ไม่นาน ไม่มีใครอยากตัดอาชีพทำกินของตัวเองหรอก

------------

ทีนี้เข้าเรื่องเจ้าของกระทู้นะครับ ราคารถที่ขึ้นชื่อว่า "ราคาเต้นท์รับซื้อ" พื้นที่กรุงเทพฯหรือต่างจังหวัด ไม่เกี่ยวเลยครับ ที่ไหนๆก็ซื้อราคาเดียวกัน แต่จะมีตัวแปลอย่างเดียวคือ เต้นท์นั้นอยากได้รถคุณไปขายหรือเปล่า

ในพื้นที่ต่างจังหวัด ขนาดเศรษฐกิจมันไม่เท่ากทม. อยู่แล้วครับ ดังนั้นในเต้นท์ต่างจังหวัด เวลาจะซื้อรถมาวางในเต้นท์ของตัวเอง รถคันนั้นต้อง "ขายง่าย และเป็นที่นิยม "

รถแบรนด์รอง ที่ไม่ใช่ ฮอนด้า โตโยต้า มันขายยากจากความนิยมอยู่แล้วครับ ดังนั้นเมื่อเต้นท์ต่างจังหวัดตีราคา ก็มักจะราคาต่ำเป็นเรื่องปรกติ แต่ที่ตีต่ำไม่ใช่ราคารถมันตกซะทีเดียว แต่มันเป็นเพราะ"เต้นท์ไม่อยากได้" มากกว่า

ทีนี้ทำอย่างไร ถ้าอยากขายไว เบื่อเพราะไม่อยากโพสขายแล้ว มีทางเดียวก็เช็คเต้นท์ในพื้นที่หลายๆเต้นท์ครับ หรือเช็คจังหวัดใกล้เคียง เช็ค online นี่แหละ ถ่ายรูป ส่ง Line ให้เค้าดูเลย เค้าขอสำเนาเล่มก็ส่งให้เค้าดูครับ รูปสำเนาเค้าเอาไปทำอะไรไม่ได้หรอก

แต่ถ้ามั่นใจว่ารถสวยจริง มีเสน่ห์ผมแนะนำว่าให้ลงเว็ป ขายเอง แต่มีข้อควรรู้ที่ผมจะแนะนำคือ ..

-ไม่ว่าใครมานัดดูรถนอกพื้นที่ เช่น นัดเจอครึ่งทาง หรือนัดที่ไหนก็แล้วแต่ ห้ามไปเด็ดขาดครับ ให้เค้ามาดูรถที่บ้านหรือที่ทำงานตามเวลาที่เราสะดวกเท่านั้น ถามว่าทำไม .. นี่คือเทคนิกการคัดลูกค้าครับ ถ้าเค้ามาหาเราถึงที่ นั่นแปลว่าเค้าสนใจรถเราจริงๆ นั่นจะทำให้เราขายง่ายขึ้น ส่วนการไปนัดเจอครึ่งทาง หรือขับไปหาเค้าถึงที่ หลายเคสส่วนใหญ่จะเป็นเต้นท์นี่แหละที่โทรกวนคือ นัดแล้วไม่มา นัดเจอแล้วก็ติโน่นนี่ และก็ไม่ซื้อ เป็นต้นครับ ดังนั้น อย่าไปตามนัดเค้า เด็ดขาดครับ

• **
ต่างครับ

ถ้าไม่ให้เต้นท์ถ่ายรูป แล้วเค้าจะเช็คราคาได้ไงอะครับ

คือการถ่ายรูปลงลายกลุ่มหรือส่งลายเนี่ย มันคือการเช็คราคากับพรรคพวกว่า รถรุ่นนี้สีนี้ มีใครต้องการไหม และให้ราคากันเท่าไร .. ใครให้ราคาดีสุด เราก็เสนอราคานั่นให้ลูกค้าตัดสินใจเลย

ดังนั้นอย่าไปคิดว่าเต้นท์เค้าจะหลอกลวงเลยครับ เค้าทำงาน คนโกงอยู่ได้ไม่นาน ไม่มีใครอยากตัดอาชีพทำกินของตัวเองหรอก

ทีนี้เข้าเรื่องเจ้าของกระทู้นะครับ ราคารถที่ขึ้นชื่อว่า "ราคาเต้นท์รับซื้อ" พื้นที่กรุงเทพฯหรือต่างจังหวัด ไม่เกี่ยวเลยครับ ที่ไหนๆก็ซื้อราคาเดียวกัน แต่จะมีตัวแปลอย่างเดียวคือ เต้นท์นั้นอยากได้รถคุณไปขายหรือเปล่า

ในพื้นที่ต่างจังหวัด ขนาดเศรษฐกิจมันไม่เท่ากทม. อยู่แล้วครับ ดังนั้นในเต้นท์ต่างจังหวัด เวลาจะซื้อรถมาวางในเต้นท์ของตัวเอง รถคันนั้นต้อง "ขายง่าย และเป็นที่นิยม "

รถแบรนด์รอง ที่ไม่ใช่ ฮอนด้า โตโยต้า มันขายยากจากความนิยมอยู่แล้วครับ ดังนั้นเมื่อเต้นท์ต่างจังหวัดตีราคา ก็มักจะราคาต่ำเป็นเรื่องปรกติ แต่ที่ตีต่ำไม่ใช่ราคารถมันตกซะทีเดียว แต่มันเป็นเพราะ"เต้นท์ไม่อยากได้" มากกว่า

ทีนี้ทำอย่างไร ถ้าอยากขายไว เบื่อเพราะไม่อยากโพสขายแล้ว มีทางเดียวก็เช็คเต้นท์ในพื้นที่หลายๆเต้นท์ครับ หรือเช็คจังหวัดใกล้เคียง เช็ค online นี่แหละ ถ่ายรูป ส่ง Line ให้เค้าดูเลย เค้าขอสำเนาเล่มก็ส่งให้เค้าดูครับ รูปสำเนาเค้าเอาไปทำอะไรไม่ได้หรอก

แต่ถ้ามั่นใจว่ารถสวยจริง มีเสน่ห์ผมแนะนำว่าให้ลงเว็ป ขายเอง แต่มีข้อควรรู้ที่ผมจะแนะนำคือ ..

-ไม่ว่าใครมานัดดูรถนอกพื้นที่ เช่น นัดเจอครึ่งทาง หรือนัดที่ไหนก็แล้วแต่ ห้ามไปเด็ดขาดครับ ให้เค้ามาดูรถที่บ้านหรือที่ทำงานตามเวลาที่เราสะดวกเท่านั้น ถามว่าทำไม .. นี่คือเทคนิกการคัดลูกค้าครับ ถ้าเค้ามาหาเราถึงที่ นั่นแปลว่าเค้าสนใจรถเราจริงๆ นั่นจะทำให้เราขายง่ายขึ้น ส่วนการไปนัดเจอครึ่งทาง หรือขับไปหาเค้าถึงที่ หลายเคสส่วนใหญ่จะเป็นเต้นท์นี่แหละที่โทรกวนคือ นัดแล้วไม่มา นัดเจอแล้วก็ติโน่นนี่ และก็ไม่ซื้อ เป็นต้นครับ ดังนั้น อย่าไปตามนัดเค้า เด็ดขาดครับ
ขอบคุณครับ เคยมีประสบการณ์นัดครึ่งทาง แบบนี้จริงๆครับ ไม่เอาเฉย

ออฟไลน์ Tien.W

เติมให้อีกนิด จากประสบการณ์

1. ทำรถให้พร้อมขาย ถอด รื้อ อุปกรณ์ทุกอย่าง ที่จะไม่ให้ไป ให้หมด เครื่องเสียง ล้อ หรือ อะไรก็แล้วแต่
2. เตรียมเอกสาร สมุดคู่มือไปให้พร้อม
3. ประกันชั้น 1 ไม่ต้องแถม (บอกเลยว่า ไม่มี มีแต่พรบ) เพราะแถมก็ไม่ได้บวกราคาเพิ่ม ถ้าไม่เคยเคลม ยังเหลือเกิน 6 เดือน เอาไปเวนคืนได้เงินกลับมาครับ

คุยแล้ว ถ้าคนขาย (อาจจะเป็นเต้นท์) บอกพร้อมจบ ก็ส่งรถ เซ็นต์สัญญา รับเงินเลย

ไม่งั้น ถ้าคุณบอกขอคิดดูก่อน ขอถอดเครื่องเสียงก่อน วันที่คุณกลับไปอีกรอบ คุณจะไม่ได้ราคานี้ คุณจะโดนกดติดพื้น เพราะเค้าถือว่า คุณน่าจะเอารถไปแห่ให้เต้นท์อื่นตีมาละ แต่ไม่มีใครให้ราคาเท่าเค้า พอกลับมาเค้า เค้าก็กดเลย เพราะคิดว่า คุณคงไม่ไปที่อื่นแล้ว

• **
เติมให้อีกนิด จากประสบการณ์

1. ทำรถให้พร้อมขาย ถอด รื้อ อุปกรณ์ทุกอย่าง ที่จะไม่ให้ไป ให้หมด เครื่องเสียง ล้อ หรือ อะไรก็แล้วแต่
2. เตรียมเอกสาร สมุดคู่มือไปให้พร้อม
3. ประกันชั้น 1 ไม่ต้องแถม (บอกเลยว่า ไม่มี มีแต่พรบ) เพราะแถมก็ไม่ได้บวกราคาเพิ่ม ถ้าไม่เคยเคลม ยังเหลือเกิน 6 เดือน เอาไปเวนคืนได้เงินกลับมาครับ

คุยแล้ว ถ้าคนขาย (อาจจะเป็นเต้นท์) บอกพร้อมจบ ก็ส่งรถ เซ็นต์สัญญา รับเงินเลย

ไม่งั้น ถ้าคุณบอกขอคิดดูก่อน ขอถอดเครื่องเสียงก่อน วันที่คุณกลับไปอีกรอบ คุณจะไม่ได้ราคานี้ คุณจะโดนกดติดพื้น เพราะเค้าถือว่า คุณน่าจะเอารถไปแห่ให้เต้นท์อื่นตีมาละ แต่ไม่มีใครให้ราคาเท่าเค้า พอกลับมาเค้า เค้าก็กดเลย เพราะคิดว่า คุณคงไม่ไปที่อื่นแล้ว
จริงเลยครับ ขอบคุณครับ

^
^
ตามนี้เลยครับ ทำรถให้พร้อมขาย เตรียมเอกสารให้พร้อม และควรมีราคาในใจที่เรารับได้ เต้นท์ร้องราคามา และอยู่ในเรทที่เราพอใจ ก็จบส่งรถไปเลยไม่ต้องคิดเยอะครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
แค่คนละเต็น ราคาก็ต่างกันแล้วครับ อยู่ความต้องการของเต็นนั้นๆ ว่าเค้ามีความต้องการรุ่นนั้นๆไหมครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ต่างกันเยอะครับ ตอนนั้นผมไปให้ที่ด่านช้างตีราคา civic fc
สุดท้ายตั้งขายเองในกทม. เต้นท์มาซื้ออยู่ดีเพราะรถเดิม ๆ ไม่เคยทำสีสักชิ้น
ได้มากกว่าที่ ตจว.ตีราคาไป เกือบแสน  ;D

ออฟไลน์ SpiRious

ถ้าไม่รีบ รถผมแต่ละคันลงขายออนไลน์ ได้ราคากว่าเตนท์ขั้นต่ำ 50,000 เลยครับ เหมาะกับกรณีที่เราไม่ได้จะเอาเงินไปดาวน์คันใหม่

แนะนำถ่ายรูปแบบละเอียดๆ ตรงไหนชนไม่ชน หมกไม่หมก ไม่ต้องเน้นรูปว่ารถสวยแล้วให้เค้ามา มันจะเสียเวลาเรากับเค้า

ถ้าเค้าเห็นสภาพจริงๆแล้วเค้ามาดู ถ้าตรงกับที่เค้าเห็น เค้าพร้อมขับกลับ 99.99% อยู่แล้วครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ johnlee

ปิคอัพ+พีพีวี  เฉพาะ โตต้า อีสุ  ราคาขายต่อในตจว.แข็งมากๆ  แข็งจนคนขายยิ้มได้

ส่วนเก๋ง  ผมว่าราคาใน กทม.ดีกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ saran_1st

ข้อ 3. นี่น่าสนใจมากครับ ไม่เคยคิดถึงมาก่อนเลย ขอบคุณครับ  :)
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Devil13

ต่างครับ

เค้ามีคนประเมินที่ตีราคาได้เลย
ผมขายมาหลายที่แล้ว ร้านที่ขายได้  ซื้อจริง ไม่เคยถ่ายรูป
แต่ร้านที่ถ่ายรูป อ้างโน้นนี่ ว่าเถ้าแก่ไม่อยู่แล้วก็ไม่ซื้อ
มันมีอีกเยอะแต่ขี้เกียจเล่า เอาว่ามันเอาไปลงไลน์กลุ่ม แค่นั้นพอ

ผมขายรถมา 2-3 คันแล้ว ไม่ใช่ไม่เคยขายเลย
วิ่งขายเองเป็น 10-20 เต็นท์ จะมาโกหกเล่นๆทำไม ?

^
^
ที่ผมแย้งไป คือประเด็นที่บอกว่า "อย่าให้เค้าถ่ายรูปใดๆเป็นอันขาด"  ตรงนี้เท่านั้นครับ

ผมแค่อธิบายว่า อย่าไปกลัวเค้าถ่ายรูป ที่เค้าถ่าย เค้าถ่ายเช็คราคา อาจจะถ่ายรูปส่งเถ้าแก่ก็ได้ ถ้าไม่ให้เค้าถ่าย แล้วเค้าจะอธิบายสภาพรถ ให้เถ้าแก้ประเมินราคายังไง

ผมไม่ได้บอกว่าคุณโกหกอะไรเลย ผมแค่อธิบายในมุมของการถ่ายรูปเท่านั้น

ส่วนที่เค้าถ่ายแล้ว บอกไม่ซื้อ ก็เต้นท์เค้าอาจไม่อยากได้ เห็นรถแล้ว ไม่เอา ไม่ซื้อ มันเรื่องปรกติครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ที่เคยขาย เต๊นกทม หรือตจวก็ให้ราคาพอๆกัน อยู่ที่ว่าเต๊นไหนเค้ามีลูกค้ารอหารถตรงกับรุ่นที่เราจะขาย เค้าก็จะรีบมาเอาไปขายให้ราคาดีนิดนึง เคยขาย Ford เต๊นจากลพบุรีวิ่งมาเอาไปขายให้ราคาดีกว่ากทม มาไวจ่ายสดขับไปเลย (เค้าบอกมีลุกค้าหาอยู่พอดี)

ออฟไลน์ chaithawat

ราคาไม่ต่างกันหรอกครับ จะเอาต่างราคาดีต้องเต๊นท์เฉพาะทางและขายแต่แบนด์ตัวเองเป็นเอกลักษณ์ แบบนี้ได้ราคาดีกว่าเต๊นท์ละแวกเดียวกันที่เคยตีมาครับ  คนซื้อก็ชอบเข้าแบบนี้เพราะไปแล้วมีตัวเลือกเยอะ ทั้งสีออฟชั่น ราคา สภาพ   ให้เทียบประกอบการตัดสินใจออก