ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง ไว้จ่ายตลาด ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก ตากแดดตากฝนไม่เสียดาย งบแสน+ -  (อ่าน 2616 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
เน้นทน ราคาไม่แพง อะไหล่หาง่าย เบิกศูนย์ได้กระเป๋าไม่ฉีก พังได้แค่ผ้าเบรคหมด ของเหลว แบตเตอรี่เท่านั้น

เอามาสำรองติดบ้านต่างจังหวัด นานๆไปอยู่ที ผมมีความรู้เรื่องซ่อมรถ ดูแลรถ สภาพรถ ตอนนี้ดูๆ ออสบริทนี่ แต่หารถสภาพพอได้ยากมาก มีแต่ผ่านสงครามหนักหน่วงมาทั้งนั้น ออสเห็บหมาพอหาได้ แต่ราคาตึงไปนิด พอมีรถรุ่นไหนแนะนำบ้างมั้ยคับ

เพิ่งมาดูรถพวกนี้มือสอง เห็นราคาแล้วตกใจ ราคาแข็งมากๆ  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ samaklen

TFR ครับ
เจ้าแห่งเหม็น

ออฟไลน์ apinui

งบ 1แสน +- พังได้แค่ผ้าเบรค แบ็ต ของเหลว ....

มันไม่มีหรอกครับ ถ้างบนี้ ก็จะได้รถที่มีอายุ 10 ปีขึ้นไป ดังนั้นเมื่อมันมาอยู่ต่อกับเรา อะไรมันจะพังก็ได้

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
อัลติสหน้าหมูเครื่อง 1.6 อายุสัก 18-20 ปีครับ สภาพคงได้แค่กลางๆเพราะงบแค่แสนเดียว มีพังมากกว่าที่ท่านระบุแน่นอนครับ เพราะมันเก่ามากแล้วก็ตามงบครับ แต่อัสติสตัวนี้ซ่อมง่ายอะไหล่บานจบง่ายจบเร็วไม่เจ็บตัว

ออฟไลน์ Altima

Lancer 2006-2008 น่าจะจบสุด

ออฟไลน์ RERFz

อัลติสหน้าหมูอีกเสียง

เมื่อก่อนใช้ครับ ไปเข้าอยู่ซ่อมได้ทุกอู่ ไม่เคยกินข้าวลิง

แต่ขายไปเมื่อ 2 ปีก่อน 1.6J แสนถ้วนพอดี

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
น่าจะได้วีออสตัวแรก หรือเจน 2 แบบช้ำๆหน่อย
มีงบหน่อยมาวีออสเจน 2 ดีๆ แสนกลางถึงแสนปลายหาได้แล้ว ราคาตามสภาพอีกที
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Isuzu. Tfr
MAZDA. Fighter
Nissan BigM.
Toyota tiger.

☺️☺️☺️
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ GOBBS

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
Toyota ซ่อมง่ายสุดคับ

แต่ จะซ่อมแค่ ผ้าเบรค และ ของเหลว 

ราคานี้รถ 10 ปี ขึ้น ผมว่า ยากมากครับ ดวงสุดๆ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ NoName__???

ที่บ้านได้ ACV40 2.4V รถคนรู้จักมาแสนกว่าๆ อายุรถก็ 10กว่าปีแล้ว ไว้ต่างจังหวัด มีคนดูแลให้บ้างทุก 2week ไว้เวลาบินไปตจว ก็ใช้คันนี้ไปทำธุระขึ้นเขา ไปทะเล ใช้มายังปกติดี

ออฟไลน์ Zephyrs

เอางี้นะท่าน
ผมได้คันนึงต่อมาจากญาติราคาถูกมาก (ก็คือน่าจะราวๆ 60% ของราคาตลาด) รถอายุราวๆ 13-14 ขวบ ญี่ปุ่น B-Seg มือแรกวิ่งแค่บ้านไปออฟฟิศ ไมล์แสนนิดๆ
เปลี่ยนหมดตั้งแต่แผ่นคลัทช์ (ปัญหาประจำรุ่น) ลูกปืนล้อ เปลี่ยนเบรค เปลี่ยนของสิ้นเปลือง (มีแค่แบตที่ยังไม่ถึงอายุ) หม้อน้ำรถกรอบแตก ยังไม่นับพวกยางหรือไรงี้ตามอายุนะ
หมดนี่รวมค่ารถก็จะ 2 แสนกว่าๆแล้วครับ

คือท่านหา Beater Car ในบ้านเราอะไม่ยากหรอก มันอยู่แค่ว่าท่านรับได้แค่ไหนกับสภาพรถ
งบเท่านี้ท่านหาบริทนีย์มันสายเกินไปแล้ว ช่วงโควิทพีคๆผมเห็นแสนสองยันแสนห้าสภาพคือขายเพราะเงินหมดจริงๆ ตอนนี้สภาพนั้นก็น่าจะมีให้เห็นแตะสองแสนแล้วเพราะเจ้าของไม่ยอมปล่อย

ผมนึกออกคือสามห่วงหรือเก่าไล่ๆกัน ได้มาเท่าไหร่ โยนงบให้มันวิ่งได้พอคือซ่อมแค่ระบบไฟฟ้ากับเครื่องให้จบ ช่วงล่างก็คือทำแบบพอใช้งานได้ (สูตรแท็กซี่นั่นแหละ)
ภายในต้องทนครับ ไม่ใช่ทนทาน แต่ต้องทนรับสภาพ เพราะงบแสนนิดๆมันได้แค่นี้จริงๆ

ปล. ไอหมื่นห้าช่องพี่แพนนั่นอย่าไปรวมเป็นเคสนะครับ บิลสรุปสุดท้ายมัน 4 หมื่นกว่าๆ เก็บเครื่อง ช่วงล่าง ภายในนิดหน่อยได้ก็จริง
แต่ค่าแรงช่างข้างนอก ค่าอะไหล่ ค่านู่นนี่นั่นจิปาถะ ไหนจะค่าตัวรถอีก (ปัจจุบันเปิดเวปดู ไปจะแสนแล้วนะครับ ขึ้นตามค่าครองชีพเฉย)

ออฟไลน์ rvsmart

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ถ้ามันไม่รถมันไม่พังราคามันก็คงไม่เหลือแสนเดียวหรอกครับ ;D รถอย่าง celerio ยังสองแสน+เลย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ตัวรถ ผมว่าพวก Hi-Torque / หน้าหมู น่าจะทนและซ่อมง่าย

เห็นว่าเป็นรถสำรอง เอาไว้ที่บ้าน ตจว
ผมเคยคิดไอเดียนี้เหมือนกัน หากระบะเก่าๆ เอาไว้ที่สวน สุดท้ายพับโครงการทิ้งไปเพราะ
พอไม่มีคนอยู่เฝ้า มันจะมีพวกลักเล็กขโมยน้อย งัดแงะเข้ามา ทำให้ไม่อยากทิ้งของมีค่าไว้เท่าไร่

เวลาเปลี่ยนรถที่ใช้ประจำเลยเอาให้มันพอไปที่สวนได้แบบไม่ลำบาก ไม่ต้องระวังมากนัก
ซึ่งดีกว่าขับเก๋งไปสวน พอจะเอากระบะลุยเข้าสวน แล้วมีปัญหา ใช้รถไม่ได้ หรือไม่พร้อม อะไรแบบนี้
ถ้ามีคนอยู่ที่ ตจว ตลอดหาเป็นรถทิ้งไว้ให้เขาใช้ด้วย อันนี้โอเคเลยครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ใช้อัลติสหน้าหมู 2004 อยู่ครับ อายุ 19 ปี ถ้ารถเดิมๆอายุเท่านี้น่าจะขายกันไม่ถึงแสนแล้ว 6-8 หมื่นน่าจะหาได้ ทน และไม่เคยกินข้าวลิง แต่ มันไม่ได้พังเฉพาะยาง แบต และของเหลวครับ
- แท่นเครื่องแท้ใหม่ 4  ใช้พันกว่า 7 ปีพังที
- ปั๊มติ๊กใช้แท้มือสองเชียงกง ราคาพันกลาง พังทุก 7-9 ปี
- เบ้าโช๊คของเทียบพันต้น ใช้ได้ 2-3 ปี แท้ 5 พันกว่า ใช้ได้ 5-7 ปี
- ซีลหรือปะเก็น 7-10 ปี เปลี่ยนที ค่าอะไหล่หลักร้อยแพงค่าแรงเกือบพัน
- โช๊ครวมหน้าหลัง 5 พัน 7 ปีครั้ง
- ช่วงล่าง บูช ปีกนก ลูกหมาก ชิ้นเล็กชิ้นน้อย เทียบสัก 2-3 ปีพัง แท้ 5-7 ปีพัง
- เกียร์ ถ้าดูแลดี น่าจะเกิน 6 แสนโล หรืออาจจะเกินล้านโล
- เครื่อง เกินล้านโลแน่ๆ แค่ดูแลตามปกติ ไม่ลากระยะ ไม่เจอน้ำมันเครื่องปลอม
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่านี่มันนิยามรถป้ายแดงครับ

ถ้ารถมือสองก็ต้องเป็นรถคนรู้จักที่รักรถ ดูแลรถเป็นอย่างดี และขายเพราะจำเป็น (และจำใจ)

เอาจริงๆ มันอุดมคติมากครับ ยิ่งรถเก่าเน้นจอด นานๆขับที่นี่ไม่อยากจะคิดครับ

ถ้าให้แนะนำก็คงเป็น Suzuki Carry ครับ (ไม่ได้กวนนะครับ ด้วยความเคารพ)
ระบบไฟฟ้าน้อย อะไหล่ไม่แพง

หรือไม่ก็ Suzuki APV ครับ ได้เกียร์ A/T กระจกไฟฟ้า นั่งได้ 3 แถว
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ neung23

ขออภัยคับอาจจะพิมตกไป คือได้รถมา set zero ซ่อมใหญ่ไปก่อน แล้วระหว่างนั้น พังได้แค่ แบต ยาง ของเหลว

สรุปไปได้น้องเห็บหมามาคันนึงจากลานประมูล ไม่ถึงแสน สภาพขับได้ไม่ชนหนัก ไม่แกสมา กำลังส่งไปเก็บพวกยางซีล กับโช้ค แล้วก็เคลมสีกับใบเคลมที่วางอยู่ในรถ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นคับ  :-*
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ REX

ดีใจด้วยครับ หาเนื้อคู่เจอแล้ว

ออฟไลน์ AgentMolder

Vios Gen แรก
Altis หน้าหมู ทนชิปเป๋ง

ขายไปยังวิ่งดีมากๆอยู่เลย แต่ไม่มีที่จอดที่บ้านแล้ว เลยตัดใจ