ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดมาลุยแต่มาตกม้าตายตรงออกแบบแบบมักง่าย  (อ่าน 2784 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
โฆษณาดิบดีว่าลุยน้ำได้ลึกนู่นนี่นั่นครับ แต่มาออกแบบได้ชุ่ยๆ เหมือนวิศวะกรไม่เคยออกแบบรถ ไม่รู้กลไกลรถ มาออกแบบแร็คพวงมาลัยไฟฟ้าให้ห้อยแถมไม่มีแผ่นเหล็กปิดอีกครับ ทำให้นึกถึงความชุ่ยเรื่องชิ้นส่วนท่อน้ำทั้งหลายแตกกรอบง่าย รถเมืองร้อนต้องมีน้ำร้อนมาต้มน้ำมันเครื่อง หรือ เรืองเกียร์ ดูอัลครัชต์เป็นแบบแห้งไม่มีน้ำมันเกียร์มาเลี้ยงครับ แล้วทำให้กลไกลเกียร์ข้างในสนิมกิน ฝืด ตอบสนองไม่ดี เสีย พังเร็ว

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: เกิดมาลุยแต่มาตกม้าตายตรงออกแบบแบบมักง่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 11:20:51 »
เห็นด้วยที่จะไว้เหนือคานนะครับ แตาในรูปที่ห้อยลงมา น่าจะเพราะแตก ส่วนที่ห้อยน่าจะหันไปด้านบน หรือด้านหน้ามากกว่า
ชิ้นส่วนเหมือนจะวางหน้าคาน ระดับใกล้ๆกัน อาจสูงกว่าคานนิดนึง แต่มันก็สูวกว่า ground clearance อยู่ดี

ส่งนตัวคิดว่าเคสนี้มันไม่ปรกติ รถลงข้างทางแล้วน่าจะไปกระแทกกับอะไรสักอย่างที่ใต้ท้อง
ส่วนแผ่นเหล็กปิด คิดว่าปรกติรถจะมีแผ่นปิดที่คล้ายๆพลาสติกมาให้ แต่แผ่นเหล็กผมไม่แน่ใจ
และคิดว่าถึงเป็นเหล็ก ก็ไม่น่าช่วยได้มาก ถ้ามันรุนแรงขนาดชิ้นส่วนแตกแบบนี้ได้
หรือมองอีกแง่นึงคือ ถ้าไม่มีชิ้นนี้ความคาน ความเสียหายจะลงคานเต็มๆ
จะบอกว่ารถห่วงมันก็แรงไป มันเหมือน user error แบบเอารถตัวเตี้ยไปลุยแล้วกระแทกใต้ท้องเสียมากกว่า

เรื่องเกียร์ ผมไม่มีความเห็นนะ ไม่ทราบถึงการทำงานลึกๆ รู้แต่ว่ามันมีปัญหาจริงrecall กันทั่วโลก

Re: เกิดมาลุยแต่มาตกม้าตายตรงออกแบบแบบมักง่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 11:33:38 »
เห็นด้วยที่จะไว้เหนือคานนะครับ แตาในรูปที่ห้อยลงมา น่าจะเพราะแตก ส่วนที่ห้อยน่าจะหันไปด้านบน หรือด้านหน้ามากกว่า
ชิ้นส่วนเหมือนจะวางหน้าคาน ระดับใกล้ๆกัน อาจสูงกว่าคานนิดนึง แต่มันก็สูวกว่า ground clearance อยู่ดี

ส่งนตัวคิดว่าเคสนี้มันไม่ปรกติ รถลงข้างทางแล้วน่าจะไปกระแทกกับอะไรสักอย่างที่ใต้ท้อง
ส่วนแผ่นเหล็กปิด คิดว่าปรกติรถจะมีแผ่นปิดที่คล้ายๆพลาสติกมาให้ แต่แผ่นเหล็กผมไม่แน่ใจ
และคิดว่าถึงเป็นเหล็ก ก็ไม่น่าช่วยได้มาก ถ้ามันรุนแรงขนาดชิ้นส่วนแตกแบบนี้ได้
หรือมองอีกแง่นึงคือ ถ้าไม่มีชิ้นนี้ความคาน ความเสียหายจะลงคานเต็มๆ
จะบอกว่ารถห่วงมันก็แรงไป มันเหมือน user error แบบเอารถตัวเตี้ยไปลุยแล้วกระแทกใต้ท้องเสียมากกว่า

เรื่องเกียร์ ผมไม่มีความเห็นนะ ไม่ทราบถึงการทำงานลึกๆ รู้แต่ว่ามันมีปัญหาจริงrecall กันทั่วโลก
จากที่ดูมาผมว่าตำแหน่งมันวางต่ำไปครับ. กับ เอามอเตอร์ช่วยหมุนพวงมาลัยมาไ้ตำแหน่งทีาต่ำเกินไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2023, 13:58:21 โดย deertesla »

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 05:51:51 »
ดูช่องช่างโอซ่อมตัวถังมานานแกเก่งมากนะซ่อมดี มีความรู้เยอะ  สำหรับยี่ห้อนี้เจอมากะตัวเลย ชิ้นส่วนพลาสติก ท่อยาง สายไฟ กรอบเสื่อมเร็วมาก ซ่อมแล้วช่อมอีก ไม่รู้จบ
 รุ่นนี้ถ้าสายลุย อย่าาพลาดเชียว  ท้องรถระแทกของแข็งนี่จบเลย เหมือนออกแบบชุ่ยๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 13:42:40 »
ดูช่องช่างโอซ่อมตัวถังมานานแกเก่งมากนะซ่อมดี มีความรู้เยอะ  สำหรับยี่ห้อนี้เจอมากะตัวเลย ชิ้นส่วนพลาสติก ท่อยาง สายไฟ กรอบเสื่อมเร็วมาก ซ่อมแล้วช่อมอีก ไม่รู้จบ
 รุ่นนี้ถ้าสายลุย อย่าาพลาดเชียว  ท้องรถระแทกของแข็งนี่จบเลย เหมือนออกแบบชุ่ยๆ
อารมณเหมือนขนมแพ็คเกจสวยมีของเล่นแถมมาให้แต่ขนมไม่อร่อยเลยนะครับ ยี่ห้อนี้แค่น้ำรั่วจากหม้อน้ำหรือท่อน้ำแตกวิ่งไปไม่ไกลและความเร็วไม่เยอะ ฝาสูบโก่งก้านสูบหักละลายนะครับ อย่าว่าแต่ชิ้นส่วนท่อยาง สายไฟ ที่มันอายุสั้นครับ กับเรื่องเกียร์ เมืองร้อนแท้ไม่มีออยเกียร์แยกมาให้ ของมิตซูเค้ายังติดมาให้ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 14:56:58 »
แรคไฟฟ้าและเกียร์ไฟฟ้าไม่ควรอยู่ต่ำครับ เพราะลุยน้ำลึกไม่ได้ปัญหามาทันที รถประเภทนี้และppv ควรจะใช้แบบแม่นวลมือมากกว่าสวิทย์ไฟคอนโทรล ไม่น่ายัดเกียร์ไฟฟ้าและเบรคมือไฟฟ้ามาเลย นึกสภาพถ้าไปเสียหรือติดหล่มในป่าจะทำอย่างไร มุดไปปลดไม่ได้ก็ไม่รู้จะลากกลับอย่างไร หรือต่อให้ไม่ลุยเจอแค่ปัญหาสวิทย์หน้าคอนแทคสกปรก กล่องคอนโทรลรวนกดเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ก็จบ ส่วนตัวเจอในแบนด์ยุโรปมาละครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 22:50:06 »
แรคไฟฟ้าและเกียร์ไฟฟ้าไม่ควรอยู่ต่ำครับ เพราะลุยน้ำลึกไม่ได้ปัญหามาทันที รถประเภทนี้และppv ควรจะใช้แบบแม่นวลมือมากกว่าสวิทย์ไฟคอนโทรล ไม่น่ายัดเกียร์ไฟฟ้าและเบรคมือไฟฟ้ามาเลย นึกสภาพถ้าไปเสียหรือติดหล่มในป่าจะทำอย่างไร มุดไปปลดไม่ได้ก็ไม่รู้จะลากกลับอย่างไร หรือต่อให้ไม่ลุยเจอแค่ปัญหาสวิทย์หน้าคอนแทคสกปรก กล่องคอนโทรลรวนกดเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ก็จบ ส่วนตัวเจอในแบนด์ยุโรปมาละครับ
นั่นแหละครับ บางทียัดเยียดความสบายจนคนเป็นง่อยกัน ยิ่งเรื่องนี้ที่ออกแบบไม่รอบครอบทำไมรถอดมริกันชอบเป็นกันจัง ยิ่งรายใหม่ขายแต่รถถ่านนี่ปัญหาอย่างเยอะทั้งหลังคาหลุด แร็คหลุดตัวถังแตกร้าวอีกครับ