ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 3 มิถุนายน 2023  (อ่าน 1438 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02n5YN5cj6Xv739tVhGvQMyxp4XtfsLUDhecdBGZvCtFmS13NmGkXJAMHCetRwpSr9l&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=FeuEVR.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/06/03/FeuEVR.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2023, 13:37:31 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ kob7447

• Newbie
  • *
Audi RS Q3 น่าใช้ไหมครับ มีคู่แข่งใน segment นี้ไหมครับ

ใช้เป็นรถหลักทุกวันครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• Jr. Member
  • **
หายางเปลี่ยน Ford ranger raptor ปี2020 (ใส่กล้องมาแล้ว)
แทนยางเดิมติดรถเบอร์  285/70 R17 ใช้งานต่างจังหวัด วิ่งถนนดำเป็นหลัก ความเร็ว120++
และเอาเข้าไร่ทางลูกลัง+ดินหนังหมู สัปดาห์ละ1-2ครั้ง ตอนนี้ดูใว้3ตัวครับ
1 TOYO OPEN COUNTRY AT III
2 COOPER AT3 4S
3 BF KO2 อันนี้ใว้หลังสุดเพราะแพงสุดครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
จะรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ base ของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% หน่อยครับว่าระหว่าง PAO base และ Ester base ข้อดี-ข้อเสียของ 2 ตัวนี้ต่างกันอย่างไรครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำแว่นสำหรับขับรถตอนกลางคืนด้วยครับ รู้สึกว่าแสงไฟหน้าไฟท้ายของรถคันอื่นมันตีกันมั่วไปหมด ล่าสุดไปตรวจวัดสายตาก็ปกติดี ไม่สั้นไม่ยาว ไม่บอดสี

ปล.ทำไมน้ำซุปชายสี่แต่ละสาขาถึงรสชาติไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
สอบถามครับ 3 ข้อ ครับ [ตอบกี่ข้อแล้วแต่ทีมงานสะดวกเลยครับ]

---------

1.ถ้ารถไม่คอยได้ใช้ อายุ 7 ปี วิ่งไม่ถึง 4 หมื่นโล เวลาถ่ายน้ำมันเครื่องเลือกเป็นสังเคราะแท้ หรือ กึ่งสังเคราะห์ ครับ ปีนึงกี่รอบ และต้องดูอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ

2.ถ้าอยากได้รถครอบครัวมือสองสักคัน ระหว่าง alphard กับ estima ตัวไหนน่าสนใจครับ

3.ในการจะเปลี่ยนจากรถสันดาป มาเป็น EV ลักษณะการใช้งานต้องใช้รถมากแค่ไหนถึงจะคุ้มในการจะเปลี่ยนเป็น EV ครับ และตอนนี้ตัวเลือกถือว่าเยอะแล้ว หรือรอไปก่อนดีครับ

ปล.สงสัยว่าถ้าอนาคตราคาของรถ EV ในตลาดมือสองจะเป็นยังไงครับ ถ้าเทียบกับ ราคารถสันดาปใน segment เท่าๆกัน

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ระบบไฮบริด กับ e-power ของนิสสัน แตกต่างกันไหมครับ แตกต่างกันอย่างไรบ้าง  มีจุดดี / จุดด้อยตรงไหนบ้างครับ  แบบไหนซ่อมบำรุงง่ายกว่าและถูกกว่าครับ  แบบไหนให้ความแรงกับเครื่องยนต์มากกว่ากัน และสุดท้ายแบบไหนปลอดภัยกว่าครับ  ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ AKh

• **
โช๊คของ CRV ที่ปรับหนืดอัตโนมัติมันทำงานยังไงครับ นอกจาก CRV แล้วมีใช้ใน Honda รุ่นไหนอีกบ้างครับ และมีใช้ในรถยี่ห้ออื่นๆ ไหมครับ

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
Mazda 2 กับ mazda 3 minorchange ใกล้จะเปิดตัวในไทยรึยังครับ

แล้วในไทยจะได้เห็น mild hybrid หรือ hybrid จากค่ายนี้ในเร็วๆนี้มั้ย

ออฟไลน์ THUIO

สวัสดีครับ สัปดาห์ก่อนนำ Camry 2.5 Premium ไปเปลี่ยน Battery ร้านแถวบ้านมาครับ แต่ขณะวาง Battery ลูกใหม่และจะประกอบขายึด Battery กลับ ปรากฎว่าเกลียวของ Bolt M12 เสียครับ ช่างเลยถอด Bolt M12 จากเบาะมอไซ แถวนั้นมาใส่แทนให้ สอบถามว่า จะมีผลกระทบอะไรในระยะยาวมั้ยครับ จำเป็นต้องเปลี่ยน Bolt ตัวดังกล่าวกลับมาเป็นของเดิมหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
สวัสดีครับพี่ๆ ปัจจุบันใช้ยาง Primary4 กับ Camry อยู่เป็น 215/55/17 ครับ
ขับรถไม่เร็วครับในกทม (ตจว.เร็วบ้างในทางตรง) ชอบยางนิ่มๆ แต่ไปเห็นว่ายาง Pilot sport 5
ราคาต่างกัน 4 เส้น 2000 บาท เลยคิดว่าน่าสนใจครับ เคยได้ยินว่าเป็นยาง sport ที่นิ่มมาก

อยากทราบว่า 1. Primary 4 นิ่มกว่า Pilot sport 5 เยอะไหมครับ
2. Pilot sport 5 เกาะถนนและรีดน้ำดีกว่า Primacy 4 เยอะไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ Mr.CeeVine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามพี่จิมมี่ พี่บาสครับ มีอู่สำหรับเช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง Mazda 3( 2016) ที่ไว้ใจได้แถวๆ ราชพฤกษ์-รัตนาธิเบศร์ ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แบรนด์​ GMC.​กับ​ Chevrolet.​ ทำตลาดแตกต่างกันยังไงครับ​  เห็นผลิตภัณฑ์​ค่อนข้างทับซ้อนกับพอสมควร​ แต่มี​พ่อ​แม่คนเดียวกัน​

K-car.ในญี่ปุ่น​ คุ้มกับต้นทุนการผลิตรึครับเพราะขายเฉพาะใน​ ญี่ปุ่น​  ยอดขายมากพอรึครับ

ขอบคุณ​ทีมงานครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Nissan Kicks มีประเด็นใหม่อีกแล้วเรื่องมดที่เข้าไปทำรังในแบตเตอรี่จนได้รับความเสียหาย
อันนี้อยากทราบในมุมมองของพี่ๆ ครับว่าการที่มีสัตว์เข้าไปทำให้อุปกรณ์ในรถเสียหายได้จัดว่าเป็นความรับผิดชอบของผู้ผลิตที่ออกแอบการป้องกันไว้ไม่ดี หรือความรับผิดชอบของประกันภัยที่เป็นอุบัติเหตุ หรือความรับผิดชอบของผู้ใช้รถที่ใช้งานครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Royteane

Weekที่แล้วถามเรื่องเกียร์ ลืมเรื่องนึง ผมมีนืสัยเหยียบคันเร่งพอได้รอบก็ยกเท้านิดนึงให้เกียจับแล้วเหยียบต่อ เป็นนิสัยที่ควรทำปะคับ

ครอบครัวผมมีรถhybrid 4คัน เมียผมชอบลืมแก้วชาเย็นไว้บนหลังคารถด้วย ยังไม่เคยมดเข้าแบต เห็นดราม่ามดเข้าแบตแล้วต้องจ่ายค่าแบตแสนแปด อันนี้เข้าข่ายmanufacturer faultป่าวคับ แบตรถยน์อย่างน้อยๆน่าจะผ่านip56 ของแข็ง1มม.เข้าไม่ได้ น่าจะมีrecall เอาเข้าไปแปะเทปกาวกันมด แล้วเปลี่ยนทุกหมื่นกิโล

2คันนทีมงานเริ่มหวั่นใจมั่งปะคับ ทั้งแอร์ทั้งแบต
ปล. Ariya แบตป่านมาตรฐานip67นะคับ ข้างในเป็นสุญญากาสเลย อะไรก็เข้าไม่ได้

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จบคำถามเรื่อง child seat พอดีช่วงนี้มีงานลดราคาของใช้สำหรับเด็กพอดี เลยว่าจะไปจัดครับ
ทีนี้คำถามต่อไป พี่บาสมีฟิล์ม แนะนำไหมครับ เงื่อนไขคือ ต้องไม่มืด เพราะวิ่งงานกลางคืนบ่อย กันความร้อนได้ดี(กลัวลูกร้อนแดด555) และ สัญญาณ ez pass ทะลุได้ ไม่รบกวน gps และสัญญาณต่างๆ เพราะต้องมีการบินโดรนโดบที่นั่งภายในรถ(เพราะข้างนอกแดดร้อน) ในคุณสมบัติประมาณนี้ งบ2หมื่นบาท เอาอยู่ไหมครับ และมียี่ห้อ รุ่นไหนแนะนำบ้างครับ รถคันเดิม triton4ประตูครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Volvo xc40 T5 ถ้าเอาไปremap แล้วอัตราสิ้นเปลืองจะดีขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ IS

• **
สวัสดีคับ ผมที่ถามเรื่องเปลี่ยนล้อ FE สัปดาห์ที่แล้ว ขอบคุณพี่บาสสำหรับคำตอบคับ

สัปดาห์นี้ขอสอบถามเรื่อง

การ จูนรถรุ่นนี้ หลักๆเห็นในตลาดจะมีสองแบบคือ

1.remap/reflash
2.กล่อง hondata

คำถามคือสองแบบนี้นอกจากราคาที่แตกต่างกัน และ รถได้กล่องพ่วงกับไม่ได้กล่องพ่วง
มันมีข้อแตกต่างกันอย่างไร , แบบไหนดีกว่ากันคับ

ขอบคุณมากคับผม

ออฟไลน์ พีระพงษ์

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกรถให้ด้วยครับ งบ2ล้าน ไม่เอาhybrid หรือไฟฟ้า เบาะหลังปรับเอนได้บ้าง มีที่วางแขนด้านหลัง มีแอร์หลัง อิสระ4ล้อ กระจกแต่งหน้ามีไฟ มีกล้องรอบคัน พวงมาลับปรับ4ทิศทาง ใช้ส่งผู้สูงอายุ

ออฟไลน์ อภินันท์

• Newbie
  • *
All New Mazda 2 มาปีนี้จริงหรือครับ มีข่าวอะไรหลุดมาบ้าง