ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการขายรถยนต์มือสองครับ  (อ่าน 1542 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกคน ผมมีเรื่องปรึกษานิดนึงครับ พอดีว่าตกลงขายรถ mu-x กับเต้นท์แห่งหนึ่งแถวถนนกาญจนาภิเศกมาครับ โดยตกลงได้ราคา 425,000 บาท มีการโอนจองมาแล้ว 5,000 บาท แต่พอดีตอนนี้มีคนติดต่อมา ขอซื้อในราคาที่มากกว่าในระดับนึงเลยครับ เลยอยากรบกวนสอบถามครับ ว่าเราสามารถคืนเงินจอง 5,000 บาทนั้นให้เต้นท์ แล้วยกเลิกการขายได้มั้ยครับ ตามในในสัญญา เหมือนมีระบุเรื่องของการปรับ 2.5 เท่าหากไม่สามารถขายรถให้ได้ ตรงนี้เต้นท์สามารถปรับเราได้มั้ยครับ ตามกฎหมาย หากว่าเราทำการคืนเงินจองทั้งหมดให้เต้นท์ รบกวนสอบถามทุกคนด้วยครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ปรึกษาเรื่องการขายรถยนต์มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 14:35:32 »
สัญญาเขียนไว้ไง ก็ตามนั้นครับ  ส่วนฟ้องได้ไหม ได้ครับ แต่จะคุ้มค่าฟ้องไหมอีกเรื่อง
ให้ดีก็ ใจเขาใจเราครับ ตัดใจขายไปตามสัญญาครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ปรึกษาเรื่องการขายรถยนต์มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 14:55:34 »
เจอเต้นท์ใหญ่หน่อย​มีที่ปรึกษา​ทนาย​ ไม่สนุกนะครับพูดเลย​

ตามกฏหมายคือลายลักษณ์อักษรการจะซื้อขายนั่นแหละครับ​สามารถเอาผิดได้ครับ​

ค่าปรับอาจจะต้องไปเจรจาในศาล​ เจอทนายเก่งๆคุณแต่แพ้คดี​เสียค่าว่าทนายความให้ฝั่งเต้นท์ด้วยนะ​

ของงี้ผมว่าได้ไม่คุ้มเสีย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 15:37:45 »
ขายเต๊นท์  ก็ระวังเรื่องแอบขาย..ไม่บอกเจ้าของบ้าง  ส่วนใหญ่จะโอนลอยให้เขาไว้แล้วด้วย  ขายไปแล้วไม่แจ้งเรา  หรือทำเป็นลืม...

ส่วนปรับไหม  แล้วแต่สัญญา  - คุยกันอย่างไร?  ถ้าตกลงว่าเขาซื้อสด  จ่ายเงินโอนเข้าบัญชีเลย  อันนั้นก็ต้องขายให้เขา  แต่ถ้าบอกว่าฝากขาย  อันนั้นไม่ควรเอาครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 17:58:08 »
ถ้ามีทำสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรแล้ว แถวมีการวางเงินมัดจำแล้ว

ระวังจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ เพราะว่ากันตามกฏหมายแล้วยังไงเต๊นท์ก็ชนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 20:13:20 »
เต้นท์ใหญ่ แบ็คก็ใหญ่นะครับ ตามกฎหมายอาจจะใช้เวลานาน แต่นอกกฎหมายแป้บเดียวเอง ได้ไม่คุ้มเสียหรอก

ออฟไลน์ AngryMan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 21:29:23 »
คำเสนอ และ คำสนอง ถูกต้องตรงกัน เกิดเป็นสัญญา
สัญญาที่ทำน่าจะเป็น "สัญญาจะซื้อจะขาย" หรือเรียกว่าง่ายๆ ว่า สัญญามัดจำ
เมื่อคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดมีการกระทำผิดสัญญา ก็ถือว่าสัญญาเป็นอันยกเลิก คู่สัญญาที่ได้รับความเสียหายก็ใช้สิทธิ์ทางศาล
หากในสัญญามีระบุปรับ 2.5 เท่า หากโจทก์นำสืบได้ตามสัญญา ก็ต้องชดใช้ค่าเสียหายตามที่กำหนดไว้สัญญา
กรณีนี้ เต็นท์รถได้เปรียบครับ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 22:00:49 »
ลองไปเจรจาตามตรงดูก่อนมั้ยครับ ว่าเปลี่ยนใจไม่ขายแล้ว
ถ้าเต๊นท์ไม่ได้เรียกร้องอะไรมากก็ให้ค่าเสียเวลาเค้าไป แล้วเซ็นยกเลิกสัญญาฉบับนั้นซะให้เคลียร์ๆ

อย่าไปบอกเค้าว่าจะไปขายคนอื่นนะ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 22:13:18 »
ในฐานะคนเคยขายรถ
ถ้าเคยได้ราคาที่วันโน้นพอใจ
มีคนมามัดจำแล้วด้วย ผมจะไม่สนละว่าใครมาให้ราคาดีกว่า เพราะเราไม่รู้ว่าคนที่ให้ราคามากกว่าจะซื้อจริงๆไหม  สมมุติว่ายกเลิกาญญาแรกได้ฟรี  แต่เบอร์ 2 กลับลำไม่ซื้อเสียเวลาอีกรอบไปตั้งขายใหม่อีก

ทั้งนี้ผมไม่รู้ว่าราคาที่ตกลงไว้มันต่างกันแค่ไหน
และ ถ้าเป็นตัวผมเองวันโน้นที่จะตกลงขาย ไม่ได้ราคาที่รับได้ ผมจะไม่ตกลงขายตั้งแต่วันนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 23:07:09 »
ถ้าสัญญาไม่เป็นธรรมเค้าก็ทำได้แค่ notice ขู่ครับ เวลาขึ้นเป็นคดีเค้าไม่ชนะอยู่แล้ว และเราร้องให้ สคบ. ไกล่เกลี่ยได้อีกทาง แต่ปกติถ้าเรายังไม่เสียประโยชน์ สคบ. จะยังไม่เข้ามาเกี่ยวข้องครับ นอกจากเราโดนเค้า notice มาแล้วว่าจะฟ้องแพ่ง เราค่อยส่งเรื่องให้ สคบ. ใช้ระยะเวลาประมาณ 2 อาทิตย์รับเคส ละอีก 2 อาทิตย์ไกล่เกลี่ยครับ

นอกจากเค้าจะพิสูจน์ได้ว่ามีการเสียประโยชน์จริงๆ เป็นมูลค่า 2.5 เท่าของที่ปรับ ซึ่งกว่ากระบวนการจะจบก็ 2-3เดือนเป็นอย่างน้อยครับ และที่เค้าจะเรียกร้องได้ก็เป็นแค่ค่าเสียโอกาสตามสัญญา +เบี้ยปรับเป็นดอกเบี้ยเล็กน้อย ซึ่งถ้าเราไม่ยอมจะอุทรณ์ต่อยึดเวลาไปได้อีก

ค่าทนายเค้าคิดเป็นเคส โดยปกติก็ 3-5หมื่นอย่างต่ำ แพงกว่าค่า 2.5 เท่าผมว่าไม่มีใครไปขึ้นศาลหรอกครับ อย่างมากก็ฟ้องขู่แพ่งให้เราจ่าย และตำรวจเองก็จะพยายามไกล่เกลี่ยเขียนสำนวนก่อนให้เป็นคดีด้วยเงิน 1.5~2 เท่าหาตรงกลางที่เรารับได้ เพราะเป็นคดีแล้ววุ่นวายครับ

นอกจากเค้าจะแค้นจริงๆก็คงยอมขาดทุนฟ้อง? เรื่องจริงผมยังไม่เคยเจอเคสนี้ครับ ในละครมีเยอะอยู่ แต่ก็ใช่ว่าเรื่องจริงไม่มีนะครับ

ลองชั่งน้ำหนักดูครับ ไม่อยากจะชี้ทางพลาดแล้วโดนฟ้อง แต่ส่วนตัวผมก็คงจะคืนมัดจำแล้วอ้างอะไรไปว่าขายไมได้แล้ว แต่ขอโทษดีๆ ดูว่าเค้ามี feedback ยังไงครับ ถ้าเค้าไม่ยอมจะไกล่เกลี่ยให้จบเลยจ่ายเพิ่มแต่ไม่ถึง 2.5 เท่าได้มั้ยอะไรก็ว่าไปครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 07:58:32 »
สัญญาต้องเป็นสัญญาครับ
คิดง่ายๆถูกฟ้องขึ้นมาค่าทนายก็น่าจะเกินส่วนต่างกำไรแล้ว

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 08:57:00 »

ขายคือขายครับ ขายเตนซ์เจอกด โห น่าเอามาขายผมนะครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 17:26:33 »
ค่าปรับ 2.5 เท่า คือ 25,000 บาท

เอา 425,000 - ค่ามัดจำ 5,000 + ค่าปรับ 25,000

ถ้าคุณขายรถได้ มากกว่า 445,000 บาทขึ้นไป ก็ดีกว่าไหมครับ

บอกว่าเปลี่ยนใจ ให้ญาติใช้แล้ว

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2023, 08:56:16 »
ผิดตั้งแต่คิดจะขายเต๊นท์แล้วละครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2023, 09:29:38 »
 8) 8) 8).....gentleman agreement ดีที่สุด อย่าเห็นแก่เล็กแก่น้อยครับ  :-X