ผู้เขียน หัวข้อ: หมอนรองคอในรถ อันตรายไหมครับ  (อ่าน 1724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
หมอนรองคอในรถ อันตรายไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2023, 10:03:48 »
สมัยก่อน หมอนรองคอแบบทรงกระดูก เนื้อหนา ผมเคยเจอข้อมูลว่าอันตรายหากรถชน หมอนกระดูกเนื้อแน่นจะกลายเป็นจุดกระแทกต้นคอถึงกับคอหักได้ เพราะจริงๆแล้วหัวเราต้องได้รับการ support จากพนักพิงหัวมารับหัวไม่ใช่คอหากรถชน

แต่ปัจจุบันเห็นมีหมอนรองคอที่ทำจากโฟมยืดหยุ่นดีกว่า และมักจะมีปีกข้างช่วย support คอ เลยสงสัยว่าหมอนรองคอแบบโฟมจะอันตรายไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2023, 10:57:59 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
Re: หมอนรองคอในรถ อันตรายไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2023, 11:01:25 »
ให้นึกถึงเราตกตึมาจากชั้น 2-3 แล้วมีอะไรนูนๆรองรับอยู่ตรงคอน่ะครับ คือถ้ามันนูนขึ้นมาคงไม่ดีเท่าไหร่ จุดที่รองรับแรงกดได้น่าจะเป็นแผ่นหลังและศีรษะ

ออฟไลน์ Devil13

Re: หมอนรองคอในรถ อันตรายไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2023, 14:52:45 »
เคยจับเล่นมันเป็นใยนุ่มๆเหมือนตุ๊กตานะครับ แต่มีหลายแบบไม่ชัวร์เหมือนกัน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2023, 14:55:57 »
หมอนรองคอ ไม่อันตรายหรอก

มันหนุนคอนิดเดียว พอโดนชนท้าย คอคุณสะบัดไปข้างหลังไม่กี่ซ.ม. คอไม่หักหรอก

ที่อันตรายจริงๆ คือ รถสมัยก่อน อย่าง W124 ที่ปรับหมอนมาหนุนคอได้ อันนั้นน่ะ ถ้าโดนชนท้าย คอจะเป็นจุดหมุนทันที คอหักแน่นอนครับ แต่ถ้าแค่หมอนรองคอ คุณสะบัดไม่กี่ซ.ม.ก็ติดหมอนอิงศีรษะแล้ว ถ้าปรับหมอนถูกต้องนะ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 08:14:52 »
มันจะอันตรายในแง่ถ้าใส่กับเบาะเราแล้วยื่นออกมาเยอะเกินไป
ท่านั่งขับจะไม่ถูกต้อง ขับนานๆอาจจะมีผลกับทรงกระดูกคอได้ครับ
เคสผมใช้หมอนรองคอ บวกกับปรับเบาะเอนเยอะหน่อย (ท่าแบบฟอร์มูลาร์ วัน)ตอนแรกก็รู้สึกว่ามันรับคอพอดี
หลังก็เอนสบายดี พอขับวันละ2ชั่วโมงไป10ปี วันนึงเวลานอนมันจะเสียวแปล้บที่แขน นอนไม่ได้
ต้องไปกายภาพ ถ่าย x rayมา กระดูกคองอเป็นเป็ดเลย หมอบอกว่าพอกระดูกสันหลังงอหมอนรองกระดูกเลยปลิ้นไปโดนเส้นประสาท ทำให้รู้สึกเสียวแปล้บ
แล้วยังมีอาการเงยหน้ามองฟ้าแล้วรู้สึกวูบอีก
กายภาพอยู่เกือบปีกว่าจะกลับมาตรง ตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นที่ท่านั่งขับ
แต่พอกายภาพซักพัก เวลาขับรถมันจะรู้สึกไม่พอดีกับเบาะ เลยให้หมอช่วยดูท่าขับ
หมอต้องจัดท่ากลับมาเป็นเอนหลังค่อนข้างตรง เอาหมอนรองออก (ท่าแบบแรลลี่) อาการถึงหาย พอคอตรงได้ความสูงกลับขึ้นมาอีกเกือบ2ซม.555

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 15:14:04 »
เข้าใจว่ารับน้ำหนักศรีษะ(หัว)ตอนโดนชนท้าย ควรต้องแข็งแรงและรับการกระแทกตรงหัวทุยได้ดี และไม่มีส่วนที่แข็งหรือนูนเวลายุบที่จะทำอันตรายกระโหลกศรีษะหรือส่วนคอ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2023, 11:30:35 »
หมอนรองคอ มันมีหลายแบบนะ

แบบบางๆ นุ่มๆ ไปยัน แบบหนาๆ ยังกะหมอนขิด หมอนข้าง ก็มี

มันจะอันตราย ตอนที่เบรคแรงๆ หรือ เบรคกระทันหัน แล้วตัวและคอโน้มไปด้านหน้า พอรถหยุด หรือ เข็มขัดรั้งดึงกลับมา คอฟาดกับหมอนก่อนศรีษะโดนที่พัก มันจะทำให้บาดเจ็บเอาได้นะครับ