ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบช่วยเบรคฉุกเฉิน มีประโยชน์หรือน่ารำคาญครับ  (อ่าน 2045 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ตั้งกะขับรถมาสิบกว่าปีเคยชนหนเดียวคือโดนรัสเซียขี่มอไซย้อนศรมาตัดหน้า ซึ่งถ้ามีตัวช่วยเบรคก็น่าจะไม่ชน
ท่านที่มีรถที่เบรคได้ รู้สึกว่ามันน่ารำคาญหรือว่ามีประโยชน์คับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Re: ระบบช่วยเบรคฉุกเฉิน มีประโยชน์หรือน่ารำคาญครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 12:15:09 »
สำหรับผม มีรถที่ไม่มีตัวช่วยใดๆ (ไม่เคยชนใคร) กับตัวช่วยจัดเต็ม

จากการใช้งาน มีก็ดีกว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ bennieT8

Re: ระบบช่วยเบรคฉุกเฉิน มีประโยชน์หรือน่ารำคาญครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 12:24:21 »
ระบบช่วยเบรกสมัยนี้คุณภาพดีขึ้นเรื่อยๆ  ซึ่งมันช่วย้ลี่ยงอุบัติเหตุได้ในสภาพสุดวิสัยที่เราจะระวังได้ เช่น ในที่มืด, ที่แคบ, สิ่งกีดขวางที่อยู่ต่ำ, มุมอับสายตา  ขับรถมาตลอดชีวิตก็ไม่เคยมีใช้  แต่พอมีแล้วก็ได้ประโยชน์มากครับ  รำคาญร้อยครั้งดีกว่าเกิดอุบัติเหตุครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 12:47:37 »
มีประโยชน์นะ ถ้าของโตต้ามันทำงานในภาวะฉุกเฉินจริงๆ ไม่ได้หยุดพร่ำเพรื่อเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออนไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 13:13:53 »
เคยใช้ของมาสด้า รำคาญแค่เวลามุดแซงซ้ายขวา ไปเฉียดๆท้ายคันหน้าหน่อย (ซึ่งก็ไม่ใช่พฤติกรรมที่ดี) แล้วมันจะร้อง จะเบรคเอง เสียจังหวะครับ
แต่ก็ได้ใช้ประโยชน์จากมันหลายรอบ ตอนเหม่อๆ ขับรถในเมืองเหนื่อยๆ เกือบไปจิ้มท้ายคันหน้าครับ

สรุปว่า สำหรับผม มีประโยชน์มากกว่ารำคาญ ครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 13:26:07 »
ใครที่ชอบเหม่อ มันมีประโยชน์มากครับ

ผมเคยใช้ทั้งด้านหน้าด้านหลังเลย ส่วนใหญ่คือเหม่อ มองซ้ายมองขวา ไม่มองทาง แล้วคันหน้าเบรค ถ้าไม่มีตัวนี้ช่วยก็คงทิ่มตูดคนอื่นไปหลายครั้งแล้ว

ส่วนด้านท้ายก็ตอนถอยหลังเข้าบ้าน แล้วเหม่อมัวแต่คุยโทรศัพท์ มันก็เบรคให้ครับ ไม่งั้นทะลุบ้านเข้าไปแล้ว

ส่วนเคส มุดแล้วเบรคให้ ผมยังไม่เคยเจอครับ เต็มที่มันจะเตือนติ๊ดๆก่อน ยังไม่ทันเบรคให้เสียจังหวะเลย

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 13:29:39 »
เบรคด้านหลังนี่ดีครับ กำลังถอยๆ มีรถมอไซ มาไว เบรคฉุกเฉินช่วยมาหลายครั้ง บางทีเรามองได้ไม่ทั่ว ด้านหน้ายังไม่เคยใช้ และไม่อยากใช้ ระมัดระวังเอาครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 14:07:05 »
มันช่วยได้นะครับ ในระดับของมัน เขาคิดมาแล้ว

เคยเบรคฉุกเฉินทำงาน โดยไม่ตั้งใจ เพราะตั้งใจไหลตามคันหน้า แต่ระบบมันน่าจะคิดว่า ไกล้คันหน้าเกินไป เบรคซะเลย

ผมไม่เป็นไร กลัวแต่รถคันหลังจิ้มตูดมากกว่า

รถผมตั้งระยะ sensitive ไว้ MID หรือ กลางๆ นะ (ถ้าอยากลดความรำคาญลง ลองตั้งให้มันเป็น low หรือ ต่ำสุดไว้)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 14:58:28 »
ผมว่าดีนะ เพียงแต่บ้านเรา การขับรถอาจจะไม่มีมารยาทกันมากนัก ที่เจอมากับตัวจนเบรคหน้าทิ่ม ก็เพราะ มอเตอร์ไซด์ แทรกมาระหว่างคันหน้ากับผม ทำให้ระบบทำงานทันที ซึ่งเรื่องแบบนี้ ผมไม่แน่ใจว่า ตปท เค้าเจอกันบ่อยแค่ไหน หรือไม่เจอเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 15:05:56 »
ยังไม่เคยใช้ เลยไม่กล้าฟันธง

แต่จะบอกว่า ขับรถมา 20 ปี ที่เคยชนคือ ออกจากปั๊ม จะเลี้ยวขวา แล้วมอไซค์ย้อนศรขึ้นเลนสวนมาทางขวา ผมไม่เห็นเลยชน ถ้ามีระบบนี้ คาดว่า น่าจะรอด มีครั้งนั้น ครั้งเดียวแหละ

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 16:23:43 »
รู้สึกว่ามีประโยชน์ครับ มันเพิ่มแรงที่เราเบรคให้อยู่แบบกำลังดีเลยในสถานการณ์ฉุกเฉิน มั่นใจแต่ก็ไม่แรงจนห่างจากคันหน้าเกินไปจนคันหลังจะมาชนเราแทน

แต่ก็เคยหลอนทีนึง เตือนให้เบรคทั้งที่ข้างหน้าไม่มีอะไร แต่ยังดีที่มันไม่ได้เบรคให้ แค่ส่งเสียงเตือนเฉยๆ ของพี่โตนะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 16:58:36 »
มีประโยชน์ ตอนไหนจะซ่าก็ปิดเอาครับ

แต่ที่ผ่านมาผมไม่เคยปิดและได้ระบบนี้เตือนสติว่าเราขับ(มุด)เร็วและจี้เกินไปแล้ว จากนั้นผมก็จะชลอรถให้ช้าลงครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 17:13:12 »
ขอแค่ไม่ตรวจจับเอ๋ออย่างพวกยี่ห้อจีน ผมว่าควรมีไว้ดีกว่า

เคยเห็นข่าวขับรถไปบนทางหลวงแล้วรถเบรคเองอย่างรุนแรงทันที เพราะตรวจจับรถข้างหน้าที่จอดอยู่ท่ามกลางควันไฟที่เผาข้างทางทำให้ตาเรามองไม่เห็น คือแบบ เออ หวะ ประโยชน์แบบนี้เราคาดไม่ถึงจริงๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 18:29:06 »
ถ้ามีแล้วระบบป่วยแบบยี่ห้อจีนขอพึ่งสติตัวเองดีกว่าครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 20:17:35 »
พึ่งมามีรถที่มีใช้เองใน Almera
บอกเลยครับว่า มีดีกว่าไม่มี ขับรถมาเทพมาจากไหนก็ช่วยได้

ผมจะเปลี่ยนเลนหรือแซง ขนาดว่ามั่นใจแล้วว่าระยะคันหน้าเลนเดิมปลอดภัยพอ
เวลาแค่เสี้ยววิที่ผมจะกดคันเร่งเพิ่มแล้วเปิดไฟเลี้ยวออกเลนไป
แค่จังหวะนั้นที่คันหน้าแตะเบรกแต่ผมยังไม่ทันออกจากเลน มันก็เตือนให้ผมกลับมาดูคันหน้าด้วยได้ก่อนจะออกไป มันก็ทำให้ผมผ่อนคันเร่งลงแล้วออกจากเลนไปได้
หรือจังหวะที่ผมก็แตะเบรกตามไฟเบรกคันหน้าในระยะที่เว้นห่างแล้วแต่คันหน้ากะทันหันมากแล้วผมเหยียบเบรกไม่พอ มันก็ร้องเตือนและช่วยเพิ่มแรงเบรกให้ผมได้

ส่วนเรื่องเอ๋อ ด้วยความที่เป็นเรดาร์อย่างเดียว ก็เคยเจอเอ๋อตอนขับมาแนวกำแพงข้างหน้าแต่ยังห่างมากอยู่บนลานจอดห้างแห่งนึงครั้งเดียว และระบบไม่ทำงานก็มีไฟเตือนบอกปิดระบบโชว์ตอนฝนตกหรือเปื้อน ทิ้งไว้ให้แห้งก็หาย ถ้ามีกล้องด้วยแบบ mc ก็จบเลย
กลายเป็นออพชั่นที่รถคันต่อๆ ไปผมต้องมีไม่แพ้ Blind Spot ไปเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 21:40:38 »
Camry รุ่นปัจจุบัน
ช่วยกันอุบัติเหตุใด้จริง มันเบรคหัวทิ่มเลยครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 22:08:02 »
ถ้าขับในเมืองแบบปกติก็ช่วยได้มากครับ ระบบจะเตือนตอนมันคับขันระดับนึงแล้วเท่านั้น แล้วปกติความแรงของการเบรค หรือการหักพวงมาลัยหลบก็แปรผันตามความคับขันนั้นๆครับ

สรุปถ้าไม่ได้ขับเร็ว มุดแทรกไปมา ไปดันคันข้างหน้า แทบจะไม่เตือนเลยครับ หรือผมชินกับระบบแล้วก็ไม่แน่ใจ

แต่ที่แน่ๆคือปีๆนึงรถผมอย่าง XC60 presafe เบรคและหักเลี้ยวเองไม่เคยเกิน 3 ครั้งครับ ซึ่งผมก็ตอบสนองพอๆกับระบบ แต่การมีระบบช่วยอีกทีหนึ่งมันก็อุ่นใจดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2023, 22:10:27 โดย basterias »
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 22:43:37 »
ถ้าขับแบบปกติ แบบที่ควรจะขับ มันจะไม่น่ารำคาญและช่วยได้ดีเลยครับ
ต่อให้เราไม่เผลอหรือเหม๋อลอยแต่คันหน้าเบรคกระทันหัน บางมีมันเบรคก่อนเราหยียบเบรคซะอีก

แต่ถ้าขับแบบไม่ปกติ ผาดโผนราวกับว่าเป็นพี่ดอมมาเอง ทั้งมุด ทั้งเปลี่ยนเลนใกล้คันหน้าเกิน
มันจะเบรคแล้วทำให้เสียจังหวะได้ครับ แต่ถ้าขับอย่างนั้นมันก็ควรเบรคแหละนะ
และถ้าขับแบบนั้นแล้วมีคนนั่งข้างๆมาด้วย ผมว่าคนนั่งน่าจะร้องเตือนจนรำคาญมากกว่าระบบซะอีก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 09:21:02 »
มันน่าจะน่ารำคาญ แต่ก็ช่วยเซฟชีวิตในยามฉุกเฉินได้ครับ

อันนี้ตัวอย่างรถผมที่ไม่มีระบบช่วยเบรคเลย ขับรถเวลากลางคืน เจอรถเกษตรไม่มีไฟท้ายชิดขวาเตรียมยูเทิร์น โชคดีที่หลบได้หวุดหวิด แต่ถ้ามีระบบช่วยเบรคฉุกเฉินช่วย จะได้ไม่ต้องเสี่ยงดวงแบบผมครับ

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 12:33:37 »
แล้วรถก็มาตายเอาตรงที่ไฟถนนไม่ส่องด้วยนะ เป็นเราง่วงๆนี่มีเหตุอ่ะบอกเลย น่ากลัวชิบ

มันน่าจะน่ารำคาญ แต่ก็ช่วยเซฟชีวิตในยามฉุกเฉินได้ครับ

อันนี้ตัวอย่างรถผมที่ไม่มีระบบช่วยเบรคเลย ขับรถเวลากลางคืน เจอรถเกษตรไม่มีไฟท้ายชิดขวาเตรียมยูเทิร์น โชคดีที่หลบได้หวุดหวิด แต่ถ้ามีระบบช่วยเบรคฉุกเฉินช่วย จะได้ไม่ต้องเสี่ยงดวงแบบผมครับ

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 20:50:16 »
ใช้ Forester ES ครับ บางทีก็เบรกน่ารำคาญ บางทีเราจะออกซ้ายแต่ใกล้คันหน้าไป รถก็เบรกให้แล้ว
กลัวมอไซต์ชนท้ายอย่างเดียวเลยครับ