ผู้เขียน หัวข้อ: การขับยัดลูกระนาดชะลอความเร็ว  (อ่าน 2918 ครั้ง)

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
การขับยัดลูกระนาดชะลอความเร็ว
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 10:57:58 »
พอดีที่จอดรถที่คอนโดมีลูกระนาดแบบยางเพื่อชะลอความเร็วที่ทางตรงในแต่ละชั้น แต่ผมเห็นหลายคันก็ยัดใส่เหมือนอยากให้ช่วงล่างพังไวๆ คือนอกจากไม่เบรคยังเหมือนจะเร่งใส่ด้วย เสียงดังสนั่นไปทั้งลาน หรือจริงๆแล้วขับยัดแบบนั้นไม่ได้มีผลเสียต่อช่วงล่าง หรือมันมีข้อดีอะไรที่ผมยังนึกไม่ถึงมั้ยครับ นอกจากไวขึ้น 1-2 วินาที และประหยัดผ้าเบรค 0.XX%

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: การขับยัดลูกระนาดชะลอความเร็ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 11:28:44 »
อันนี้ก็น่าแปลกใจครับ .. ในหมู่บ้านผมก็มีลูกเล็กๆแบบนี้เช่นกัน ตรงสวนสาธารณะ ผมนั่งรอลูกเล่น ก็นั่งดูรถวิ่งผ่านไปมา บางคันรูดเลย บางคันก็หยอด

ที่สังเกตุ รถที่รูดจะเป็นรถยุโรป คิดว่า การรูดน่าจะนุ่มนวลกว่าหยอดมั้งครับ ได้ยินแต่เสียงยางกระทบพื้นดังตับๆแค่นั้น

ส่วนรถที่หยอด ส่วนใหญ่เป็นรถญี่ปุ่น เพราะคิดว่ามันอาจจะกระเด้งหรือสะเทือนมากก็ได้

แต่ส่วนตัวผม หยอดทุกลูกครับ กลัวช่วงล่างพังเหมือนกัน

อ๋อและก็ที่เห็นรูดทุกคันส่วนใหญ่เป็นรถขนของรถบริษัทครับ แบบไม่ใช่รถกรู ใส่มาเต็มๆเลย ไม่แคร์พัง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: การขับยัดลูกระนาดชะลอความเร็ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 12:25:21 »
ผมคิดว่าลูกระนาด ที่คิดว่าได้ผลคือ ตัวกลางๆ ใหญ่หน่อยแต่สูง ถ้าขับเร็วมันจะดีดจนคนนั้งรู้สึกได้
แต่ถ้าเจอพวก S-Class อาจเอาอยู่

พวกยางหรือปูนหล่อตัวเล็กๆ ชันและสูง หยอดยังไงมันก็กระแทก
ถ้าเป็นรถใหญ่ น้ำหนักเยอะ ขับที่ความเร็ว สัก 30-40 รูดไปเลย บางทีคนนั้ง จะรู้สึกสมูทกว่า
แล้วพอต้องชะลอ ให้ล้อหน้าขึ้น/ลง เร่ง.. ชะลอให้ล้อหลังขึ้น/ลง ออกตัวใหม่ เสียเวลา สัก 5 วิได้ แถมไม่ได้ผ่านแบบนุ่มๆด้วย หลายคนเลยรูดๆไปเลย แต่ถ้ารถเล็กเบาๆ รูดไปอาจมีหัวชนหลังคาได้
เคยอยู่หมู่บ้านเก่า ขนาดใหญ่ แล้วเราอยู๋ลึกๆ เข้าไป 1-2 km เจอลูกระนาดแบบนี้ 10 อัน..​ ถ้าไม่ได้ชิลมากๆ ก็รูดเหมือนกันครับ

ในหมู่บ้านผมก็มีบ้านที่ขับเร็วแบบไร้เหตุผล จะเหยียบ 60 กระพริบไฟ บีบแตรไล่ ทั้งๆที่ 100 เมตรก็ถึงซอยบ้านตัวเองแล้ว
ที่หมู่บ้านก็ พยายามรงนรงค์ให้ ขับไม่เกิน 40-50 ช่วงที่เป็นสวน สนามเด็กเล่นก็เบาๆลงกันหน่อย แต่ก็มีปัญหาเรื่องขับเร็วกันตลอด
ถ้าขับกันเร็วขึ้นเยอะๆ ก็ต้องพึ่ง ลูกระนาด เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 13:16:54 »
รูดบ่อยๆช่วงล่างไปเร็วครับเหมือนขับบนถนนที่สภาพไม่ดี
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 13:24:54 »
เจอบ่อยครับ คนกลุ่มนี้มักจะขับเร็ว ลากรอบ เบรคแรง เข้าเกียร์ไวๆ ทำอะไรก็ดูรีบไปหมด
ส่วนใหญ่ไม่ใช่รถตัวเอง หรือถ้าใช่ก็คงคิดว่า พังก็ซ่อม เพราะซื้อมาใช้งาน ไม่ก็ขายทิ้ง ซื้อคันใหม่

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 15:11:16 »
ตะก่อนผมเคยขับ 525i e34​ บุ๊ชปีกนกพังเร็วมาก
เลยติดนิสัยขับถนอมช่วงล่างมา 30 ปีแล้วมั๊ง

ผมเป็นคยขับรถค่อนข้างเร็วครับ แต่เมื่อไหร่ที่เจอถนนไม่ดีก็ขับช้าๆ หลบหลุม เลี่ยงทางขรุขระ เลี่ยงฝาท่อ และหยอดลูกระนาด

ช่วหลัง ใช้ช่วงล่างชุดนึงเกิน 1 แสนเกือบทุกคันเว้นแต่ลูกหมากคันชัก คือ 3-6 หมื่นก็ต้องเปลี่ยนแล้ว แต่นั่นคือไม่กี่ตังค์

ทุกวันนี้เห็นคนขับรถแบบไม่รักษาช่วงล่างหรือรูดลูกระนาด มักคิดเสมอนะครับว่า บ้านพวกเขารวยเนอะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 15:34:25 »
ผมไม่แน่ใจว่าเอาลูกระยาดยาง ไปเทียบกับถนนซีเมนต์พังๆ ถนนพังๆน่าจะทำให้ช่วงล่างพังไวกว่าระนาดยางแบบคูณ 10 เลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 17:54:58 »
ผมลองนึกตาม​ ขับรูดแบบที่ว่าก็น่าจะทำให้ลูกหมากต่างๆในระบบช่วงล่าง​ + ยางกันกระแทกโช๊คที่น่าจะโดนกระแทกเพราะโช๊คยุบสุด​ + ยางแท่นเครื่อง​ เสื่อมเร็วขึ้น​ แต่ก็ไม่รู้ว่าเยอะแค่ไหน
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 18:16:57 »
ลูกระนาด เค้าจงใจมาให้ชะลอความเร็วเพื่อความปลอดภัยคนอื่นเค้า
ขับยัด ก็เหมือนฝ่าฝืนเจตนา  ก็ต้องจ่ายค่าซ่อมช่วงล่างเร็วขึ้น
ถือว่าเป็นค่าปรับแล้วกัน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 19:07:40 »
ถ้าลูกเดี่ยวผมหยอด    ถ้าแบบลูกเล็กถี่ ๆ สี่ห้าลูกติดกัน(ห่างกันคืบเดียว)  แบบนี้ผมจะเร่งความเร็วขึ้นอีกหน่อย  แล้วมันจะนุ่มขึ้นครับ  หยอดไม่ไหว

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 20:36:20 »
เราอาจแค่บังเอิญเจอคนกำลังท้องเสียก็ได้นะครับ ...

ช่วงล่างพังก้อซ่อม บางคนอาจคิดเเบบนี้

บางคนจะเปลี่ยนรถละ ลองซะหน่อยมันรู้สึกยังไงหนอ เพราะตอนไม่คิดขายกลัวพังเสียดายค่าซ่อม

ส่วนคำถามว่ามีผลมั้ย คงมีแน่นอน แต่เงินใครเงินมัน รถพังร้านอะไหล่กะอู่มีงาน เกิดรายได้ 55

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 20:38:01 »
เพื่อนผมคนนึง ที่มีพฤติกรรมแบบนี้

ขนาดวิออส ยังต้องซ่อมช่วงล่างบ่อยมาก แล้วบ่นทุกครั้งที่ซ่อม

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 21:44:09 »
ช่วงล่างพังเร็วแน่นอนครับ แต่บางลูกระนาดถ้าขับแบบไม่ชลอ มันรู้สึกไม่กระเด้งนะครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 22:16:31 »
ขับทั้งกระบะตอนเดียว และรถยุโรป บอกเลยครับว่าเวลาผ่านลูกระนาดมันต่างกันมาก
กระบะนี่ถ้ารถเปล่า ค่อยๆคลานไป ยังเด้งหัวโยก แต่รถเก๋ง วิ่ง 20-30 ยังผ่านไปนิ่มๆ
ซึ่งบางทีก็ทำให้เราเผลอเหมือนกันนะครับ ว่ามันไม่เด้งเยอะ แต่หลังๆก็ชะลอๆลงแล้วครับ คิดถึงค่าซ่อมช่วงล่างที อาจจะเป็นลมได้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ SpiRious

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 05:54:57 »
ที่ผมเห็นแถวผมคือเป็นพวกรถสวัสดิการพนักงาน เค้าเช่ามาให้ประจำตำแหน่งใช้ รถพวกนี้ใช้อย่างเดียว ไม่ต้องสนใจค่าซ่อมอยู่แล้ว
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 08:57:52 »
อย่างแรก ช่างอาจจะติดไม่แน่น เวลารถเหยียบมันจะมีเสียงดัง

ตำแหน่งที่ติด ไม่ถูก เช่น คอนโดผม ติดตรงเกือบถึงโค้งประมาณ 10-10 เมตร แต่ก่อนถึงโค้งทางตรงมา 100 เมตร drag กันมันเลย

ถ้าจะติดก็ต้องติดตั้งแตช่วงกลางๆ ของระยะถนน ช่วง 50-60 เมตร แล้วไหม ตรงโค้งไม่ติดหรอก ถ้ามันไม่เบรคที๋โค้ง ปล่อยมันพุ่งชนกำแพงตายโหงไปเลยก็ได้ (เพราะมันเป็นจุดที่ต้องเบรค ไม่ต้องไปติดให้เปลืองงบส่วนกลางหรอก)

ไม่รู้เขาคิดยังไง ถึงไปติดตรงนั้น

ออฟไลน์ saran_1st

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 09:15:02 »
อย่างแรก ช่างอาจจะติดไม่แน่น เวลารถเหยียบมันจะมีเสียงดัง

ตำแหน่งที่ติด ไม่ถูก เช่น คอนโดผม ติดตรงเกือบถึงโค้งประมาณ 10-10 เมตร แต่ก่อนถึงโค้งทางตรงมา 100 เมตร drag กันมันเลย

ถ้าจะติดก็ต้องติดตั้งแตช่วงกลางๆ ของระยะถนน ช่วง 50-60 เมตร แล้วไหม ตรงโค้งไม่ติดหรอก ถ้ามันไม่เบรคที๋โค้ง ปล่อยมันพุ่งชนกำแพงตายโหงไปเลยก็ได้ (เพราะมันเป็นจุดที่ต้องเบรค ไม่ต้องไปติดให้เปลืองงบส่วนกลางหรอก)

ไม่รู้เขาคิดยังไง ถึงไปติดตรงนั้น
เจอคล้ายๆกันเลยครับ เห็นมีลูกระนาดเพิ่มในหมู่บ้าน ไปติดซะใกล้ป้อมยามทางเข้าเลย
พอเลยจากลูกระนาดมา เป็นทางตรงยาวๆ ต่อด้วยสะพานข้ามคลอง พวกก็เร่งส่งกันเหมือนเดิม จริงๆควรติดตรงกลางระยะถนน เพราะระหว่างนั้นก็มีซอยยิบย่อยด้วย รถจะได้ชะลอ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 09:33:21 »
พวกแผ่นเหล็กที่เอามาแปะตอนขุดถนน แล้วปิดไว้แบบห่วยๆ แย่กว่าลูกระนาดอีกครับ
บางคันขับรูดดังสนั่น ล้อจะแตกเอา

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 10:13:31 »
พวกแผ่นเหล็กที่เอามาแปะตอนขุดถนน แล้วปิดไว้แบบห่วยๆ แย่กว่าลูกระนาดอีกครับ
บางคันขับรูดดังสนั่น ล้อจะแตกเอา

เคสแบบนี้ จัดว่าไม่ตั้งใจครับ บางทีผมก็โดน ไม่ใช่ตั้งใจรูด แต่เพราะไม่รู้ว่ามันสุงขนาดนั้น กระแทกดังตึง ขนลุกทั้งตัวคิดว่ายางจะแตกก็มี

แต่ลูกระนาด ยังไงก็มองเห็นครับ ยิ่งในหมู่บ้าน คนจะรู้อยู่แล้วว่ามี แต่จงใจรูด แบบนี้มันเป็นอีกเคส

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 11:30:37 »

เจอคล้ายๆกันเลยครับ เห็นมีลูกระนาดเพิ่มในหมู่บ้าน ไปติดซะใกล้ป้อมยามทางเข้าเลย
พอเลยจากลูกระนาดมา เป็นทางตรงยาวๆ ต่อด้วยสะพานข้ามคลอง พวกก็เร่งส่งกันเหมือนเดิม จริงๆควรติดตรงกลางระยะถนน เพราะระหว่างนั้นก็มีซอยยิบย่อยด้วย รถจะได้ชะลอ

ให้ชะลอ กลัวชนป้อมยาม มั้ง แต่ถนนในหมู่บ้าน ซัดกันยังกะคลองห้า ไม่มีลูกระนาดซักกะที่

ผมละปวดใจกับสมองคนคิด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 12:59:41 »
เราไม่ถึงกับยัด แต่วิ่งผ่าน 20-30 km/h ตามมาตรฐานความเร็วที่ตัวหนอนกำหนดไว้ก็ปกตินะ ใช้ Camry '07 Jazz '09 เดิมๆ สิบกว่าปีช่วงล่างก็ปกติดีอยู่
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 14:56:17 »
เราไม่ถึงกับยัด แต่วิ่งผ่าน 20-30 km/h ตามมาตรฐานความเร็วที่ตัวหนอนกำหนดไว้ก็ปกตินะ ใช้ Camry '07 Jazz '09 เดิมๆ สิบกว่าปีช่วงล่างก็ปกติดีอยู่

คล้ายๆ กับผม เฉพาะที่เป็นแบบยางนะครับ แบบปูนเบรคแทบหยุด

ออฟไลน์ wcr

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 16:29:14 »
ขอบคุณที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ คนรักรถส่วนใหญ่ก็คงไม่ได้ขับผ่านแบบแรงๆอยู่แล้ว เพราะยังไงหยอดก็ถนอมรถกว่าแน่นอน

แต่เข้าใจเพิ่มขึ้นว่ารถคันใหญ่หรือกระบะบางทีขับผ่านไปแบบเร็วๆอาจจะนิ่งกว่า ชะลอแล้วอาจจะโยกกว่า ::)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 19:27:13 »
ซอยบ้านผมมีเนินชลอลูกใหญ่ถี่ๆรถหลายคันมันไม่ขลอลงนะครับแต่กลับเร่งสู้เสียงท่อดัง แล้วก็มีเสียงรถกระแทกเนินชลอโครมๆๆเช่นกัน อยากรู้เใหือนกันว่ามันจะเร่งเครื่องสู้เนินชลอไปได้สักเท่าไหร่  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 20:27:18 »
สารภาพเลยครับ
บางทีเห็นแล้ว ประเมินแล้วว่าพอรูดในความเร็วนึงได้
สุดท้ายขึ้นจริง ปั๊กกก
คราวหน้าก็จำไว้ล่ะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 20:30:04 »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 09:20:24 »
ผมเคยลองแล้ว บางครั้งการรูดด้วยความเร็วประมาณหนึ่ง มันทำให้รถมีอาการขึ้นลงน้อยกว่าการหยอดครับ
ถ้าถามว่าพังมั้ย มันไม่พังในทันที ณ ตอนนั้นหรอกครับ สะสมนานๆเรื่อยๆ มันก็ค่อยๆคลอน
อย่างรถผมรูดหลุมทางลูกรังประจำ 7-8 ปี ก็ต้องเปลี่ยนชุดลูกหมากแล้ว
เทียบกับรถซื้อพร้อมๆกันมันก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2023, 06:52:13 »
ตะก่อนผมเคยขับ 525i e34​ บุ๊ชปีกนกพังเร็วมาก
เลยติดนิสัยขับถนอมช่วงล่างมา 30 ปีแล้วมั๊ง

ผมเป็นคยขับรถค่อนข้างเร็วครับ แต่เมื่อไหร่ที่เจอถนนไม่ดีก็ขับช้าๆ หลบหลุม เลี่ยงทางขรุขระ เลี่ยงฝาท่อ และหยอดลูกระนาด

ช่วหลัง ใช้ช่วงล่างชุดนึงเกิน 1 แสนเกือบทุกคันเว้นแต่ลูกหมากคันชัก คือ 3-6 หมื่นก็ต้องเปลี่ยนแล้ว แต่นั่นคือไม่กี่ตังค์

ทุกวันนี้เห็นคนขับรถแบบไม่รักษาช่วงล่างหรือรูดลูกระนาด มักคิดเสมอนะครับว่า บ้านพวกเขารวยเนอะ
ผมว่าขับรถนอมช่วงล่างนี้ก็ไม่ได้ทำให้เสียเวลาสักนิด  การที่มีลูกระนาดก็เพราะเค้าต้องการลดอันตรายของคนในชุมชนไม่ให้เสี่ยงพวกตีนผีมาชนครับ